Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม:เติมน้ำด้วยน้ำประปา(ปลาล้วน)  (อ่าน 1113 ครั้ง)
Stark ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/02/15, [12:32:30] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากสอบถามเพื่อน ๆ สมาชิกครับว่า ใครเคยเติมน้ำตู้ทะเลด้วยน้ำประปา แล้วเกิดผลอะไรบ้างมั้ยครับ
แต่ปลาล้วนนะครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/02/15, [13:30:53] »

ตะไคร่บานครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/02/15, [16:23:18] »

แต่ก่อนเคยใช้ครับ สมัยนู้นนนน ยังไม่ค่อยรู้เรื่องก็ซัดน้ำประปาแหละครับ (น้ำประปาบ้านนอกอีกตะหาก)

ผลที่ได้คือ ตะไคร่ทุกสี และ ไซยาโนแดงๆ ด้วย

แต่สมัยยังไม่ค่อยรู้เรื่องนะครับ อาจจะเป็นเพราะผมเองที่ยังไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับตู้ทะเลมากเท่าไหร่จึงมีผลให้เป็นแบบนั้น
ส่วนน้ำประปา หาก ยังไม่มีการกรอง น่าจะมีพวกแร่ธาตุต่างๆ (ที่เกินความจำเป็น) ทำให้โอกาสเกิดตะไคร่และปัจจัยมีที่เอื้อให้ตะไคร่เจริญเติบโตได้ดี มากกว่าน้ำ RO

แต่ว่าผมใช้น้ำ RO อยู่นะ ตะไคร่ก็มี ..  [on_024]  แต่มันไม่มากจนน่าเกลียด อยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ครับ แตกต่างกับใช้น้ำประปาอย่างมากและชัดเจน
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/02/15, [16:39:22] »

ขอบคุณเพื่อน ๆ สมาชิกทุกท่านมากครับ
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/02/15, [20:24:31] »

ปลาล้วนน้ำประปาไม่ต้องห่วงเลยครับ
แค่อย่าเปิดไฟมากไป ไม่เกิน 2-3 ชม ต่อวัน

ของผมมี 2 ตู้ ตู้นึงในบ้านปลาล้วน เปิดไฟน้อย ไม่มีตะไคร่มาให้เห็นเลย
อีกตู้มีก้นตู้อยู่ในห้องกระจกโดนแสงแดดเต็ม ขัดกระจกเช้าเย็นยังไม่ทันตะไคร่ขึ้นเลย
สรุปน้ำปะปาถ้าแสงน้อย ตะไคร่ก็ไม่มีครับ
FFirst ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/02/15, [21:04:26] »

ตู้ปลาล้วนของผมก้ใช้น้ำประปาครับ ตะไคร่มาเต็ม แต่ผมขัดแค่กระจกบานหน้าครับ ปล่อยให้ขึ้นบานหลังกันสบายๆ ทุกวันนี้บานหน้าแทบไม่ขึ้นเลยครับ แต่บานหลังขึ้นเถื่อนมาก n032
noom2528 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/03/15, [08:39:47] »

โอ้ย สบายหายห่วง ตะไคร่จะมาก็มาไป ดูเป็นธรรมชาติไปอีกแบบ ปลาล้วนซ่ะอย่างสบายอยู่แล้ว แต่ระวังไซยาแล้วกันนะ ถ้าอันนี้นั้นมาปรับกระแสน้ำด่วนนะครับ 
mangsab33 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/03/15, [11:13:44] »

ผมก้ใช้ครับ กระแสน้ำแรงๆหน่อยไม่มีปันหาเลยนะครับ ตู้ผมโดนแดดทั้งตู้กรองและตู้หลัก ส่วนตู้หลักเปืดไฟเพิ่มด้วย ตะไคร่จะขึ้นแค่ตู้กรองช่องที่น้ำเอื่อยๆน้ำไม่แรง ตอนนี้เพิ่มปั้มคลื่นไปแล้ว ไม่มีปันหาครับ ตีเกลือตั้งตู้ผมใช้น้ำประปาหมด
ZIONRICH ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/03/15, [13:13:52] »

แล้วถ้าใช้น้ำประปาจะมีปัญหาอะไรกับก้นตู้ไหมคับ hah1 กำลังจะรันตู้น้ำ 400ลิตร ถ้าใช้น้ำ RO มีหวังขนน้ำเดินไปกลับๆจนหลังหัก แหงมๆ 036
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/03/15, [14:11:12] »

แล้วถ้าใช้น้ำประปาจะมีปัญหาอะไรกับก้นตู้ไหมคับ hah1 กำลังจะรันตู้น้ำ 400ลิตร ถ้าใช้น้ำ RO มีหวังขนน้ำเดินไปกลับๆจนหลังหัก แหงมๆ 036

ต้องลองครับ .. 555  ไม่ได้กวนนะ ตอบจริงๆ
น้ำประปาแต่ละที่ คุณภาพก็ต่างกัน แต่บ้านผมน่ะ โคตรดำ ถุงกรอง5ไมครอนไว้กรองน้ำอาบ ซักผ้า แป๊บเดียวล้างถุงกรองได้เป็นน้ำโอเลี้ยง--ดำๆ

ทีนี้ต้องมาดูว่า
1. ถ้าใช้น้ำประปาไปก่อน แล้วเกิดเป็นปัญหาตามหลัง ต้องมีแผนสำรองไว้ว่าจะทำยังไง
2. ถ้าใช้ RO แล้วเกิดมีตะไคร่ ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก 555  เพราะปัจจัยที่ทำให้มีตะไคร่ ส่วนนึงมาจากน้ำแต่อีกส่วนคือขณะเลี้ยง ถ้าทำได้ไม่ดี ก็ยังมีตะไคร่ครับ จะมากจะน้อยขึ้นกับการดูแล

Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 03/03/15, [21:50:22] »

โอโฮ ฟังอย่างนี้ก็สบายแล้วขอบคุณเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านมากครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์