Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครทำกรองล่าง2ช่องบ้างคับ ขอปรึกษาหน่อย  (อ่าน 734 ครั้ง)
LIVES IN THE SHADOW ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 29/03/15, [12:28:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีกำลังจะทำกรองล่างแต่มีพื้นที่แค่ 20 นิ้วเอง กั้น3ช่องกลัวจะแคบไป เลยจะกั้นซัก 2 ช่อง ช่องแรกที่คิกไว้คือทำใหญ่ๆเลย 10 นิ้ว แล้วจะใส่ถุงกรอง สกิมเมอร์ ปะการังหรือหินเป็นก้อนเล็กๆ รวมทั้งหมดไว้ที่ช่องแรก ช่อง2 ปั้มน้ำขึ้น เศษปะการัง (สาหร่ายและคาร์บอนยังไม่แน่ใจ) แบบนี้จะโอเคไหมคับในระยะยาว จะสู้3กั้นได้ไหมคับ ผมศึกษาและดูรูปมาส่วนมากช่องกลางจะมีไว้แค่ใส่สกิมเมอร์กับสาหร่ายเฉยๆ ผมเลยกะจะแยกรวมสกิมกับสาหร่ายไว้ในกั้นแค่2ทางพออะคับ ขอคำแนะนำหน่อยคับ เผื่อพลาดอะไรไป
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 29/03/15, [13:40:44] »

ลองทำตามนี้ครับแบ่งพื้นที่จริงเป็น 3 ส่วน
2 ส่วนแรกใส่ - ถุงกรอง+สกิมเมอร์+(อาจ)ใส่หินเป็นก็ได้
1 ส่วนใส่ปั้มหลัก ลูกลอยเติมน้ำ ถุงคาร์บอน
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/03/15, [13:48:36] »

ลองทำตามนี้ครับแบ่งพื้นที่จริงเป็น 3 ส่วน
2 ส่วนแรกใส่ - ถุงกรอง+สกิมเมอร์+(อาจ)ใส่หินเป็นก็ได้
1 ส่วนใส่ปั้มหลัก ลูกลอยเติมน้ำ ถุงคาร์บอน

งงครับ หมายถึงช่องแรกให้กั้นเพิ่มอีกช่องหรอคับ
cidpong ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/03/15, [14:35:14] »

งงครับ หมายถึงช่องแรกให้กั้นเพิ่มอีกช่องหรอคับ

ตอบแทนนะผมว่าพี่เค้าคงหมายถึง กั้นสองช่องหนะหละ แต่20หาร3=6.66นิ้ว
ช่อง1น้ำลง ใส่สกิม หินเป็น กั้น13.33นิ้ว
ช่อง2ใส่ปั้มกั้นที่เหลือคือ6.66นิ้ว น่าจะประมาณนี้

ผมเองก็กั้น2ครับ ตู้24 ช่องปั้มผมกั้น8นิ้วอะ 1ส่วนของ24นิ้วแบ่ง3ส่วน งงป่ะ [on_018]
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/03/15, [16:31:00] »

ตอบแทนนะผมว่าพี่เค้าคงหมายถึง กั้นสองช่องหนะหละ แต่20หาร3=6.66นิ้ว
ช่อง1น้ำลง ใส่สกิม หินเป็น กั้น13.33นิ้ว
ช่อง2ใส่ปั้มกั้นที่เหลือคือ6.66นิ้ว น่าจะประมาณนี้

ผมเองก็กั้น2ครับ ตู้24 ช่องปั้มผมกั้น8นิ้วอะ 1ส่วนของ24นิ้วแบ่ง3ส่วน งงป่ะ [on_018]
อ๋อเข้าใจแล้วคับ แต่ก็ต้องตัดพื้นที่ไว้สำหรับกั้นอีกประมาณ1นิ้ว สอบถามอีกหน่อย ที่กั้นสูงกี่นิ้วอะคับ ไว้support สกิมเมอร์ในอนาคตตอนนี้ใช้แบบแขวนอยู่ว่าทำกรองล่างเสร็จแล้วในอนาคตคงจะเปลี่ยนแต่ยังไม่รุ้จะเลือกรุ่นไหนดี
cidpong ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/03/15, [23:32:51] »

