Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยคะ(ไม่มีความรู้จริงๆ)  (อ่าน 2819 ครั้ง)
penny ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/04/15, [09:41:14] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เราจ้างร้านมาจัดตู้ให้คะ ขนาดตู้ 24นิ้ว แบบลึกคะ
รันน้ำ กับทราย 1อาทิตย์
อุปกรณ์ที่ทางร้านลงให้
สกิมเมอร์
ตัวทำคลื่น
ไป LED สีฟ้าล้วน
ทางร้านก็เอาปลา(ปลาที่ลง 13 ตัว) กับ พวกช่อสี กระดุม หนอนท่อ มาลง
เช้ามา ปลาการ์ตูนตาย 2 ตัว ผ่านไป 3 วันช่อสีเหี่ยว และหลุด
ตอนนี้ อาทิตย์นึง ปลาตายอีก 2 ตัว น้ำเหลือง มีตะไคร้เกาะที่ตู้เยอะ
เราถามทางร้านก็ไม่ค่อยสนใจ และไม่เคยมาดูให้เลย เสียเงินเกือบหมื่น
พอจะมีข้อแนะนำไหมคะ สงสารปลาที่เหลือรบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
ปล.ลงรูปไม่เป็นคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/04/15, [09:43:23] โดย penny »
ReefLife ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/04/15, [09:49:04] »

ศึกษาจากกระทู้ด้านบนครับ ใจเย็นๆ ร้านนั้นอย่าไปอีกเลยครับ ตะไคร่เกาะตู้ก็ขัดครับ เปลี่ยนน้ำ น้ำเหลืองใส่ถ่านคาร์บอนครับช่วยได้ ใส่แบคทีเรีย อย่าเพิ่งลงสิ่งมีชีวิต
ZIONRICH ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/04/15, [09:56:36] »

เราจ้างร้านมาจัดตู้ให้คะ ขนาดตู้ 24นิ้ว แบบลึกคะ
สกิมเมอร์
ตัวทำคลื่น
ทางร้านก็เอาปลา(ปลาที่ลง 13 ตัว) กับ พวกช่อสี กระดุม หนอนท่อ มาลง
เช้ามา ปลาการ์ตูนตาย 2 ตัว ผ่านไป 3 วันช่อสีเหี่ยว และหลุด
ตอนนี้ อาทิตย์นึง ปลาตายอีก 2 ตัว น้ำเหลือง มีตะไคร้เกาะที่ตู้เยอะ
เราถามทางร้านก็ไม่ค่อยสนใจ และไม่เคยมาดูให้เลย เสียเงินเกือบหมื่น
พอจะมีข้อแนะนำไหมคะ สงสารปลาที่เหลือรบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
ในตู้มีหินเป็นเยอะไหมคับ ไปซื้อมาลงเยอะๆ ช่วงนี้เปลี่ยนน้ำบ่อยๆหน่อยและลงแบคทีเรียคับ น้ำเหลืองลองเอาถ่านคาร์บอนมาลงในกรองดูคับ
ระบบยังไม่พร้อมคับ ช่วงนี้ก็เปลี่ยนน้ำและลงแบคทีเรียให้ระบบกรองพร้อมตามที่บอกจะช่วยรั้งไว้จนระบบพร้อมได้คับ (ยอมเปลืองเกลือหน่อยนะ) ผมก็มือใหม่เหมือนกัน รอผู้รู้จริงมาเสริมละกันคับ และผมแนะนำให้ไปซื้อชุดเทสมาวัดค่าน้ำนะ จะได้รู้ว่าเป็นเพราะอะไรกันแน่ แล้วก็ห้ามให้อาหารปลาเป็นว่าเล่น วันละมื้อมื้อละนิดๆพอ  [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/04/15, [10:25:55] »

ศึกษาจากกระทู้ด้านบนครับ ใจเย็นๆ ร้านนั้นอย่าไปอีกเลยครับ ตะไคร่เกาะตู้ก็ขัดครับ เปลี่ยนน้ำ น้ำเหลืองใส่ถ่านคาร์บอนครับช่วยได้ ใส่แบคทีเรีย อย่าเพิ่งลงสิ่งมีชีวิต
ขอบคุณคะ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/04/15, [10:26:46] »

