Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เอมเพอเรอป่วย  (อ่าน 1406 ครั้ง)
colleone ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/02/15, [00:46:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันนี้ตาค่อนข้างขุ่นตาโปนนิดๆ กินน้อยลง ว่ายช้าลง ควรรักษายังไงได้บ้างครับ ขอบคุนครับ
kookkaii ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/02/15, [01:41:30] »

ลองวัดค่าน้ำดูครับ

และลองเปลี่ยนน้ำดู 20 เปอร์
tangslover ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/02/15, [08:19:17] »

ปลาล้วนมั้ยครับ ถ้าปลาล้วนแนะนำคอปเปอร์และอัดอ๊อกหัวทรายเยอะๆเลยครับ ช่วยได้ ลดอาหาร เปลี่ยนนํ้า20% ละรอดูอาการครับ ตามตัวซีดๆมั้ยครับ พึ่งได้มาหรือเลี้ยงมานานแล้วครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/02/15, [09:04:07] »

ไม่จำเป็น ไม่ควรใส่ยาลงตู้เลี้ยงครับ

ตาปูด น่าจะเป็นเชื้อแบคทีเรีย เปลี่ยนน้ำในตู้ซักระยะในช่วงนี้ให้บ่อยหน่อย เพื่อให้คุณภาพน้ำดีขึ้น
อาการปลา ถ้าไม่ร้ายแรงมากก็ปล่อยไว้ คุณภาพน้ำดีก็จะหายเองได้
ถ้าอาการแรงหน่อย ก็แยกมาใส่ยาเหลืองญี่ปุ่น1g/น้ำ100ลิตร หรือ ออกซีเตทตร้าซัยคลิน 30 มก ต่อน้ำหนึ่งลิตร หาซื้อได้ตามร้านขายยาคนทั่วไป
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/02/15, [10:19:51] »

ปลาตาขุ่นตาปูดมี 3 แบบ
1.นำ้แย่ ก็เปลี่ยนน้ำเอา แต่นำ้ที่เปลี่ยนต้องสะอาดนะ
2.เปลี่ยนแปลงกะทันหัน เช่นย้ายปลาจากตู้นึงไปตู้นึง ไม่ต้องทำอะไรเดี๋ยวมันปรับตัวเอง
3.เกิดจากปรสิตส่องดีๆจะเห็นเป็นเส้นขาวๆ ก็ทำใจอีกเดี๋ยวตามันก็จะทะลุ แล้วก็ลาโลกครับ
ลองประเมิณดูว่าเป็นแบบไหนนะครับ
ส่วนคอปเปอร์ไม่เกี่ยวกับตาขุ่นนะ และมีผลกับปลาอย่างรุนแรงในระยะยาวทำให้ระบบลำไส้ล้ม กินเท่าไหร่ก็ผอมเอาผอมเอา แล้วก็ตายครับ
tangslover ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/02/15, [10:40:28] »

ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำและแก้ไขให้ครับ  พอดีที่บ้านเอ็มเพอเร่อเคยเป็นคล้ายๆแบบนี้ ผมทำแบบนั้นเห็นว่าอาการมันดีขึ้น และปัจจุบันยังอยู่และแข็งแรงครับ เลยมาบอก แต่ถ้าผิดพลาดขออภัยด้วยครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/02/15, [10:43:59] โดย tangslover »
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/02/15, [16:13:33] »

ไม่มีอะไรผิดหรอกครับ
คอปเปอร์ - เป็นอันตรายกับสัตว์ไม่มีกระดูกสันหลังทุกชนิดอยู่แล้ว เพียงแต่ การใส่ในตู้เลี้ยง อาจจะทำให้สัตว์ไม่มีกระดูกสันหลัง(ไม่ใช่แค่ก้นตู้)เป็นอันตรายได้ ซึ่งพวก พอดต่างๆ ก็เป็นสัตว์ไม่มีกระดูกสันหลังเช่นกัน  หากมีจำนวนมาก(ที่เรามองไม่เห็น)แล้วพากันตายซะหมด คุณภาพน้ำอาจจะไม่ดีขึ้นก็ได้ครับ  หากจำเป็นต้องใช้คอปเปอร์จริงๆแนะนำให้แยกมาใส่ที่ตู้พยาบาลน่าจะดีกว่า (ไม่ได้มีผลพิสูจน์อะไรชัดเจนนะครับ ผมเดาเอา..5555)

การอัดหัวทราย - จำได้แว๊บๆว่าพวกของเสีย พอเจออ๊อกซิเจนมากๆเข้าทำให้แตกตัวหรือเปลี่ยนสภาพไปเป็นไนเตรท ได้เร็วขึ้น ซึ่งไนเตรทเป็นพิษกับสิ่งมีชีวิตน้อยกว่าพวก ไนไตร์ทและแอมโมเนีย อยู่และ (ผมเดาอีกเช่นเดิม [on_007])

การลดอาหารและการเปลี่ยนน้ำช่วย มีผลดีแน่นอนครับ

ส่วนสีปลา ถ้าปกติสีเข้ม แล้ว อยู่ดีๆรู้สึกว่าซีดลง (ยกเว้นตอนนอนหรือเพิ่งตื่น) ให้เดาไว้ก่อนเลยว่าอาจจะมีอะไรผิดปกติกับปลาแล้วเพียงแต่ยังไม่แสดงอาการของโรคแบบชัดเจน ซึ่งหากสภาพน้ำดีสุขภาพปลาดี อาจจะไม่มีแสดงอาการเลย คือแบบว่ามันแข็งแรงพอที่จะสู้กับเชื้อต่างๆได้ด้วยตัวมันเอง

ทะเลมันไม่มีอะไรถูก100% และ ผิด100% ครับ เชื้อ-โรค ก็ล้วนเดาเอาหากไม่ได้เอาเชื้อไปเพาะแล้วส่องดู  เพียงแต่เราทำได้แค่ดูแลคุณภาพน้ำให้ดีสม่ำเสมอแค่นั้นครับ สำหรับผมหากทำได้ดีแล้วแต่ปลายังเป็นอีก หรือ ตายไป ต้องทำใจครับหากเราทำดีที่สุดแล้ว
colleone ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/02/15, [21:48:08] »

ได้มาประมาน สัปดานึงครับ ได้มาจากร้าน แต่เปนปลาเก่าที่ร้านเลี้ยงมาพักใหญ่ละ
มาวันแรกๆก้อกินเก่งครับ ตู้ผมก้อค่อนช้างนานปลาก้อปกติดีทุกตัว
เมื่อวานเหนตาขุ่น ว่ายช้า กินน้อยลง ตอนนี้แยกใส่ยาละครับ
วันนี้ไม่ค่อยว่ายละครับ พยายามมาหายใจผิวน้ำตลอด
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ ยังไม่เหนจุดขาว หรือครีบเปื่อย เหนที่ตาขุ่นอย่างเดียว
แยกใส่ลังโฟม เปลี่ยนน้ำวันละหลายๆรอบครับ
มีวิธีอะไรแนะนำไหมครับ
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 01/03/15, [20:07:29] »

รักษาความสะอาดของน้ำ คุมอุณภูมิ ส่วนเรื่อง ไม่ค่อยกิน หรือ ว่าย นั้นเป็นเรื่องปกติครับ เพราะตามองไม่ค่อยเห็น
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์