Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้คับ  (อ่าน 707 ครั้ง)
ekloversea ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/03/15, [16:09:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือว่าตู้ผมขนาด 24 x 18 x 20  เป็นกรองหลังคับแบ่งเป็น 3 ช่องคับ ช่องซ้ายสุดใส่ เศษปะการัง 3 ถุงคับ ส่วนช่องกลาง ใส่หิน 3 ก้อนกับแขวน bbq 2ตัวคับ ส่วนช่องขวาสุด ใส่ปั้มไว้ 2 ตัวคับ ตัวแรกปั้มในตู้คับ ตัวสองปั้มเข้าชิลเลอร์คับ เรื่องที่เกิดคือตู้ผมชอบมีเสียงแปลกๆๆคับจะดัง แตรก แตรก สักสามสี่ที่และเงียบไปคับ จะเป็นอย่างนี้และจะได้ยินเกือบทุกวันคับกลัวว่าเสียงนี้จะเป็นเสียงร้าวของตู้เป็นไปได้ไหมคับรบกวนผู้รู้หรือสมาชิกท่านใดมีอาการคล้ายผมช่วยขอคำแนะนำให้ผมที่คับส่วนกรองหลังผมมีของมากไปไหมคับขอคับชี้แนะจากท่านสมาชิกด้วยคับขอบคุณคับ
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/03/15, [21:08:51] »

ถ้าได้ยินทุกวันผมว่าน่าจะแตกหรือร้าวไปนานแล้วนะครับ
ในตู้อาจจะมี กุ้งดีดขัน ติดมาหรือเปล่าครับ ลองสำรวจดูนะครับ
 [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/03/15, [21:59:56] »

ขอบคุณมากคับจะลองหาดูคับ
Nabisco ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/03/15, [21:02:07] »

เสียงแกนของปั้มน้ำป่าวครับ ใช้ปั้มอะไรยี่ห้ออะไร ถ้าปั้มใช้มานานแล้ว เวลาหมุนบางทีก็มีเสียงบ้าง
Chaybee ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/03/15, [21:26:48] »

เสียงแกนของปั้มน้ำป่าวครับ ใช้ปั้มอะไรยี่ห้ออะไร ถ้าปั้มใช้มานานแล้ว เวลาหมุนบางทีก็มีเสียงบ้าง
ผมก็ว่าน่าจะเป็นเสียงปั้มนะคับ เพราะตู้ผมบางทีก็ดังแบบนี้ สองสามทีก็หายไป ตอนตั้งตู้ใหม่ๆนะคับ ตอนนี้ไม่ได้ยินแล้วคับ [เจ๋ง] ้hahaha [on_026]
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/03/15, [22:41:03] »

เป็นปั้มsisce 1.5 กับ 1.0 คับยังไม่หมดปะกันเลยคับวันนี้ก็ดังอีกแล้วคับประมาณ 2ถึง 3 ครั้งคับแต่ละครั้งจะทิ้งระยะสักนาทีคับยังหาทีมาของเสียงไม่เตอเลยคับหรือมาจากปั้มสกรีมเมอร์แบบแขวนจะเป็นไปได้ไหมคับ
narapat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/03/15, [23:23:04] »

ดังตอนกลางคืนป้ะ ถ้าดังตอนกลางคืนตู้มืดๆ น่าจะกุ้งครับ หาตัวยาก มันอยู่ในรูหิน ต้องเอาออกทีละก้อน

[on_026]
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/03/15, [01:19:40] »

อาจจะเป็นกุ้งดีดขันครับ

หอยนมสาวบางทีมันสะบัดตัวเปลือกชนตู้ก็มีเสียงเหมือนกัน
Super_tew ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/03/15, [11:08:59] »

ผมก็มีเสียงครับปี1 ละ
bboy01 ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/03/15, [17:08:52] »

ตู้ผมเสียงมาจากปั๊มน้ำของสกิมเมอร์ครับ ใช้ของถูกเจอปัญหาบ่อยครับ
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/03/15, [17:44:55] »

เสียงดังตอนกลางวันก็ได้ยินคับดัง แตรก แตรก คับวันนี้ก็ได้ยินยังหาไม่เจอเหมือนเดิมคับ ผมมีทามเมอร์อยู่แต่ก็ถอดปลั้กออกแล้วไม่น่าจะใช่คับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/03/15, [18:28:48] »

Sicce ไม่น่าใช่น่าจะปั้มสกิมเมอร์มากกว่าครับ
แตรกๆ = เสียงแกนปั้มมากกว่ากุ้งดีดขันนะ
nontasingh ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 12/03/15, [19:24:08] »

น่าจะเป็นเสียงใบพัดปั้มตีฟองอากาศนะคับ ลองชักปลั๊กปั้มน้ำออกแล้วเสียบใหม่จะมีเสียงดังรัวๆสักพักก็เงียบไป ถ้าเสียงมันคล้ายๆกัน ก็ใช่เลย เพราะในท่อกรองก็มีฟองอากาศอยู่ พอฟองเริ่มใหญ่ขึ้นจนไปกินพื้นที่ใบพัดที่กำลังหมุนอยู่ ใบพัดก็จะหมุนฟรีทำให้เกิดเสียงดังได้ แต่เป็นช่วงสั้นๆพอน้ำไหลเข้ามาแทนที่ฟองอากาศเสียงก็จะเงียบไป เป็นจังหวะๆแบบนี้ไปเรื่อย ลองปรับขนาดรูน้ำเข้ากรองดูหรือเพิ่มระดับน้ำในตู้ให้สูงขึ้น เสียงพวกนี้ก็อาจจะหายไปได้คับ .....ผมก็มโนไปเรื่อยอย่าเชื่อจริงจังนะคับ แหะๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์