Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงปลาไม่รอดเลยครับ ไม่รู้เกิดจากอะไรรบกวนช่วยหน่อยคับ  (อ่าน 6542 ครั้ง)
Modtuanoi ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 18/04/15, [14:39:00] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 48*20*24 อายุ 8 เดือน  กรองล่างครับ อุปกรณ์ ความเย็น คอล์ยไทเทเนียม, สกิมเมอร์ bubble king duble 200 ,ไฟ hydar26  2 ดวง,  uv จำรุ่นไม่ได้คับ , ทำคลื่น vortech mp40 เปลี่ยนน้ำเดือนละครัง ในตู้ที่เคยเลี้ยงมานะคับ  เลี้ยงพร้อมกันไม่เกิน 3 ตัว  ตายไปแล้วหาตัวใหม่มา  ก็ตายอีกอยู่กันได้ไม่เกิน 2-3 อาทิตย์  บางตัวคืนเดียวตายเลยก็มีครับ  ที่ตายไปแล้วคร่าวๆที่จำได้นะคับ
orang shoulder  นาโซ่ การ์ตูน3ตัว บลูเซฟ  บลูแทงค์  แดมเซล  ปลาสิงโต  ปลาทอง  ปลาหมอสีเหลือง  กุ้งแดง  ที่อยู่รอดก็พวก  ปู  หอย  ปลิง  ครับ   เทสน้ำแล้ว  no3  po4 ปรกติหมด   ตายบ่อยจนท้อใจรู้สึกบาปมากอะคับ  ไม่รู้ทำไงดีแล้วคับ 
turtor ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/04/15, [16:41:22] »

อุปกรณ์อย่างเทพ  036
Wasu ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/04/15, [17:30:45] »

ใช้น้ำอะไรผสมเกลือครับ no2 ปกติหรือเปล่า ที่ผมเจอมาจากน้ำครับ
binloei ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/04/15, [17:36:17] »

ความเค็มเท่าไหร่และใช้อะไรวัดครับ....
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/04/15, [17:52:36] »

ใช้น้ำอะไรผสมเกลือครับ no2 ปกติหรือเปล่า ที่ผมเจอมาจากน้ำครับ
น้ำ RO นะากเครื่องกรองคับ no2  ยังไม่เคยวัด
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/04/15, [17:53:12] »

ความเค็มเท่าไหร่และใช้อะไรวัดครับ....
ความเค็ม 30 คับ   ใช้กล้องวัดคับ
chatkana ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/04/15, [19:11:51] »

อุปกรณ์ครบ อยู่ที่ว่าตอนลงปลา ลงแบบไหน สภาพปลามาแบบไหน
หรือต้องมีอะไรผิดปกติในตู้ซักอย่างครับ
ไม่น่าตายเยอะขนาดนี้ แปลกมากครับ ตั้งอุณหภูมิเท่าไรครับ?
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/04/15, [19:23:48] »

อย่าพึงท้อ
ผมงี้ ตายนับพันตัว ตู้ล่ม 8 ครั้ง  ภายในเวลา 2 ปี
เสียเงินกว่า 4 ล้าน
ขอเดาว่าลงปลาแบบไม่มีพักใช่ไม๊ครับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 18/04/15, [20:28:38] »

อุปกรณ์ครบ อยู่ที่ว่าตอนลงปลา ลงแบบไหน สภาพปลามาแบบไหน
หรือต้องมีอะไรผิดปกติในตู้ซักอย่างครับ
ไม่น่าตายเยอะขนาดนี้ แปลกมากครับ ตั้งอุณหภูมิเท่าไรครับ?

