Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องตู้ปลาทะเลกรองหลัง  (อ่าน 1895 ครั้ง)
ebanky00 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 11/05/15, [15:20:43] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สอบถามพี่ๆครับ ตู้ปลาทะเลกรองหลังมีสิทธิ์เลี้ยงรอดในระยะยาวไหมครับ ตู้ 20 20 16 กรองหลัง 4นิ้ว
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/05/15, [15:29:08] »

ถ้าหาชิลเลอร์ตัวเล็กๆได้ วางระบบดีๆ หินเป็นสภาพดีๆเยอะหน่อย ผมว่าเลี้ยงได้นะ
ถ้าย้อนอดีตได้จะเลี้ยงตู้นาโนมันสะดวกกว่าเยอะ
ebanky00 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/05/15, [15:35:39] »

ขอบคุณมากครับพี่ กำลังศึกษาระบบให้ชัวว์ๆครับ ว่าแต่ใช้หินตายได้ไหมครับ หินเป็นกลัว สัตว์ประหลาด
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/05/15, [16:30:58] »

ตู้เล็กถ้าเอาให้รอดอุปกรณ์ต้องห้ามขี้เหนียวครับ ไฟต้องดีด้วย
เคยออกแบบกรองหลังไว้ในใจ  กั้นดีๆให้น้ำไหลไปทุกช่องตะกอนไม่แช่พื้น
ช่องแรกด้านบนโมหน่อยให้เปลี่ยนใยแก้วง่ายๆ ทำชั้นวางตรงกรางวางถุงคาร์บอน
ช่องกลางใส่หินเป็นตายตามสะดวก เคาะให้ได้ขนาดใส่ให้เต็ม
น้ำจะไหลจากบนลงล่างผ่านหินทุกก้อน ค่อยไปสุดท้ายที่สกิม bm qq
แล้วปั๊มออกไปที่ชิลเล่อร์ แล้ววนกลับมาที่ช่องน้ำออก
กั้นช่องให้โฟลว์ดีๆ  ผมว่าไม่มีปัญหา ขยันเปลี่ยนน้ำเติมน้ำเอา
จะเพิ่มระบบremoveเข้าไปทีหลังก็ยังเหลือที่ในช่องสุดท้ายใส่ปั้มได้อีกตัว

ทำจริงไม่รู้จะได้มั้ย แต่ถ้าได้มันสะดวกมากเลยนะจบในตู้เดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/05/15, [16:39:11] โดย Lolicon »
ZIONRICH ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/05/15, [16:59:27] »

ขอบคุณมากครับพี่ กำลังศึกษาระบบให้ชัวว์ๆครับ ว่าแต่ใช้หินตายได้ไหมครับ หินเป็นกลัว สัตว์ประหลาด
หินตายแหละดีแล้ว ผมหินตายหมด เอาหินเป็นมาลงแค่ก้อนเดียว สัตว์ประหลาดมาเต็มตู้เลย มีทั้งดีและร้าย แต่ถ้าไม่ลงหินเป็นเลย ก็จะไม่มีพวกสัตว์ประหลาดดีๆติดมานะคับ ตู้ก็จะไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่นะ(ความคิดส่วนตัวนะ [on_007]) เช่นพอดพวกนี้รันหินตายยังไงก็ไม่เกิดหรอกคับ มันต้องมีเชื้อก่อน มีตัวพ่อตัวแม่มันติดมากับหินแล้วก็ขยายพันธุ์แปปเดียวก็เต็มตู้ สรุปในข้อเสียก็มีข้อดี ในข้อดีก็มีข้อเสีย ้hahaha หินเป็นเลือกร้านดีๆ ม่วงๆดีจริง แต่ตู้ตั้งใหม่หินม่วงๆจะดูดสารอาหารไปหมด หินเป็นของผมที่เอามาก้อนจิ๋วๆก้อนนึง 100เดียว รันไป2อาทิตย์ aip มาเต็มหินโตไวโคตรๆ ฟองน้ำ พอด สมอง กระดุม CHITONS SPIONID WORMS หอยทาก ปลาดาว หนอนไฟ  หนอนท่อ และมีที่ไม่รุ้จักอีก suicide
Panuruk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/05/15, [20:25:17] »

ถึงใช้หินตายเวลาซื้อก้นตู้มาลงมันก็อาจติดมาอยู่ดีครับ บางทีมองด้วยตาไม่เห็น
Jeditong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/05/15, [22:53:13] »

เลี้ยง ตู้กรองหลัง 36x18x18 มา 2 ปีแล้ว สบายๆ อิอิ

แต่คิดว่า ต้องอุปกรณ์พื้นฐานที่จำเป็นต้องครบนะครับ
ผมติด Chiller ด้วย
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/05/15, [09:20:39] »

เอาเข้าจริงๆ เราก็สามารถเลี้ยงได้ทุกขนาดตู้แหละครับ

ขึ้นอยู่กับ ความรู้ ความเข้าใจ ความใส่ใจ และ เวลาในการดูแล

แต่ถ้าเป็นมือใหม่ ตู้ใหญ่หน่อยก็ดี เวลามีปัญหาเกิดขึ้น ยังพอถ่วงเวลาได้บ้าง และ ความนิ่งของระบบก็มีสูงกว่า

เมื่อชั่วโมงบินสูงๆ ก็ลดขนาดลงได้ ไม่มีปัญหาครับ  เคยเห็นใน youtube เขาเลี้ยงในเหยือกก็ยังมี สวยอีกต่างหาก
myboyvz ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/05/15, [22:30:31] »

เหยือกเลยหรอครับ  [on_065]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/05/15, [12:44:07] »

https://www.youtube.com/watch?v=f4dyxXQn2Mg
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์