Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แปรงขัดหิน  (อ่าน 912 ครั้ง)
Aquaris ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/07/15, [16:06:39] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้ตู้เป็นตะไครน้ำตาล ถ้าเอาหินเป็นออกมาใช้แปรงสีฟันขัดตะไคร่ แบคทีเรียในหินจะตายมั้ยครับ
ตู้อายุได้3-4เดือนครับ
thitipipe_ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/07/15, [16:24:42] »

ไ่ม่ตายครับ ขัดโลดดด
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/07/15, [17:28:34] »

แนะนำว่าขัดตอนเปลี่ยนน้ำ เอาน้ำที่ดูดออกมาใส่ถังแล้วจุ่มขัดไม่ใช่ไปขัดกับน้ำประปาล่ะ
กลับมาดูที่ระบบด้วยถ้าระบบยังไม่ดีขัดไปเดี๋ยวแป๊บเดียวก็มาตรึมครับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/07/15, [21:02:04] »

ใช้น้ำประปา เปิดไฟนาน ให้อาหารปลาบ่อย คือสาเหตุใช่มั้ยครับ
แล้วนานมั้ยกว่าระบบจะเข้าที่ครับ
thitipipe_ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/07/15, [12:06:21] »

ใช้น้ำประปา เปิดไฟนาน ให้อาหารปลาบ่อย คือสาเหตุใช่มั้ยครับ
แล้วนานมั้ยกว่าระบบจะเข้าที่ครับ
ของผมขัดเสร็จเปลี่ยนน้ำทุกอาทิตย์+ใช้คาร์บอนดีๆหนอ่ย+หอยนมสาวกับเป๋าฮื้อ ประมาณ2-4อาทิตย์ก็หมด แต่ต้องดูของเสียด้วยนะครับ ถ้าของเสียเยอะยังไงก็มาอยู่ดี แนะนำวัดไนเตรทควบคู่ไปด้วย
itcentre ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/07/15, [16:59:48] »

ตะไคร่น้ำตาล..
ปลาผมเห็น..ละ หวานปากเลยครับ
ผมขูดออกจากข้างตู้ หลุดเป็นแผ่นๆ ลอยไปมาในน้ำ ปลาแย่งกันดูดกินเลยครับ
เหมือนกินสาหร่ายแผ่น ยังไงยังงั้น.. ยิ่งตะไคร่เขียวด้วยแล้ว..ของโปรดเลยครับ
ตอนนี้ผมก็รอ นานๆ ขัดตู้ที รอให้มีตะไคร่เยอะๆหน่อย  [on_018]
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/07/15, [23:37:37] »

ตะไคร่น้ำตาล..
ปลาผมเห็น..ละ หวานปากเลยครับ
ผมขูดออกจากข้างตู้ หลุดเป็นแผ่นๆ ลอยไปมาในน้ำ ปลาแย่งกันดูดกินเลยครับ
เหมือนกินสาหร่ายแผ่น ยังไงยังงั้น.. ยิ่งตะไคร่เขียวด้วยแล้ว..ของโปรดเลยครับ
ตอนนี้ผมก็รอ นานๆ ขัดตู้ที รอให้มีตะไคร่เยอะๆหน่อย  [on_018]
อ่อครับ ลองแล้วของโปรดเบบี้แท้งเลย [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์