Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ ตำแหน่งปั๊มคลื่น กับการจัดกระแสน้ำ  (อ่าน 3405 ครั้ง)
birdcrazygang ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 15/03/15, [01:28:03] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มือใหม่ขอคำแนะนำตำแหน่งการติดตั้งปั๊มคลื่น และการจัดกระแสน้ำ ที่เหมาะสมจากเพื่อนๆ พี่ๆ กูรูหน่อยครับ
ตู้หลัก 36x20x20   overflow อยู่กลางตู้ กระจกหนา 10 มม. (มันยากตรงoverflow อยู่กลางตู้นี่แหละ)

ปัจจุบันถ้าดูจากรูป  ตัวแรกjabao RW 8 ติดกระจกฝั่งซ้ายบน คล่อนมาทางหน้าตู้

ตัวที่สอง Boyu WM1 ติดกระจกฝั่งขวาล่าง คล่อนไปทางหลังตู้

รู้สึกว่าตะกรอน ยังไม่พัดไปลง overflow เท่าที่ควร ขอคำแนะนำหน่อยครับ
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/03/15, [11:56:31] »

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
ติดตรงกระจกด้าน overflow 1 ตัวครับ อีกตัว เป่าตะกอนให้ขึ้นผิวน้ำ ครับ

ตู้ผม 36 เหมือนกัน ติด wm1 ตรง ด้านเดียวกับ overflow 2 ตัว และ เอา wp 25 เป่าทำกระแส จาก ล่าง ขึ้นบนครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/03/15, [00:51:57] »

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำดีๆนะครับ

อยากถามต่อว่า ทิศทาง wp 25 ของตู้คุณLuxuria  เป่าจากด้านไหน ไปด้านไหนครับ
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/03/15, [06:54:15] »

จาก กระจซ้าย-ขวา ครับ เป่า ทะแยงขึ้นผิวน้ำ ครับ ตัวหนึ่ง เน้นไปทางหน้า flow อีกตัว เน้นไปทางหน้ากระจก เพื่อ สะท้อนกระจกเข้า flow อีกที่

อ้อ เกือบลืมไปครับ ผมมีซ้อนอีกตัว ด้านหลังชุดหินเป่า ทะแยงลงใด้หินเพื่อเก็บตะกอน ในซอกหิน ครับ
ตู้แต่ละตู้ไม่เหมือนกันนะครับ ต้องปรับแก้จุดอับเอง เรื่องคลื่นแรงไม่ต้องกลัวครับ เพราะทะเลแรงกว่านี้เยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/03/15, [06:57:11] โดย Luxuria »
turtor ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/03/15, [14:54:24] »

จขกท ใช้ไฟอะไรครับสีสวยดีครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/03/15, [18:23:27] »

จาก กระจซ้าย-ขวา ครับ เป่า ทะแยงขึ้นผิวน้ำ ครับ ตัวหนึ่ง เน้นไปทางหน้า flow อีกตัว เน้นไปทางหน้ากระจก เพื่อ สะท้อนกระจกเข้า flow อีกที่

อ้อ เกือบลืมไปครับ ผมมีซ้อนอีกตัว ด้านหลังชุดหินเป่า ทะแยงลงใด้หินเพื่อเก็บตะกอน ในซอกหิน ครับ
ตู้แต่ละตู้ไม่เหมือนกันนะครับ ต้องปรับแก้จุดอับเอง เรื่องคลื่นแรงไม่ต้องกลัวครับ เพราะทะเลแรงกว่านี้เยอะ

คุณ Laxuria  พอจะมีภาพประอบไม๊ครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/03/15, [18:24:31] »

จขกท ใช้ไฟอะไรครับสีสวยดีครับ

LED D.I.Y 120w ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์