25-26 คับ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 18/04/15, [20:30:01] »

อย่าพึงท้อ
ผมงี้ ตายนับพันตัว ตู้ล่ม 8 ครั้ง  ภายในเวลา 2 ปี
ขอเดาว่าลงปลาแบบไม่มีพักใช่ไม๊ครับ

ใช่คับ ไม่ได้พักปลาก่อน  วันนี้ไปถ้าตู้20กรองข้างมาไว้พักปลาใหม่แล้วคับ  สู้ๆ
Panuruk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 18/04/15, [20:54:57] »

อย่าพึงท้อ

[on_008]
binloei ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 18/04/15, [22:00:08] »

น้ำ RO นะากเครื่องกรองคับ no2  ยังไม่เคยวัด

no2 สำคัญพอควรครับ  ควรวัดนะครับ..
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 18/04/15, [22:16:16] »

no2 สำคัญพอควรครับ  ควรวัดนะครับ..
ขอบคุณคับ  เด๊ยวไปซื้อมาเทสดูคับ
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 18/04/15, [22:48:48] »

ใช่คับ ไม่ได้พักปลาก่อน  วันนี้ไปถ้าตู้20กรองข้างมาไว้พักปลาใหม่แล้วคับ  สู้ๆ
แต่ก่อนผมก็ละเลยการพักปลา
แบบว่าใจร้อนซื้อมาลงตู้หลักเลย
ถึงได้สูญเสียมากมายขนาดนี้
จนมาเริ่มพักปลา ไม่น่าเชื่อว่าตั้งทำแบบนี้ยังไม่มีตัวไหนตายเลย

skyrider ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 18/04/15, [22:57:23] »

ถ้าค่าน้ำไม่มีอะไรผิดปรกติ ก็ต้องกลับไปพื้นฐานก่อนว่า เลือกซื้อปลาจากไหน ซื้อมาแล้วมีการปรับสภาพก่อนเอาลงตู้หรือเปล่า เคยถามที่ร้านไหมว่า ค่าความเค็มน้ำที่ร้านเท่าไหร่ เคยวัดค่า ความเค็มกับ ph ในถุงเทียบกับน้ำในตู้ก่อนลงไหม

ถ้าไปซื้อปลาถุงหรือซื้อปลาจากร้านที่ไม่พักปลาเลย แล้วถึงบ้านปุ๊บเทลงตู้เลย ไม่ปรับสภาพก่อน ต่อให้มีตู้พัก ก็รอดยาก
Stark ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 19/04/15, [00:46:58] »

ตู้ผมก็อายุยังไม่เท่าไหร่หรอกนะครับ เคยเจอปัญหาปลาตายอย่างไม่ทันได้ล่ำลาก็มีบ้างครับ แต่หลังปลารอดบ้างผมใช้วิธีระมัดระวังมาช่วยบ้างครับ คือ ค่าความเค็มผมใช้ Deep six นะครับอยู่ที่ 25 พอ อุณหภูมิใช้ฮีตเตอร์ผมให้ 27-28 องศา มีกระบอกยูวี ผมถ่ายน้ำทุก 7-10 วันครับ 10-20% แต่ประเด็นสำคัญไม่แพ้กับการเตรียมอุปกรณ์ตู้ก็คือตอนเลือกปลากับลงปลาครับ พี่ซื้อปลาหลากหลายแล้วพี่น่าจะโอเคกับการเลือกร้านแล้วแหละ การเลือกปลาก็สำคัญว่ายน้ำอย่างดูแข็งแรง สำรวจทั่วตู้ กินเก่ง ก็น่าจะโอเค ต่อไปก็ตอนปรับอุณหภูมิก่อนลง กับความเค็มมั้งครับที่คงต้องบรรจงหน่อย ผมเอาปลาทั้งถุงลอยบนน้ำในตู้ 1-2 ชม.ว่างมากผมก็ 3 ชม. เสร็จก็เอามาปรับความเค็ม ผมใช้วิทีกาลักน้ำด้วยสายออกซิเจน แล้วใช้วาวออกซิเจนเป็นตัวปรับความแรงน้ำไหลลงมาช้า ๆ เพิ่มได้ 50% จากในถุงก็เทออก 50% แล้วก็ค่อย ๆ เติมอีก 50% ทิ้งไว้สักแพพ เป่าออกซิเจนไประหว่างปรับครับ แล้วผมก็ใช้ขันตักทั้งปลาทั้งน้ำ(น้ำนิดหน่อย)แล้วก็ค่อย ๆ ใส่ตู้ช้า  ๆ ให้น้ำในตู้ไหลเข้าขันที่มีปลา แล้วก็ให้มันลงไปว่ายในตู้เลยครับ