ในตู้มีหินเป็นเยอะไหมคับ ไปซื้อมาลงเยอะๆ ช่วงนี้เปลี่ยนน้ำบ่อยๆหน่อยและลงแบคทีเรียคับ น้ำเหลืองลองเอาถ่านคาร์บอนมาลงในกรองดูคับ
ระบบยังไม่พร้อมคับ ช่วงนี้ก็เปลี่ยนน้ำและลงแบคทีเรียให้ระบบกรองพร้อมตามที่บอกจะช่วยรั้งไว้จนระบบพร้อมได้คับ (ยอมเปลืองเกลือหน่อยนะ) ผมก็มือใหม่เหมือนกัน รอผู้รู้จริงมาเสริมละกันคับ และผมแนะนำให้ไปซื้อชุดเทสมาวัดค่าน้ำนะ จะได้รู้ว่าเป็นเพราะอะไรกันแน่ แล้วก็ห้ามให้อาหารปลาเป็นว่าเล่น วันละมื้อมื้อละนิดๆพอ  [เจ๋ง]
ขอบคุณคะ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/04/15, [10:42:18] »

บอกลาร้านนี้ได้เลยครับลงปลาให้โอเวอร์ระบบมากสักแต่จะขายของเอาเงินครับ
ให้ดีบอกรายละเอียดร้านมาประจานเลยเพืีอนๆมือใหม่จะได้ระวังไม่ตกเป็นเหยื่อกัน
Stark ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/04/15, [10:57:06] »

ใจเย็น ๆ นะครับ ในคลับเรามีกระทู้ให้ความรู้อีกมากมายเลยครับ
ขอสอบถามเพิ่มครับ ร้านที่จ้างมาแค่ตอนตั้งตู้ครั้งเดียวเลยเหรอครับไม่มีบริการหลังการขายเลยใช่หรือปล่าว
ถ้าไม่ ก็รีบอ่านกระทู้การตั้งตู้เยอะ ๆ ครับ จะได้แก่ไขตู้ที่บ้านทันท่วงที
Tum... ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 05/04/15, [11:01:39] »

สกิมเมอร์
ตัวทำคลื่น
เท่าที่ได้ข้อมูลมานะครับ
 1. รันน้ำกับทราย หมายความว่า ไม่มีหินเป็นหรือหินตายหรอครับ พื้นที่จะให้แบคอาศัยไม่มีหรือมีน้อย ทำให้ระบบใช้ไม่ได้
 2. ระยะเวลาในการรันน้ำ อาทิตย์นึงไม่น่าจะพอครับ วันที่เริ่มรันน้ำใส่อาหารของแบคที่หรือป่าว เช่นเนื้อกุ้ง เดาว่า 1 อาทิตย์ ค่าแอมโมเนียยังไม่เป็นศูนย์ ค่าไนไตร์ทยังสูงปรี๊ด 2ตัวนี้อันตรายกับปลามากที่สุดครับ ถ้ามีในระบบรับรองว่าเดี้ยง
 3. ก่อนลงปลาได้เช็คค่าที่ว่ามานี้หรือป่าว ถ้าไม่ได้เช็คก็คงเดี้ยงเหมือนกัน
 4. การลงปลาครั้งละ13ตัว แถมก้นตู้อีก ถึงแม้ว่าระบบที่ว่ามาข้างต้นจะสมบูรณ์การทำแบบนี้โอกาศที่ตู้จะล่มสูงมาก ของเสียเพิ่มขึ้นมากในครั้งเดียว แบคทีเรียทำงานตามวงจรไนโตรเจนไม่ทันก็จบล่ะครับ ตู้ที่บ้าน30นิ้วมีปลาแค่5ตัวผมยังคิดว่าแน่นเลยครับ
 อันนี้แนะนำนะครับ
 1. วัดค่าน้ำก่อนเลยครับ ส่วนต้องวัดอะไรบ้าง เข้าไปอ่านกระทู้ปักหมุดได้เลยครับ ให้อธิบายมันยาว
 2. เปลี่ยนถ่ายน้ำ ซัก30-40% แนะนำให้ใช้น้ำทะเลเลยครับส่วนใหญ่น้ำทะเลที่เอามาขายใหม่ๆ ค่าทุกอย่างจะเป็นศูนย์
 3. หินเป็นถ้ายังไม่มีหรือมีน้อย หามาเพิ่มครับ พวกนี้เป็นที่อยู่ของแบค จะทำให้ระบบเซ็ตตัวได้เร็วขึ้น
 4. สิ่งมีชีวิตที่เหลืออยู่ แนะนำให้ไปฝากร้านหรือเพื่อนที่มีระบบสมบูรณ์ก่อนครับ ปล่อยไว้ไม่น่าจะรอด จริงๆข้อนี้ควรทำเป็นอันดับแรก
**********และที่สำคัญที่สุด เจ้าของกระทู้ควรศึกษาระบบตู้ทะเลให้เข้าใจก่อนครับ กระทู้สำหรับมือใหม่ในการตั้งตู้มีเยอะ บางครั้งเงินอย่างเดียวอาจไม่ช่วยให้เราประสบความสำเร็จในการเลี้ยงได้************ [เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/04/15, [11:04:49] โดย Tum... »
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 05/04/15, [11:16:08] »

