Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากปลูกต้นโกงกาง  (อ่าน 817 ครั้ง)
ZIONRICH ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 27/04/15, [11:51:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ใครเคยปลูกในกรองล่างบ้างคับ ดีมั้ย ปัญหายังไงบ้าง [เจ๋ง]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/04/15, [15:04:08] »

เคยว่าผมเคยเห็นหลายตู้นะ (อ่านเจอ)
ส่วนมากเห็นเขาใช้แสงแดด
ระบบเล็กๆ คงไม่น่าดู เพราะเขาว่ามันโตเร็ว
ZIONRICH ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/04/15, [16:52:58] »

เคยว่าผมเคยเห็นหลายตู้นะ (อ่านเจอ)
ส่วนมากเห็นเขาใช้แสงแดด
ระบบเล็กๆ คงไม่น่าดู เพราะเขาว่ามันโตเร็ว

แนะนำหน่อยคับคุณบิว รู้สึกว่าปลูกสาหร่ายแล้วน้ำเน่าอะคับ แต่ก็อยากมีที่เลี้ยงพอดให้แมนดารินกินอะคับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/04/15, [09:10:20] »

แนะนำหน่อยคับคุณบิว รู้สึกว่าปลูกสาหร่ายแล้วน้ำเน่าอะคับ แต่ก็อยากมีที่เลี้ยงพอดให้แมนดารินกินอะคับ
สาหร่าย ก็ต้องการน้ำที่เย็นครับ น้ำร้อนก็จะละลาย
ส่วนพอด มีหรือไม่มีสาหร่าย เมื่อถึงเวลา มันก็จะเพิ่มจำนวนเองครับ ควรจะมี กรองล่าง เพื่อให้เป็นที่หลบซ่อนจากปลา ไม่โดนกินซะก่อน ในช่องกรอง ก็มีหินให้หลบซ่อน-อาศัยซักหน่อย  ส่วนอาหาร..พอด มันคงหากินของมันเอง

ส่วนเรื่องแมนดาริน ควรมีอายุตู้มากๆซักหน่อย เพื่อให้มีปริมาณมากพอ แต่เอาเข้าจริงๆหวังพึ่่งพอดคงไม่ได้ เพราะคงโตไม่ทันกินแน่ๆ ฝึกกินเม็ดน่าจะง่ายกว่า
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/04/15, [22:04:08] »

ผมกำลังปลูกอยู่เลย ให้เพื่อไปเก็บฝักมาให้ กำลังแทงรากครับตอนนี้  [on_066]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์