Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ สกิมมอร์ยีหอ มารีนพลัส ใชดีไหม  (อ่าน 492 ครั้ง)
chinnawat ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 20/05/15, [01:00:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สอบถามหน่อยครับ สกิมมอร์ยีหอ มารีนพลัส ใชดีไหมครับ  ผมไดตัว 300 ลิตรมา  ปั่นแลวไม่เปนสีดำหรือโคลนหมือนตัวอื่นเลยครับ  หรือสามารถโมปัมได้ไหมครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/05/15, [16:25:59] »

ตู้ขนาดไหน ใช้รุ่น300ลิตร?

คุณภาพ ปกติราคาก็เป็นตัวกำหนดคุณภาพครับ

ส่วนการปั่นเป็นโคลนหรือเป็นน้ำ ขึ้นอยู่กับการตั้งระดับฟองส่วนนึงด้วย
อีกส่วนคือปริมาณของเสียที่เข้ามาในกรองเพื่อให้สกิมฯดูดเข้าไป ถ้าปริมาณของเสียที่โดนดูดเข้าไปมีมากก็ปั่นได้ดำกว่า ต้องดูควบคู่กับการจัดการกระแสน้ำ+ของเสียเข้าสู่ระบบกรอง

และ การตั้งระดับฟอง ก็มีผลกับการดึงของเสียออกจากตู้
ตั้งฟองสูงหน่อย น้ำก็จะใสกว่า แต่ดึงออกเสียออกได้เร็วกว่า
ตั้งฟองต่ำ น้ำก็ไม่ค่อยใส แต่ของเสียออกได้ช้า ต้องรอเวลาปั่นนานหน่อยกว่าจะดำ

สกิมฯโอเวอร์เสปคมากไป ก็ปั่นอะไรไม่ค่อยได้
สกิมฯแพงมาก ของเสียไม่เข้าไปกรอง ก็ปั่นไม่ออก
ของเสียไม่มาก สิ่งมีชีวิตไม่หนาแน่น สกิมฯแพงๆก็ปั่นไม่ค่อยออกเพราะไม่มีอะไรให้ปั่น

ตู้ทะเล ต่างกรรมต่างวาระ ปัจจัยต่างๆล้วนเกี่ยวโยงกัน เลือกอุปกรณ์ให้เหมาะพอดีกับของที่เลี้ยง+ปริมาณสิ่งมีชีวิต+เหมาะกับขนาดตู้+การจัดการกระแสน้ำที่ดี   เอามารวมกันก็เพียงพอแล้ว  ไม่ต้องสนใจมากกับของที่ปั่นได้ ถึงเวลาก็ล้างทิ้งอยู่ดี
chinnawat ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/05/15, [13:39:39] »

ขอบคุณครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์