--วิธีทั้งหมดนี้เกิดขึ้นกับตัวผมเองครับ ยังไงผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยด้วยครับ--
สู้ ๆ ครับพี่
champchamp1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 19/04/15, [01:06:49] »

ก่อนลงปลา พี่ทำยังไงหรอครับ ผมว่า ช่วงนี้ อากาศ มันร้อน  ปลาที่ชื้อมาอยู่ในถุงน้ำมันน้อย อุณหภูมิ มันขึ้นๆลงๆ กว่าจะถึงบ้าน แล้วตู้พี่ก็ เย็น  25-26 เวลา จะลงปลา เอาถุงแช่ในตู้ ไปเลยสัก ชั่วโมง  แล้ว ก็หา กระป๊องหรือขัน แล้วเทน้ำ ในถงทิ้งสักนิ หรือดู ตามขนาดปลา อะครับตามความเหมาะสม  แล้วก็ เอาสายอ๊อกซิเจนต่อตัวหัวปรับลม (เรียกถูกเปล่าไม่รู้555)ดูดน้ำจากตู้หลักหยดลงขันหรือกระป๊อง  แล้วก็ หาปั้มอ๊อกซิเจน ในเปิด ในขันหรือกระป๊องที่ปลาอยู่ ตลอดจนปรับน้ำเสร็จ จะรู้ได้ยังว่าปรับน้ำเสร็จ ผมดูจาก น้ำ เอาให้มาก ว่าน้ำที่มาจากถุง เท่าตัวนึงหรือ สมมุติว่า เทปลาลงขันหรือกระป๊อง แล้วน้ำที่่มาจาก ถุงได้ครึ่งกระป๊องก็ เอาให้เต็ม กระป๊อง ครับ ต้องแต่เสี้ยงมาปรับ แบบนี้ไม่เคยมีปลาตายนอกจาก ปลา ที่อ่อนแอมาก่อน แต่ก็ มีโอกาส ที่ ปลาที่อ่อนแอมารอดก็เป็นได้นะครับ เพราะค่อยๆๆปรับน้ำให้เค้า
ปล. ขอให้มีความสุขกับการเสี้ยงปลาทะเลนะครับท้อ คนว่าเกือบทุกๆคนที่เริ่มเลี้ยง ก็ เกือบหมดละครับ รวมถึงผมด้วย ทุกวันนี้มีความสุขที่ ให้ปลาว่ายอย่างร่าเริง
ผมไม่เข้าใจวิธีที่ผมทำ ดูของพี่ป๊อป ก็ได้เหมือนกันนะครับ http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=128851.msg1549775#msg1549775
เพิ่มเติมหน่อยครับ ผมว่าพี่ วัดค่าน้ำ ให้ดีๆก่อนจะลง ปลาดีกว่านะครับ no2 no3 เท่าที่ผมเข้าไว้ แอมโนเนีย มีพิษกับปลา
มากที่สุดครับ
ผิดยังไงผมขอโทษไว้ ณ. ที่นี้ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/04/15, [02:07:01] โดย champchamp1 »
Wasu ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 19/04/15, [08:07:29] »

ระยะหลังเล่นตามคุณskyrider ครับ เอาน้ำในถุงมาวัดค่าความเค็มว่ามันเท่ากันกับตู้หรือเปล่าถ้าเท่ากันพักถุงปลาไว้กับตู้ก่อน สักชั่วโมงแล้วปล่อยลงตู้ เมื่อวานได้การ์ตูนจากซอยนรกมา ทำแบบนี้ วันนี้ยังอยู่ปกติ
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 19/04/15, [12:37:07] »

ผมว่าที่สำคัญที่สุดเลยคือสภาพปลาที่เราซื้อมาน่ะครับ
ถ้าปลาที่ซื้อมาแข็งแรง ว่ายเก่ง ไม่เป็นโรค หรือ เป็นปลาเก่าๆ ที่เลี้ยงมานานแล้ว
แทบไม่มีโอกาสตายเลยครับ