บอกลาร้านนี้ได้เลยครับลงปลาให้โอเวอร์ระบบมากสักแต่จะขายของเอาเงินครับ
ให้ดีบอกรายละเอียดร้านมาประจานเลยเพืีอนๆมือใหม่จะได้ระวังไม่ตกเป็นเหยื่อกัน
ร้าน ริช-เรย์ฟิช แอนด์เพ็ทช็อป พัทยา
โทรถามตอนเริ่มมีปัญหา  ก็บอกเราผิดตลอด แล้วก็บอกต้องเพิ่มของนั่นนี่ จ่ายเงินแล้วไม่เคยเข้ามาอีกเลย
สั่งของเพิ่มก็ต้องไปรับเอง  cryingrun 
bboy01 ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 05/04/15, [13:21:08] »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ขายสิ่งมีชีวิตในราคาถูกๆไปก่อน แล้วค่อยศึกษาจากกระทู้เริ่มต้น ค่อยๆรันน้ำไปครับ พอความรู้แน่นค่อยลงปลาอีกที
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #10 เมื่อ: 05/04/15, [13:38:42] »

ได้ร้านต้องห้ามมาอีกหนึ่งชื่อ ขายของเอาตังอย่างเดียว

ขายปลาออกก่อนเลยสงสาร
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 05/04/15, [16:41:08] »

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ  จะลองศึกษาและทำตามดูนะคะ
คือทางร้านไม่แนะนำอะไรเลย ถามก็บอกว่าเลี้ยงง่ายไม่ยาก วันที่ช่อสีตายก็บอกว่าน้ำร้อนให้ซื้อพัดลมเพิ่ม
โดนไปอีก 800 แต่ไม่เข้าใส่ให้นะ ให้ไปเอาของเอง หลังจากนั้น เวลาถามอะไรก็ไม่ค่อยพอใจ
อ้างนู้นนี้นั่น บอกว่าเป็นที่คาร์บอน คาร์บอนคงเก่าต้องซื้อใหม่ ซึ่งคาร์บอนทางร้านก็เป็นคนมาใส่ให้เรา
แต่บอกว่าไม่ได้ใส่เป็นของเรา คืองงเลย จะเอาตังค์อย่างเดียว บอกให้เรารอน้ำเข้าระบบ 3 เดือน ไม่แนะนำอะไรเราเลย
เสียดายตังค์ไม่เท่าเสียความรู้สึก สงสารพวกสิ่งมีชีวิตที่เหลือ
ขอบคุณทุกคนนะคะ ที่แนะนำ
Super_tew ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 05/04/15, [18:17:59] »

ถ้าเจ้าของกระทู้โพสรูปตู้ เเละอุปกรณ์ทุกอย่างมาด้วยจะดีมากเลยครับ พี่ๆจะไดเ้เเนะนำถูก
tribalf ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 05/04/15, [18:27:15] »

โอ้ว ผมไปซื้อเกลือประจำเลย.......ไม่คิดว่านิสัยจะเป็นแบบนี้
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #14 เมื่อ: 05/04/15, [19:49:31] »

ตู้ 24 กับปลาตั้ง 13 ตัวนี่ชุมชนแออัดมากครับ จริงๆแค่ปลาพันธุ์เล็ก2-3 ตัวก็เกินพอแล้ว

ร้านรับจัดตู้ทะเลนี่เห็นเปิดกันเพียบ แต่จะมีดีๆเชื่อใจได้ถึงครึ่งรึเปล่านะ  n032
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 05/04/15, [21:57:55] »

