Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องขนย้ายปลาทะเลกับปะการังแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 1129 ครั้ง)
nongstep7 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 19/03/15, [00:15:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สมมุติว่าผมซื้อปลาที่สวนวันนี้ประมาณบ่าย2-3 แล้วนอนค้าง กทม 1 คืน กลับ หนองคาย ตอนเช้าประมาณ 8 โมง  ใช้เวลา 10-12 ชั่วโมง (แวะเที่ยวนิดหน่อยก่อนกลับ) รวมๆเวลา ก็ 20 กว่าชั่วโมง ประเด็นคือมันจะรอดมั้ย
1.ใส่กล่องโฟมใส่ปั้มแบบใส่ถ่าน (ปลาไม่เท่าไรก้นตู้จะรอดมั้ย) [on_007]
2.ให้เค้าฝากรถทัวร์ให้ไปรอรับที่บ้าน (กลัวถึงบ้านไม่รอดไม่รู้จะโดนอะไรบ้าง) n032
แนะนำทีครับ
champchamp1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/03/15, [04:51:51] »

ถ้าอากาศไม่ร้อนมาก ผมว่าอาจจะรอด ก้นตู้นะ ปลาผมเคยเอาไว้ในถุงนานสุดๆๆ 26 ชั่วโมง(แต่ถุงใหญ่นะครับ ปลาการ์ตูน 2ตัว)

ผิดยังไงขอโทษ ณ.ที่นี้ด้วย
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/03/15, [10:07:18] »

ช่วงนี้ร้อนสุดๆผมจะช่วงเมษาซะด้วยร้อนตับแตกแน่ๆ.
เคยมีใครฝากรถทัวร์มั้ยครับ ปลอดภัยมีปัญหามั้ย
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/03/15, [12:27:24] »

ประมาณ 30 ชั่วโมง

ผมว่า ก้นตู้มีโอกาสรอดสูงกว่าปลานะ  ถ้าแพ็คดีๆ น้ำแข็งเพียงพอ และ ไม่สัมผัสกับถุงที่ใส่ก้นตู้โดยตรง
ซื้อบ่าย2 ก็แพ็คน้ำแข็งไปทีนึงก่อน ทิ้งไว้ถึงเช้า
พอตื่นเช้า ก็เปลี่ยนถุงน้ำแข็ง แพ็คลังอีกที แล้วก็เดินทางกลับ

ถ้าเป็นรถกระบะ อย่าไว้หลังรถนะครับ ตากแดดเต็มๆมีเสียว  ไว้ในรถก็อย่าไปจอดตากแดดกินข้าว ร้อนพอกัน

ส่วนฝากรถทัวร์ ไม่ค่อยมีปัญหานะ รถทัวร์หนองคายน่าจะเดินรถกลางคืน เย็นกว่าอยู่แล้ว
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/03/15, [14:07:04] »

ประมาณ 30 ชั่วโมง

ผมว่า ก้นตู้มีโอกาสรอดสูงกว่าปลานะ  ถ้าแพ็คดีๆ น้ำแข็งเพียงพอ และ ไม่สัมผัสกับถุงที่ใส่ก้นตู้โดยตรง
ซื้อบ่าย2 ก็แพ็คน้ำแข็งไปทีนึงก่อน ทิ้งไว้ถึงเช้า
พอตื่นเช้า ก็เปลี่ยนถุงน้ำแข็ง แพ็คลังอีกที แล้วก็เดินทางกลับ

ถ้าเป็นรถกระบะ อย่าไว้หลังรถนะครับ ตากแดดเต็มๆมีเสียว  ไว้ในรถก็อย่าไปจอดตากแดดกินข้าว ร้อนพอกัน

ส่วนฝากรถทัวร์ ไม่ค่อยมีปัญหานะ รถทัวร์หนองคายน่าจะเดินรถกลางคืน เย็นกว่าอยู่แล้ว

ขอบคุณครับ
 คงจะฝากรถทัวร์ละครับ  เพราะใช้รถกระบะ หลังกะบะมีฝาท้ายปิดแต่คงร้อนอยู่ดี 
ถ้ารถทัวร์ไม่มีปัญหาก็โอเคเลยครับ   [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
cidpong ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/03/15, [15:37:30] »

เป็นแนวทางที่ดีมากเลยครับ ผมกำลังจะเดินทางเหมือนกันแต่แค่3-4ชั่วโมงเต็มที่
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/03/15, [15:38:42] »

ใส่ลังโฟมครับถุงน้ำแข็งเอากระดาษหนังสือพิมพ์ห่อให้ค่อยๆคลายความเย็นออกมาสำคัญคืออย่าเปิดดูบ่อย
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/03/15, [22:29:39] »

ใส่ลังโฟมครับถุงน้ำแข็งเอากระดาษหนังสือพิมพ์ห่อให้ค่อยๆคลายความเย็นออกมาสำคัญคืออย่าเปิดดูบ่อย
ขอบคุณครับ
ถุงน้ำแข็งนี้คือห่อแล้วจุ่มลงน้ำเลยเหรอครับ แล้วปลากับปะการังรวมกันได้มั้ยครับรึต้องแยกกัน
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/03/15, [23:02:50] »

ขอบคุณครับ
ถุงน้ำแข็งนี้คือห่อแล้วจุ่มลงน้ำเลยเหรอครับ แล้วปลากับปะการังรวมกันได้มั้ยครับรึต้องแยกกัน

ไม่ใช่จุ่มน้ำนะครับ!! ปลา ปะการัง ให้แยกใส่ถุงละชิ้น/ตัวน้ำพอท่วมแล้วอัดอ๊อกซิเจน(ไม่ใช่ลมเปล่าๆนะ)
นำถุงเรียงลงลังโฟม...เอาถุง 1-2 ใบใส่น้ำแข็งมัดถุงแบบแบนๆไม่ต้องมีลมแล้วห่อด้วยกระดาษหนังสือพิมพ์ 1-2 แผ่นให่้หนานิดแล้ววางในลังเพื่อช่วยเรื่องความร้อนครับ
** ระวังการสัมผัสชิดกันระหว่างถุงปลา/ปะการังกับถุงน้ำแข็งที่ไม่ได้ห่อกระดาษที่หนาพออาจทำให้น้ำในถุงเย็นจัดเกินไปได้
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 20/03/15, [00:41:17] »

ไม่ใช่จุ่มน้ำนะครับ!! ปลา ปะการัง ให้แยกใส่ถุงละชิ้น/ตัวน้ำพอท่วมแล้วอัดอ๊อกซิเจน(ไม่ใช่ลมเปล่าๆนะ)
นำถุงเรียงลงลังโฟม...เอาถุง 1-2 ใบใส่น้ำแข็งมัดถุงแบบแบนๆไม่ต้องมีลมแล้วห่อด้วยกระดาษหนังสือพิมพ์ 1-2 แผ่นให่้หนานิดแล้ววางในลังเพื่อช่วยเรื่องความร้อนครับ
** ระวังการสัมผัสชิดกันระหว่างถุงปลา/ปะการังกับถุงน้ำแข็งที่ไม่ได้ห่อกระดาษที่หนาพออาจทำให้น้ำในถุงเย็นจัดเกินไปได้
โอเคครับเข้าใจแล้วครับที่นี้. ขอบคุณมากๆครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์