เรื่องความเค็ม
ผมเพิ่งไปเที่ยวมาไม่อยู่บ้าน 9 วัน เพิ่งถึงบ้านเมื่อคืนนี้
ปรากฎว่าลูกลอยเติมน้ำมันไม่ทำงาน น้ำในตู้ลดลงไปรวมๆ 4 นิ้วได้
ดีน่ะที่ยังมีน้ำพอให้ปั้มดูด ไม่งั้นปั้มไหม้แน่ๆ
จากที่เค็มตอนแรก 33 น่าจะพุ่งไปเกิน 40 (ไม่ได้วัด รีบเติมน้ำก่อน)
สิ่งมีชีวิตทุกอย่างก็อยู่ปกติดีนะครับ กุ้งหอยปูปลา อยู่ครบหมด

ส่วนเรื่องอุณหภูมิ
ผมมองว่าถ้าอุณหภูมิแกว่งไม่มากจนเกินไป (ไม่เกิน 2-3 องศา)
และ ไม่ได้เปลี่ยนฉับพลับเกินไป(5นาทีขึ้น3องศา 5นาทีลง3องศา)
ปลาไม่มีปัญหาหรอกครับ อยู่ได้ปกติดีครับ
ถ้าเปลี่ยนเป็นวัฎจักรเหมือนๆเดิมทุกๆวัน (กลางวัน 29 กลางคืน 26-27) ก็โอเคครับ

ส่วนตัวผมเลี้ยงปลาทะเลมาปีกว่าเกือบสองปีแล้ว
ไม่เคยสูญเสียสิ่งมีชีวิตแม้แต่ตัวเดียวครับ (ย้ำเลย ตัวเดียวก็ไม่เคยจริงๆ ทั้งกุ้งหอยปูปลา)
ผมไม่เคยซื้อที่เจเจเลยครับ ทุกตัวผมจะซื้อจากพี่ในเว็บที่เค้ายุบตู้มา
เวลาขนก็ใส่ถังน้ำ ใส่น้ำครึ่งถัง ถึงบ้านก็ตักน้ำทิ้งเหลือแค่ 1/4 ถัง
แล้วก็เติมน้ำใหม่ทีละแก้วให้ได้ 3/4 ถัง แล้วก็เทปลาลงไปพร้อมน้ำเลย

พี่หลายท่านมองว่าการเลี้ยงปลาทะเลเป็นเรื่องยาก
ผมกลับมองว่าถ้าเราดูแลดีๆ และ ดูแลสม่ำเสมอ ปลาทะเลเลี้ยงง่ายกว่าปลาในตู้ไม้น้ำนะครับ
ส่วนตัว ปลาไม้น้ำของผม เลี้ยงไปสักพักๆ ต้องมีปลาตายสักตัวนึงตลอด (พวกตระกูลปลาซิว นีออน คาดินัล)
เวลาตายก็ตายแบบไม่รู้สาเหตุ เพราะดูยาก ปลาตัวเล็กและเลี้ยงเป็นฝูงจำนวนเยอะ กว่าจะเห็นอาการ ปลาก็หนักเกินแก้แล้ว
ในทางกลับกัน ปลาทะเลตัวใหญ่กว่า แข็งแรงกว่า อายุยืนกว่า เวลาป่วยหรือเป็นอะไรก็สามารถเห็นอาการได้ง่าย

ข้อเสียของการเลี้ยงปลาทะเลก็มีแค่ค่าใช้จ่ายที่สูงกว่าแหละครับ เพราะอุปกรณ์ค่อนข้างเยอะและราคาสูง
ถ้าเรื่องการดูแล ผมใช้เวลาในการดูแลตู้ไม้น้ำมากกว่าตู้ทะเลอีก เพราะตู้ไม้น้ำต้องคอยตัดแต่งต้นไม้ให้ฟอร์มสวยๆเรื่อยๆ
ตู้ปลาทะเลผมแค่ขัดกระจกอาทิตย์ละครั้ง แล้วก็ เปลี่ยนน้ำโดยดูดตะกอนออกไปด้วย สัก  10-20% แค่นี้เอง
(นอกจากจะเลี้ยงพวกเขา และไม่มีอุปกรณ์ช่วย อาจจะต้องดูแลเยอะ แต่ผมเลี้ยงแต่ก้นตู้ถูกๆ เลี้ยงง่ายๆไม่ต้องดูแลมาก)
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #19 เมื่อ: 19/04/15, [13:18:47] »

