Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ มีเดียกรองนอก กรองแขวนครับ  (อ่าน 2538 ครั้ง)
latios ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 14/06/15, [16:38:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กรองนอกของjebao(จำรุ่นไม่ได้ มีถาด3ชั้น ทำน้ำ750ลิตร) ควรจะใส่อะไรบ้างครับ
ตอนนี้เอาถาดออกยัดหินเป็นอย่างเดียว ถ้าเทียบกับเศษปะการังหรือ เซรามิคริง อันไหนดีที่สุด

อีกตัวนึงใช้กรองแขวนatman 0800 ทำน้ำ900ลิตร ช่องกลางใส่ใยแก้วครับ 2ข้างยังว่างอยู่(ว่าจะใส่คาบอนซักช่อง)

ควรแก้ไขอะไรบัางครับ
ตู้20*10*14 กรองนอกคิดเป็น1/4ของตู้
ผมกะว่ากรองนอกจะเน้นแบค กรองแขวนเน้นดักตะกอนครับ
cjseven7 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/06/15, [19:30:23] »

ขายเถอะคับ แล้วเพิ่มเงินอีกนิดตัดกรองล่างไปเลยดีกว่าคับ จบกว่า  [เจ๋ง]
ปล.ผมไม่ได้กวนติงนะคับ แนะนำจิงๆคับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/06/15, [20:09:54] »

ขายเถอะคับ แล้วเพิ่มเงินอีกนิดตัดกรองล่างไปเลยดีกว่าคับ จบกว่า  [เจ๋ง]
ปล.ผมไม่ได้กวนติงนะคับ แนะนำจิงๆคับ

เข้าใจครับ555

คือมันทำกรองล่างไม่ได้จริงๆครับไม่มีที่  อยากทำใจจะขาด [on_007]
เลยต้องใช้กรองนอกช่วยครับ ไม่งั้นผมคงใช้กรองแขวนตัวเดียวแล้ว
champchamp1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/06/15, [22:55:06] »

กรองนอกของjebao(จำรุ่นไม่ได้ มีถาด3ชั้น ทำน้ำ750ลิตร) ควรจะใส่อะไรบ้างครับ
ตอนนี้เอาถาดออกยัดหินเป็นอย่างเดียว ถ้าเทียบกับเศษปะการังหรือ เซรามิคริง อันไหนดีที่สุด

อีกตัวนึงใช้กรองแขวนatman 0800 ทำน้ำ900ลิตร ช่องกลางใส่ใยแก้วครับ 2ข้างยังว่างอยู่(ว่าจะใส่คาบอนซักช่อง)

ควรแก้ไขอะไรบัางครับ
ตู้20*10*14 กรองนอกคิดเป็น1/4ของตู้
ผมกะว่ากรองนอกจะเน้นแบค กรองแขวนเน้นดักตะกอนครับ
ทำกรองล่างไม่ได้ ผมว่า กรองหลัง ทำกรองหลังกั้นเพิ่มจากตู้เดิมเลย 5-7 นิ้ว  ส่วนตัวผมคิดดีกว่า กรอง นอก กรองแขวนนะ  กั้นกรองหลัง 3ช่อง 2ช่องก็ได้นะ คิดว่าน่าจะคุ้มกว่าเยอะ
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/06/15, [07:54:09] »

ทำกรองล่างไม่ได้ ผมว่า กรองหลัง ทำกรองหลังกั้นเพิ่มจากตู้เดิมเลย 5-7 นิ้ว  ส่วนตัวผมคิดดีกว่า กรอง นอก กรองแขวนนะ  กั้นกรองหลัง 3ช่อง 2ช่องก็ได้นะ คิดว่าน่าจะคุ้มกว่าเยอะ

ผมไม่อยากให้มันกินพื้นที่ในตู้น่ะครับ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/06/15, [08:21:08] »

ลองหาของ Up-Aqua ตัวนี้เบอร์ s ครับ ผมว่าโอเคสุดในตู้ขนาดนี้ ไม่ใหญ่เกินไป แพ็คตัวดีใช้ได้ ไม่ตันง่าย ล้างง่าย ใส่แทนหินเป็นได้เลย

ตู้เล็กควรจะเน้นเรื่องวัสดุกรองประเภทดูดซับจำพวกแอคติเวทคาร์บอน, ดูดแอมโมเนีย, ไนเตรทสักหน่อย เพราะจะช่วยกำจัดของเสียที่ต้องใช้อุปกรณ์ที่ลงในตู้ไม่ได้ ตู้เล็กจะได้เปรียบที่สามารถใช้วัสดุกรองพวกนี้ได้โดยที่ไม่ต้องเปลืองเงินเยอะเกินไปเหมือนตู้ใหญ่ๆ และช่วยให้สมดุลย์ของน้ำ (ที่มีอยู่น้อย) ดีขึ้นได้
thitipipe_ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 15/06/15, [10:55:57] »

ผมเคยเลี้ยงเน้นก้นตู้เยอะใช้กรองแขวนเหมือนกันครับ พยายามเน้นหินเป็นในตู้ให้เยอะๆไว้จะดีกว่า จัดกระแสน้ำให้น้ำไหลผ่านได้สะดวกไม่มีจุดอับ
ส่วนกรองผมใส่คาร์บอนกับใยกรองก็พอครับ ถ้ามีที่เหลืออาจจะใส่หินเป็นเพิ่มก็ได้ แต่แนะนำเน้นสกิมเมอร์ดีๆดีกว่าครับ ผมแนะนำตู้ขนาดนี้ใช้BM QQครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 15/06/15, [11:09:51] »

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 15/06/15, [12:23:47] »

มันไม่ได้เกี่ยวกับใช้มีเดียอะไร แต่มันน่าจะอยู่ที่การดูแลมากกว่า
 เคยเอาเซรามิคริงใส่ตาข่ายวางไว้กรองล่างน้ำแรงๆ
นึกว่าดดี ที่ไหนได้ แค่วีคเดียวเอามาเขย่าดูตะกอนฟุ้งเพียบ มันสะสมตามช่องว่างมีเดีย
ตู้ทะเลมันมีตะกอน ของเสียตลอดเวลา

ถ้าจะกรองนอก มันก็ได้แต่ต้องเอาออกมาล้างบ่อยๆ ไม่สนุก เลอะ เหนียว
เอาหินเป็นก้อนใหญ่ก้อนเดียว หรือก้อนกลางๆหลายๆก้อน มันจะดูแลง่ายกว่า หมักหมมน้อยกว่า
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #9 เมื่อ: 15/06/15, [13:01:14] »

จริงๆใช้แค่ใยกรองกับพวกคาร์บอน ไม่ก็ seachem purigen น่าจะดีกว่านะครับ ดูแลง่ายกว่า
skyrider ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 15/06/15, [13:43:37] »

สำหรับกรองแขวน แนะนำ ใส่พวก ใยแก้ว แล้วตามด้วย Phosphate Remover เช่น Rowaphos ใส่ถุงกรอง
ใยแก้วก็ใช้แล้วทิ้งทุกเดือน ไม่ต้องมาซักล้าง

ถ้าเป็นกรองแขวนอีฮาม ก็ใส่แผ่น Carbon Filter อย่างเดียวครับ

ส่วนกรองนอก ถ้าไม่อยากมีภาระเรื่องล้างมีเดียหนักๆ แนะนำให้ใส่แต่พวกฟองน้ำ หรือใยกรองหยาบ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์