Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สนิมลงตู้ครับ  (อ่าน 1962 ครั้ง)
Aquaris ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/04/15, [20:34:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สอบถามหน่อยครับ ผมทำฮีตเตอร์หล่นมันเลยบิ่น พึ่งสังเกตว่ามีสนิมไหลออกมาบนทรยตอนนี้ตักออกไปแล้ว [on_009]
อยากทราบว่ามันจะมีผลต่อสิ่งมีชีวิตในตู้มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/04/15, [21:44:02] โดย Aquaris »
ZIONRICH ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/04/15, [22:13:35] »

อยู่ที่ปริมาณไม่เยอะไม่เป็นไร แต่ถ้าเยอะจะเป็นอันตรายต่อปะการังคับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/04/15, [22:33:26] »

แล้วจะมีอันตรายต่อปลามั้ยครับ เลี้ยงปลาล้วนครับ
ไม่มีก้นตู้
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/04/15, [22:47:04] »

สนิมเหล็กไม่เป็นอะไรหรอกครับ ถ้าสนิมทองแดงมีผลแน่นอน
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/04/15, [22:54:37] »

สนิมเหล็กไม่เป็นอะไรหรอกครับ ถ้าสนิมทองแดงมีผลแน่นอน
รบกวนอีกทีครับ ฮีตเตอร์ที่เป็นแท่งๆนี่ข้างในเป็นเหล็กหรือทองแดงครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/04/15, [23:00:17] »

รบกวนอีกทีครับ ฮีตเตอร์ที่เป็นแท่งๆนี่ข้างในเป็นเหล็กหรือทองแดงครับ

ไม่รู้เหมือนกันครับ แต่มันก็ต้องมีสายไฟ มีลวดทองแดง
ส่วนถ้าไม่ผิดน่าจะเป็นลวดนิโครม ใช้ในอุปกรณ์สร้างความร้อน
สนิมสีอะไรไม่รู้...!!!
ถ้าสนิมเหล็กก็สีเลือดหมู แดงๆ
สนิมทองแดงก็ฟ้าๆเขียวๆ เหมือนที่ขั้วแบต(จุนสี)

แต่สงสัยว่าฮีตเตอร์มันบรรจสนิมด้วยหรือคับ หรือมันเป็นตะกั่วที่ใช้ถ่วง...
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/04/15, [23:08:09] »

ไม่รู้เหมือนกันครับ แต่มันก็ต้องมีสายไฟ มีลวดทองแดง
ส่วนถ้าไม่ผิดน่าจะเป็นลวดนิโครม ใช้ในอุปกรณ์สร้างความร้อน
สนิมสีอะไรไม่รู้...!!!
ถ้าสนิมเหล็กก็สีเลือดหมู แดงๆ
สนิมทองแดงก็ฟ้าๆเขียวๆ เหมือนที่ขั้วแบต(จุนสี)

แต่สงสัยว่าฮีตเตอร์มันบรรจสนิมด้วยหรือคับ หรือมันเป็นตะกั่วที่ใช้ถ่วง...
งั้นก็คงเป็นสนิมเหล็กละครับสีเลือดหมู
คงใช้ต่อเพราะยังดีอยู่เลย
ขอบคุณมากครับ
ZIONRICH ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/04/15, [23:14:08] »

แล้วจะมีอันตรายต่อปลามั้ยครับ เลี้ยงปลาล้วนครับ
ไม่มีก้นตู้
สนิมเป็นอันตรายต่อสัตว์ไม่มีกระดูกสันหลัง ถ้ากลัวก็เปลี่ยนน้ำออกซักหน่อยก็ได้จ่ะ
« ตอบ #8 เมื่อ: 28/04/15, [23:14:23] »

งั้นก็คงเป็นสนิมเหล็กละครับสีเลือดหมู
คงใช้ต่อเพราะยังดีอยู่เลย

งงว่าทำไมในฮีตเตอร์มีสนิม หรือน้ำมันเข้าไป แบบนั้นมันก็อันตรายสิครับ
มีรูปไหมคับ อยากเห็นว่ามันเป็นยังไง
« ตอบ #9 เมื่อ: 28/04/15, [23:20:27] »

http://www.advancedaquarist.com/2004/6/review
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 28/04/15, [23:38:46] »

ขอบคุณครับเดวแปล ตอนนี้ผมเอา eproxy มาแปะฮีตเตอร์ตรงรอยบิ่น
Eproxyนี่ทนความร้อนได้มั้ยครับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 28/04/15, [23:49:56] »