***ที่สำคัญที่สุดคือลักษณะการตายๆยังไง ถ้าบอกดีเทลหรือพอมีรูปมันจะเดาได้ง่ายกว่า
อุปกรณ์ร่วมแสน มาช่วยเดา no3 ไม่มี no2ก็คงไม่มีด้วย

1. ซื้อจากร้านเดียวกันทุกครั้งหรือเปล่า คืนเดียวไป บางทีมันคงใกล้ไปตั้งแต่ในร้านแล้ว
2. วัดทุกอย่างOK แต่เป็นไปได้มั้ยว่าพลาดเรื่องสารพิษลงตู้ พวกยาฉีดยุง โลชั่นทามือ ฯลฯ
3. ปลาที่ตายชุดแรกสุดอาจจะทิ้งเชื้ออะไรหรือปรสิตในตู้ อันนี้น่ากลัวสุด
4. การพักปลาไม่ดี? ถ้าพลาดมาขนาดนี้ มันต้องรู้ตัวสิ หลังๆมันต้องมีโอกาศรอดมากขึ้น
4.1 ตู้ใหญ่เลี้ยงแค่3-4ตัว คิดว่าชอบปลาไซส์ใหญ่ ปลาจับ จะพักน้ำอะไรก็เหนื่อยกว่าปลาเล็ก เลยใจร้อนไปหรือเปล่า

"การ์ตูน3ตัว" ขนาดการ์ตูนยังไม่รอด ผมว่าตู้นี้อะไรก็ไม่รอด
ตู้ที่บ้าน ปลาทรหดมาก อุณหภูมิ  ความเค็ม no2-3 ก็พอมี ถ้าไม่ต่างกันมากแบบ-+5 ก็ไม่มีผลอะไรนะ
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 19/04/15, [14:48:22] »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ เด๊ยวผมจะเน้นเรื่องการพักปลาให้มากขึ้นนะครับ ที่ผ่านมาส่วนใหญ่ปรับน้ำไม่นานไม่เกิน 20 นาที แล้วปล่อยลงตู้เลย. คืนเดียวไปเลยมี 2 ตัว. สิงโตกับ บลูแทงค์คับ. ส่วนการ์ตูนอยู่นานที่สุดครับ. กินเก่งแต่อยู่ดีๆก็ร่วงไปทีละตัว เด๊ยวผมจะลอลใหม่ตั้งแต่พักปลา. กักปลาเลยาครับ. ขอบคุณทุกท่านมากคับ
chatkana ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 19/04/15, [14:54:22] »

เจอสาเหตุละ นั่นละครับ ปรับน้ำลงปลาแค่ 20 นาที ไม่ได้ครับ

http://www.liveaquaria.com/PIC/article.cfm?aid=157

วิธีการจากเวปต่างประเทศครับ อย่างต่ำสุดมี ชั่วโมงนึงละครับ ปรับน้ำ
m@inet ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 19/04/15, [16:27:36] »

ขอดูรูปตู้หน่อยได้ไหมครับ จะได้เห็นสภาพ ปัจจัยต่างๆ ได้ดีขึ้น
ตู้หลัก ตู้กรอง การต่ออุปกรณ์ ฯลฯ
ปลาแต่ละตัวก่อนตาย อาการเป็นยังไงครับ (เท่าที่สังเกตุและจำได้ก็ได้)
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 19/04/15, [16:27:57] »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ เด๊ยวผมจะเน้นเรื่องการพักปลาให้มากขึ้นนะครับ ที่ผ่านมาส่วนใหญ่ปรับน้ำไม่นานไม่เกิน 20 นาที แล้วปล่อยลงตู้เลย. คืนเดียวไปเลยมี 2 ตัว. สิงโตกับ บลูแทงค์คับ. ส่วนการ์ตูนอยู่นานที่สุดครับ. กินเก่งแต่อยู่ดีๆก็ร่วงไปทีละตัว เด๊ยวผมจะลอลใหม่ตั้งแต่พักปลา. กักปลาเลยาครับ. ขอบคุณทุกท่านมากคับ
ผมว่าลองใหม่ตั้งแต่ซื้อปลาร้านไหนดีกว่าครับ
ถ้าซื้อที่สวน ร้านส่วนใหญ่อัดคอปเปอร์ ฟรอมารีน สารพัดยาที่จะทำให้ปลาคงสภาพได้
ปลาที่โดนยาพวกนี้ช่วงแรกจะเหมือนแข็งแรง แต่มีผลต่อลำไส้ระยะต่อมา ถึงกินเก่งก็อาจตายได้

Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 19/04/15, [19:04:01] »

รูปตู้คับ  มีนาโซ่ตัวใหม่อยู่มา 2 อาทิตย์  ปลาทองซื้อมา4  เหลือ3  แดมเซลซื้อมา4 เหลือ 1   คับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/04/15, [19:16:55] โดย Modtuanoi »
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #25 เมื่อ: 20/04/15, [09:29:42] »

ภาพกรองล่างมันกั้นแปลกๆมั้ย เหมือนกั้นผิดแบบ น้ำมันจะไม่ค่อยโฟลว์หรือเปล่า
ดูตะกอนเต็มช่องแรกเลย เป็นไปได้มั้ยno2 ท่วมตู้
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #26 เมื่อ: 20/04/15, [09:34:50] »

ตู้ 48*20*24 อายุ 8 เดือน  กรองล่างครับ อุปกรณ์ ความเย็น คอล์ยไทเทเนียม, สกิมเมอร์ bubble king duble 200 ,ไฟ hydar26  2 ดวง,  uv จำรุ่นไม่ได้คับ , ทำคลื่น vortech mp40 เปลี่ยนน้ำเดือนละครัง ในตู้ที่เคยเลี้ยงมานะคับ  เลี้ยงพร้อมกันไม่เกิน 3 ตัว  ตายไปแล้วหาตัวใหม่มา  ก็ตายอีกอยู่กันได้ไม่เกิน 2-3 อาทิตย์  บางตัวคืนเดียวตายเลยก็มีครับ  ที่ตายไปแล้วคร่าวๆที่จำได้นะคับ
orang shoulder  นาโซ่ การ์ตูน3ตัว บลูเซฟ  บลูแทงค์  แดมเซล  ปลาสิงโต  ปลาทอง  ปลาหมอสีเหลือง  กุ้งแดง  ที่อยู่รอดก็พวก  ปู  หอย  ปลิง  ครับ   เทสน้ำแล้ว  no3  po4 ปรกติหมด   ตายบ่อยจนท้อใจรู้สึกบาปมากอะคับ  ไม่รู้ทำไงดีแล้วคับ 

สอบถามเพิ่มเติม
1. NO3 PO4 ปกติหมด คือ มีค่าเท่าไหร่ครับ
2. เปลี่ยนน้ำ เดือนละครั้ง คือ ครั้งละกี่เปอร์เซนต์ น้ำเก่า-น้ำใหม่อุณหภูมิต่างกันมากไม๊  น้ำใหม่เทลงตรงไหน ผสมเกลือยังไง

อายุตู้ 8 เดือน ความเสถียรของระบบในตู้น่าจะอยู่ตัวแล้ว หากระดับของเสียไม่พุ่งปรู๊ด ไม่น่ามีปัญหาครับ
ที่ตายเป็นปลาซะส่วนมาก  ปู+หอย+ปลิงไม่ตาย ก็มาวิเคราะห์เรื่องปลากัน
- ปรับอุณหภูมิน้อยไปนิดตอนลงปลาในตู้ อาจจะมีปัญหาอยู่บ้าง แต่ไม่ใช่ปัญหาร้ายแรง เพราะหากอยู่ในตู้ได้ 2-3 อาทิตย์น่าจะข้ามเรื่องนี้ไปได้ ยกเว้นตัวที่ตายภายใน1คืน
- การเลือกซื้อปลา ปลาที่ซื้อ กินเม็ดมารึเปล่า และ สภาพความสมบูรณ์ของปลาดีแค่ไหน อันนี้ไม่รู้
- การกินอาหาร ถ้ากินแบบไม่เต็มใจ หรือไม่กินอาหาร ก็จะตายในช่วง 2-3อาทิตย์ เป็นปกติ  หรือปลาที่กินอาหารปกติแต่ก็ยังผอมเช่นเดิม ปลาลักษณะนี้ จะเป็นปลาที่ขาดอาหารตาย ตัวจะผอมๆ เกิดจากขาดอาหารหรือมีปัญหากับระบบทางเดินอาหาร
- ปลากินเม็ดแล้ว(กินหมายความว่ากินแบบจริงๆจังๆนะ) ก็ต้องวนไปดูเรื่องก่อนตายแสดงอาการอย่างไร ตายเพราะโรค ปลาอ่อนแอจากสภาพการเลี้ยง ก็ว่ากันไป

