Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอุณภูมิน้ำหน่อยครับ  (อ่าน 810 ครั้ง)
turtor ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 24/03/15, [11:19:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อุณหภูมิน้ำในตู้ 30องศา ตู้ 36 นิ้วกรองล่าง ไม่มีชิลเลอร์

พอจะเลี้ยงปลาอะไรได้มั่งมั้ยครับ
sua ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/03/15, [11:35:49] »

ตู้ผมตอนแรก 26-27 แต่ปลามีจุดขาวเลย ปรับเป็น 29-30 มาเดือนกว่าละ ก็ยัง โอเคกันดีอยู่ทุกตัว
มีพวก tank,angle, กุ้ง,หอย,ผีเสื้อ(แต่บินไปละมันโดด) ประมาณนี้ แต่ตู้ 60*30*30 นะครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/03/15, [11:48:28] »

ตู้ผมตอนแรก 26-27 แต่ปลามีจุดขาวเลย ปรับเป็น 29-30 มาเดือนกว่าละ ก็ยัง โอเคกันดีอยู่ทุกตัว
มีพวก tank,angle, กุ้ง,หอย,ผีเสื้อ(แต่บินไปละมันโดด) ประมาณนี้ แต่ตู้ 60*30*30 นะครับ
ขอบคุณมากครับ ค่อยมีกำลังใจหน่อย
champchamp1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/03/15, [14:54:02] »

จากที่ผมเลี้ยงมาเป็นหลายปี ตู้ล่ม มาสองสามรอบ เมื่อก่อน เลี้ยง ที่อุณหภมิ 27.5-28.5 ความเค็ม 30 คุ้มด้วยพัดลม
เมื่อก่อนคิดว่าดีสุดๆๆแหละทำตามที่อ่านมาทั้งหมด คงเลี้ยงได้ แต่กลับเลี้ยงได้ 5เดือน อยู่ๆๆ ปลาก็เป็นโรค ที่ละตัวที่ละตัว
(เวลาเห็นปลาเริ่มตายที่ละตัวมันหดหู้นะคิดแล้วเศร้า) แล้วก็ตู้ล่มไป ในที่สุด อีกรอบก็เลี้ยงเมื่อเดิม ก็ ล่มอีก ตอนแรกว่าจะขายของทั้งหมด แต่ ก็คิดว่าไหนๆก็มาถึงขนนาดนี้แล้วลองอีกที่
เริ่มระบบ ใหม่หมด แต่ตอนนี้ เลี้ยงที่ ความเค็ม 25 ตู้หลัก ตู้กักโรค ความเค็ม 2ุ6 แต่ กันนี้ใช้ได้กับปลาล้วนนะครับ
เรื่อง อุณหภมิ ผมเลี้ยง ตาม ฤดู ช่วงนี้ ตู้ผม ร้อนสุด 33 องศา แต่ใน 1วัน ไม่ ขึ้นละลง เกิน 1 องศา อาจจะมีบ้าง เกินไป0.5
แต่ปลาที่เลี้ยงมาก็ไม่มีโรค อะไร ไม่มีปลาป่วย สิ่งที่ คิดจะเลี้ยงปลาทะเล ควรกักโรค เมื่อก่อนผม ก็ไม่กัก โรค ซื้อลง ซื้อลง พูดตามจริง ปลาที่แข็งแรง เจอปลาที่ พกโรคมาจากร้านที่เราชื้อมาเยอะก็พากับตายไปหมด
สรุป ผมเสี้ยง อุณหภมิ ตามฤดูอะครับ ฤดูร้อน ก็ร้อนหน่อย ฝนก็ เย็นลงมาจากร้อนหน่อย ฤดูหนาวก็ เปิดฮิตเตอร์เอาครับ  
ป.ลสิ่งที่ผมพิมลงไปคือสิ่งที่ผ่านมาจากการที่ผมเลี้ยงมาเท่านั้นถ้าผิดยังไงผมขอโทษไว้ ณ.ที่นี้ด้วยครับ ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงปลาทะเลนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/03/15, [15:03:23] โดย champchamp1 »
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/03/15, [15:04:21] »

จากที่ผมเลี้ยงมาเป็นปีสองปี ตู้ล่ม มาสองสามรอบ เมื่อก่อน เลี้ยง ที่อุณหภมิ 27.5-28.5 ความเค็ม 30 คุ้มด้วยพัดลม
เมื่อก่อนคิดว่าดีสุดๆๆแหละทำตามที่อ่านมาทั้งหมด คงเลี้ยงได้ แต่กลับเลี้ยงได้ 5เดือน อยู่ๆๆ ปลาก็เป็นโรค ที่ละตัวที่ละตัว
(เวลาเห็นปลาเริ่มตายที่ละตัวมันหดหู้นะคิดแล้วเศร้า) แล้วก็ตู้ล่มไป ในที่สุด อีกรอบก็เลี้ยงเมื่อเดิม ก็ ล่มอีก ตอนแรกว่าจะขายของทั้งหมด แต่ ก็คิดว่าไหนๆก็มาถึงขนนาดนี้แล้วลองอีกที่
เริ่มระบบ ใหม่หมด แต่ตอนนี้ เลี้ยงที่ ความเค็ม 25 ตู้หลัก ตู้กักโรค ความเค็ม 2ุ6 แต่ กันนี้ใช้ได้กับปลาล้วนนะครับ
เรื่อง อุณหภมิ ผมเลี้ยง ตาม ฤดู ช่วงนี้ ตู้ผม ร้อนสุด 33 องศา แต่ใน 1วัน ไม่ ขึ้นละลง เกิน 1 องศา อาจจะมีบ้าง เกินไป0.5
แต่ปลาที่เลี้ยงมาก็ไม่มีโรค อะไร ไม่มีปลาป่วย สิ่งที่ คิดจะเลี้ยงปลาทะเล ควรกักโรค เมื่อก่อนผม ก็ไม่กัก โรค ซื้อลง ซื้อลง พูดตามจริง ปลาที่แข็งแรง เจอปลาที่ พกโรคมาจากร้านที่เราชื้อมาเยอะก็พากับตายไปหมด
สรุป ผมเสี้ยง อุณหภมิ ตามฤดูอะครับ ฤดูร้อน ก็ร้อนหน่อย ฝนก็ เย็นลงมาจากร้อนหน่อย ฤดูหนาวก็ เปิดฮิตเตอร์เอาครับ  
ป.ลสิ่งที่ผมพิมลงไปคือสิ่งที่ผ่านมาจากการที่ผมเลี้ยงมาเท่านั้นถ้าผิดยังไงผมขอโทษไว้ ณ.ที่นี้ด้วยครับ ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงปลาทะเลนะครับ

เป็นข้อมูลจากประสบการณ์ที่ดีมากครับ ไว้เป็นแนวทางดัดแปลงครับ
champchamp1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/03/15, [15:35:09] »

อีกอย่างนะครับ เวลาชื้อปลา ชื้อปลาเพาะหรือปลาในเขตร้อนนะครับ เช่นอินโดหรือในเขตร้อนอะครับ จะดีที่สุด เพราะ ปลาเค้าจะปรับตัวได้ดีกว่า พวกในเขตน้ำเย็น
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์