ถ้าเจ้าของกระทู้โพสรูปตู้ เเละอุปกรณ์ทุกอย่างมาด้วยจะดีมากเลยครับ พี่ๆจะไดเ้เเนะนำถูก
หนูลงรูปไม่เป็นคะ [on_051]
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 05/04/15, [22:04:18] »

โอ้ว ผมไปซื้อเกลือประจำเลย.......ไม่คิดว่านิสัยจะเป็นแบบนี้
ใช่คะ เสียความรู้สึกมากเลย เพราะหนูก็บอกเค้านะว่าหนูไม่เป็น ทางร้านจัดให้ทุกอย่าง
อาทิตย์เดียวเอง พอถามก็ตอบแบบไม่ค่อยพอใจ และไม่เคยเข้ามาดูให้เลยคะ
คือเหมือนจะให้ซื้อของเพิ่มตลอดคะ
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 05/04/15, [22:16:48] »

quote author=bakapuchino link=topic=279906.msg3143773#msg3143773 date=1428238171]
ตู้ 24 กับปลาตั้ง 13 ตัวนี่ชุมชนแออัดมากครับ จริงๆแค่ปลาพันธุ์เล็ก2-3 ตัวก็เกินพอแล้ว

ร้านรับจัดตู้ทะเลนี่เห็นเปิดกันเพียบ แต่จะมีดีๆเชื่อใจได้ถึงครึ่งรึเปล่านะ  n032
[/quote]
ตอนแรกที่ร้านจัดมาให้ มี 10 ตัวคะ
การ์ตูน 3 คู่
บลูเดมเซลล์ 6 ตัว
และหนูซื้อเพิ่มอีก 3 ตัว มีบราวแทงค์ 1 ตัว  อีกสองตัว ที่ตาใหญ่ๆ ตาสีแดงคะ
เพราะขอให้ค้าเอามาให้ดู ตอนแรกบอกไม่ซื้อก็ไม่เป็นไร แต่พอมาจะไม่เอาก็ทำหน้าไม่พอใจ
แฟนเกรงใจเลยซื้อไว้คะ
Super_tew ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 06/04/15, [03:04:25] »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=126669.0

อย่างเเรก ต้องหาความรู้ ทำความเข้าใจกับมันก่อนครับ

อ่านให้หมดนะครับ เเล้วจะเข้าใจมันมากขึ้น อ่านตรงไหนไม่เข้าใจก็โพสถามได้เลยครับ พี่ๆช่วยตอบเยอะ

อ่านหมดเเล้วจะรู้ว่าเราต้องทำอะไร ทำเเบบนี้ได้อะไร ทำเเบบนั้นได้อะไร

ตู้ทะเลต้องเข้าใจมันครับ เเละเวลาเป็นสิ่งสำคัญ สู้ๆครับทุกคนทำได้ [เจ๋ง]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/04/15, [03:06:52] โดย Super_tew »
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 06/04/15, [07:39:49] »

ขอบคุณคะ
กำลังจะเอาสิ่งมีชีวิตไปฝากรุ่นพี่เลี้ยง
แล้วลองทำระบบใหม่ ได้ข้อมูลดีๆเยอะเลย
ลองดูอีกสักที...
 [on_066]
cidpong ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 06/04/15, [21:26:34] »

ร้าน..อะไรเอ่ย pm มาบอกหน่อย [on_026]
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #21 เมื่อ: 06/04/15, [23:14:09] »

ร้าน..อะไรเอ่ย pm มาบอกหน่อย [on_026]

ร้าน ริช-เรย์ฟิช แอนด์เพ็ทช็อป พัทยา ครับจขกท.บอกอยู่ด้านบน
champchamp1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 10/04/15, [04:08:01] »

ต้อง13ตัว ตู้24 เมื่อผมเคยทำ สุดๆๆก็ 8ตัว แรกๆ ปลาตัวเล็กๆ ไม่เท่าไหร่ พอปลาโต ใหม่ขึ้น คนเลี้ยงนั่งดูยังอึดอัด ต้องเอาไปเลี้ยงในตู้พัก ปัจจุบัน เลี้ยงปลาน้อยๆหินในตู้เยอะๆเวลาดูก็มีความสุขครับ  
ป.ลสู้ๆนะครับ อย่าพึ่งท้อแล้วพอสำเร็จ แล้วจะหายเหนื่อย
Nabisco ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 10/04/15, [14:14:16] »

น่าสงสารปลากับความมักง่ายของร้าน
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์