รายการปลาที่ตาย ถือว่าน้อย .. 55 จริงๆแล้ว ทุกคนส่วนมากก็ทำตายกันเยอะๆอยู่แล้ว (ห้ามมาม่านะครับ) ผมก็ทำตายไปหลายตัวเช่นกัน  [on_007] ทั้งจากสภาพการเดินทาง จากสภาพการเลี้ยง ขาดอาหาร เป็นโรค ฯลฯ สารพัดครับ

ที่ผมแนะนำได้คือ จากประสบการณ์การเลี้ยงที่พอมี หากปลาซื้อร้านไหนมาแล้วตาย ซื้ออีกทีก็ตายอีก ผมก็จะไม่ซื้อร้านเดิม(ไม่ใช่ปลาไม่ดีนะครับ) อาจจะแพ้ทางร้านนั้นก็ได้ 555
ผมก็เปลี่ยนร้านใหม่ถ้าไม่ตาย(คือเกิน2-3เดือน)ก็จะซื้อร้านนั้นต่อ  แนะนำได้แค่นี้ครับ

สำหรับผม ปลาตายเป็นเรื่องปกติ  [on_024]  (ไม่ใช่อยากให้มันตายนะ พยายามดูแลให้ดีแล้วมันยังตายก็ทำใจ)

Bulioapq ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 21/04/15, [22:13:39] »

หลักๆตามคุณบิลบอกไป อีกประเด็นที่ผมอยากบอกคือ
--- ในกรณีที่ ตายด้วย "โรค" เพราะคุณบอกว่า ตายตลอดที่เอาลงใหม่
คือตัวแรกที่ตาย อาจจะตายด้วยโรค แล้ว โรคยังอยู่ เช่นจุดขาว(หาอ่านเอาในปักหมุด) พอลงตัวใหม่มา
อ้าว !! ตายอีกล่ะ ก็เพราะว่ามันคิดโรคจาก เชื้อที่มันยังอยู่ในตู้น่ะสิ แล้วแก้ยังไง?
อ่านเอาในปักหมุดน่ะ เรื่อง วัฏจักรโรคจุดขาว
--- อีกกรณีคือ การปรับน้ำ คือสำหรับผมการปรับน้ำเป็นอะไรที่ผมให้ความสำคัญมากน้ะ
โดยเฉพาะ ช่วงนี้ อากาศร้อน ก่อนเอาน้ำจากตู้ใส่ถุง เอาถุงปรับอุณหภูมิน้ำให้เท่าในตู้ก่อน
ตอนเอา น้ำใส่ถุง ก็ค่อยๆปรับ เว้นระยะช่วงเอาน้ำใส่ 10-20 นาที 
--- เรื่องร้านซื้อก็ตามที่คุณบิลบอก5555 มันเป็นเรื่องของการแพ้ทางร้านนั้นคับ
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 27/04/15, [12:59:40] »

ขอโทษที่ไม่ได้เข้ามาตอบคับพอดีไปต่างประเทศกับมาเจอสาหร่ายยาวเต็มตู้ดูสรกปรกมากๆ เลยถอดใจอย่างหนัก  เลยอยากเปลี่ยนเป็นตู้ปลาล้วนเลยควรเริ่มต้นยังไงดีคับ
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 27/04/15, [14:29:35] »

เพิ่งสังเกตุได้อีกอย่างครับ  สกิมเมอร์ทำขอเสียได้เยอะมากๆดำปี๋เลยครับ  ทั้งทึ่ตู้เหลือนาโซ่อยู่ตัวเดียวให้อาหาร 2 วันทีนึงด้วยครับ
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์