ก็ทนความร้อนได้ในระดับหนึ่ง แต่งงว่าจริงๆแล้วมันคืออะไร
สนิมโลหะ อยู่ที่ว่าโลหะอะไร และมากน้อยขนาดไหน
ไม่ใช่บอกว่าไม่เป็นอันตราย แต่ถ้าอะไรมากไปมันก็ไม่ดี
เอาออกได้ก็ดี
ทีนี้มาเรื่องบทความละกัน เอาส่วนที่เกี่ยวข้อง ลากยาวไปอีกหน่อย
ในกระบวนการรีมูฟฟอสเฟต เราจะมีการใช้ oxide ของโลหะอยู่สองตัวคือ
Base on - Al อลูมิเนียม จะมีสีขาวๆ / และ Fe - เหล็ก จะมีสีแดงเลือดหมู
(เอาตามความเข้าใจนะ)
ถ้าที่เคยใช้สารที่เป็นมีเดีย ของฟอสเฟตรีมูฟ ก็จะมีสองแบบ แบบที Base on Al กับ ฺFe
และอีกประเภทก็จะเป้นน้ำยา ที่เคยมีขายยี่ห้อ Bluevet หยดแล้ว ได้ผลดีมาก แต่ไม่เห็นมีขายนานมากแล้ว 

Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 28/04/15, [23:54:33] »

งงว่าทำไมในฮีตเตอร์มีสนิม หรือน้ำมันเข้าไป แบบนั้นมันก็อันตรายสิครับ
มีรูปไหมคับ อยากเห็นว่ามันเป็นยังไง
ตอนแรกเห็นสนิมไหลเอามือล้วงฮีตเตอร์ออกจากตู้
มาคิดตอนหลังดีที่ไฟไม่รั่ว  n032
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 28/04/15, [23:58:39] »

ก็ทนความร้อนได้ในระดับหนึ่ง แต่งงว่าจริงๆแล้วมันคืออะไร
สนิมโลหะ อยู่ที่ว่าโลหะอะไร และมากน้อยขนาดไหน
ไม่ใช่บอกว่าไม่เป็นอันตราย แต่ถ้าอะไรมากไปมันก็ไม่ดี
เอาออกได้ก็ดี
ทีนี้มาเรื่องบทความละกัน เอาส่วนที่เกี่ยวข้อง ลากยาวไปอีกหน่อย
ในกระบวนการรีมูฟฟอสเฟต เราจะมีการใช้ oxide ของโลหะอยู่สองตัวคือ
Base on - Al อลูมิเนียม จะมีสีขาวๆ / และ Fe - เหล็ก จะมีสีแดงเลือดหมู
(เอาตามความเข้าใจนะ)
ถ้าที่เคยใช้สารที่เป็นมีเดีย ของฟอสเฟตรีมูฟ ก็จะมีสองแบบ แบบที Base on Al กับ ฺFe
และอีกประเภทก็จะเป้นน้ำยา ที่เคยมีขายยี่ห้อ Bluevet หยดแล้ว ได้ผลดีมาก แต่ไม่เห็นมีขายนานมากแล้ว 

อ่อครับความรู้ใหม่เลย ขอบคุณมากครับ
« ตอบ #14 เมื่อ: 29/04/15, [00:08:12] »

อ่อครับความรู้ใหม่เลย ขอบคุณมากครับ

ฮีทเตอร์แบบนี้ ไม่มีแก้วมากั้นเลยเหรอคับ ผมว่าเปลี่ยนดีกว่านะอันตรายมากนะ
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 29/04/15, [00:15:28] »

ฮีทเตอร์แบบนี้ ไม่มีแก้วมากั้นเลยเหรอคับ ผมว่าเปลี่ยนดีกว่านะอันตรายมากนะ
อ่อครับ ต้องเสียตังอีกแล้ว
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 29/04/15, [11:42:34] »

ฮีตเตอร์แบบนี้สมัยก่อนเลี้ยงปอมซื้อ3เสีย3เลย ใช้ๆไปเจ๊งไม่รู้ตัว
คลับปอมแนะนำยี่ห้อhagen แพงหน่อยแต่ทนมาก ตั้ง29ตลอด 
เกือบ4ปีไม่มีพัง เสียดายตกแตกไปแล้ว

หลังๆซื้อแบบแก้วใสอีกแต่เอาตัวถูกๆ3-400 ใช้ๆไป6เดือนติดๆดับๆ
ซื้อแบบดีๆพันกว่าบาทคุ้มปลอดภัยกว่าครับ

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์