อ๋อเข้าใจแล้วคับ แต่ก็ต้องตัดพื้นที่ไว้สำหรับกั้นอีกประมาณ1นิ้ว สอบถามอีกหน่อย ที่กั้นสูงกี่นิ้วอะคับ ไว้support สกิมเมอร์ในอนาคตตอนนี้ใช้แบบแขวนอยู่ว่าทำกรองล่างเสร็จแล้วในอนาคตคงจะเปลี่ยนแต่ยังไม่รุ้จะเลือกรุ่นไหนดี
1.แผ่นแรกเท่ากับด้านลึกของตู้กรอง-1ถึง-2มิลเผื่อไว้แปะซิลิโคน และด้านสูงเท่ากับความสูงตู้กรอง-1นิ้วไว้ให้น้ำรอดใต้ล่าง
2.แผ่นที่สอง เท่ากับด้านลึกของตู้กรอง-1ถึง-2มิลเผื่อไว้แปะซิลิโคนเช่นกัน และด้านสูงถ้าสูง13-14 ผมเองกั้น8.3อะตอนแรกผมบอกเค้า8.5แต่เค้ามีเศษกระจกเหลือเท่านี้ผมก็เอาเพราะของฟรีทั้งสองแผ่น ระดับน้ำมันสูงกว่าอยู่แล้วนะช่องนี้เอาให้ท่วมๆปั้มน้ำสักนิ้วสองนิ้วก็น่าจะokละนะผมว่า [on_026]

แต่ไปแอบสอบถามเหมือนจะตัดตู้กรองเค้าดีกว่า ได้สูตรมาก็สั่งตัดกระจกเองไปเลยถ้ามีตู้เก่าเหลือๆอะนะ ส่วนสกิมผมเห็นพี่ๆเค้าหลายคนถ้ามันระดับไม่พอเค้าก็ใช้หินรองบ้างกระเบื้องรองบ้างไม่มีปัญหามั้งเรื่องระดับน้ำ นอกจากสกิมใหญ่ๆใช้ความสูงของน้ำเยอะๆอะ

แรกผมก็เครียดเหมือนกันไปๆมาๆคิดๆว่า ถ้าปลาสบายแล้วเราอยู่ยากก็อย่าไปเลี้ยงมันเลยดีกว่าทำตามมี ตามงบ ทางสายกลางครับสบายใจเราและสบายปลาพอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/03/15, [23:35:29] โดย !!AobAuTo!! »
nutkagi ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 01/04/15, [19:13:36] »

ผมก้ใช้กรอง20นิ้วเหมือนกันครับ กั้นอย่างละเท่าๆกัน ช่องแรกใส่แต่ถุงกรอง ช่องสองใส่สกิมเมอร์ C5.5ได้ ช่องสามใส่ปั๊ม
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/04/15, [08:24:01] »

ผมก้ใช้กรอง20นิ้วเหมือนกันครับ กั้นอย่างละเท่าๆกัน ช่องแรกใส่แต่ถุงกรอง ช่องสองใส่สกิมเมอร์ C5.5ได้ ช่องสามใส่ปั๊ม

ใส่พอหรอคับที่แค่6นิ้ว
himhim ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/04/15, [17:46:37] »

กรองล่างของผมขนาด18นิ้ว กั้น 2 ช่อง ช่องขนาด 6นิ้ว และ 12นิ้ว ช่องเล็กใส่ปั้มน้ำ คาร์บอน ช่องใหญ่ใส่สกิมเมอร์ ถุงกรอง ลูกลอยเติมน้ำ เน้นกรองโล่งๆ ทำความสะอาดง่าย ไม่มีจุดอับหมักหมม ตอนเริ่มเลี้ยงแรกๆก็เคยใส่หินเป็นกับสาหร่ายในกรอง แต่ไม่เวิร์คครับ ดูแลลำบาก พื้นที่เล็กเลี้ยงสาหร่ายได้น้อยไม่มีประโยชน์อะไรเลย แถมเป็นแหล่งสะสมตะกอนด้วย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์