Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามพี่ๆ เรื่องคลื่นหน่อยครับ  (อ่าน 1745 ครั้ง)
nong3131 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 08/07/15, [13:53:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ผม 72 30 30 ใช้ตัวทำคลื่นของ sicce (มีอยู่ 2 ตัว กับตัวคอนโทล) ปูพื้นทราย

ผมขอสอบถามว่า
1 คลื่นแรงมีผลต่อปลาไหมครับ รู้สึกว่าตัวนี้คลื่นแรงมาก หรือผมต้องจัดหินให้มีจุดที่ปลาสามารถพักไม่มีกระแสคลื่นครับ
2 ตำแหน่งที่เหมาะสมพี่ๆ ว่าตรงไหนครับ วางให้คลื่นพัดจากก้นตู้ขึ้นข้างบนดีหรือป่าวครับ ผมลองแล้วทรายก็ฟุ่ง 036 รู้งี้ไม่น่าปูทรายเลย อิอิ
3 กลางคืน ผมเปิดโหมดกลางคืนไว้ทั้งคืน (คือปั้มทำคลื่นจะทำคลื่นแค่ตัวเดียว)  หรือต้องปิดพักบ้างครับ
4 ตู้ผมอายุ 2 เดือนครับ(ไม่รวมรันน้ำ) ปลาที่เลี้ยงมาก็ตายบ้างอยู่บ้าง ที่สังเกตปลาที่ไม่รอดคือมันไม่ยอมกินอาหารครับ ไม่ทราบพี่ๆ ใช้วิธีไหนฝึกให้ปลากินอาหารเม็ดบ้างครับ
ขอบคุณครับ
Super_tew ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/07/15, [01:36:34] »

ผมตอบเฉพาะที่ตอบได้นะครับ
1.คลื่นเเรงไม่น่าจะมีปัญหาของผมก็เเรง ในทะเลมันคงเเรงกว่านี้เยอะครับ
2.ตัวทำคลื่นเปิดตลอด 24 ชม ครับ (ของผมเปิดเต็มตลอด 24 ชม.)
3.จุดที่จะติดตัวทำคลื่นเจ้าของตู้ต้องหาเองครับว่าจุดไหนที่ติดเเล้วตะกอนไหลลง กรองล่างดีที่สุดเเต่ละตู้ไม่เหมือนกันครับ
  อาจต้องใช้เวลาหน่อยถึงจะได้จุดที่ถูกใจ
4.ปลาควรเลือกซื้อตัวที่กินอาหารเม็ดมาจากร้านเเล้ว ให้ร้านลองให้ดูเลยว่ากินเม็ดเเล้วจริงๆ ควรกักโรคปลาก่อนเอาลงตู้หลักครับ เเล้วเราต้องหาข้อมูลด้วยว่าปลาที่เราจะเลี้ยงมันนิสัยยังไง ชอบอะไรเเบบไหนครับ

ถ้าไม่กินอาหารเม็ดลองให้พวกไรทะเล กินดูครับเเล้วค่อยๆปรับเป็นอาหารเม็ด
nong3131 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/07/15, [09:33:39] »

ผมตอบเฉพาะที่ตอบได้นะครับ
1.คลื่นเเรงไม่น่าจะมีปัญหาของผมก็เเรง ในทะเลมันคงเเรงกว่านี้เยอะครับ
2.ตัวทำคลื่นเปิดตลอด 24 ชม ครับ (ของผมเปิดเต็มตลอด 24 ชม.)
3.จุดที่จะติดตัวทำคลื่นเจ้าของตู้ต้องหาเองครับว่าจุดไหนที่ติดเเล้วตะกอนไหลลง กรองล่างดีที่สุดเเต่ละตู้ไม่เหมือนกันครับ
  อาจต้องใช้เวลาหน่อยถึงจะได้จุดที่ถูกใจ
4.ปลาควรเลือกซื้อตัวที่กินอาหารเม็ดมาจากร้านเเล้ว ให้ร้านลองให้ดูเลยว่ากินเม็ดเเล้วจริงๆ ควรกักโรคปลาก่อนเอาลงตู้หลักครับ เเล้วเราต้องหาข้อมูลด้วยว่าปลาที่เราจะเลี้ยงมันนิสัยยังไง ชอบอะไรเเบบไหนครับ

ถ้าไม่กินอาหารเม็ดลองให้พวกไรทะเล กินดูครับเเล้วค่อยๆปรับเป็นอาหารเม็ด
ขอบคุณครับที่แบ่งปันความรู้ ผมลืมเรื่องไรทะเลไปเลย ให้แต่อาหารเม็ด n032
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์