Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มันคืออะไร  (อ่าน 757 ครั้ง)
mindparanee ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 18/02/15, [12:51:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สีส้มๆ มันคืออะไรค่ะ ตะไคร่ ? แล้วข้างๆ มีเม็ดๆ สีชมพูเหมือนไข่อะไรสักอย่างติดอยู่ แล้วก็คราบสีชมพูติดที่หิน มันคืออะไรค่ะ ภาพไม่ค่อยชัดถ่ายได้แค่อะค่ะ

bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/02/15, [15:30:32] »

สีมันฟ้าไปนิด

ขอเดาละกัน ด้วยความรู้ไม่ค่อยมาก

สีส้มๆ อาจจะเป็นฟองน้ำ หากไม่ใช่ก็อาจจะเป็นการร่อน
ส่วนเม็ดสีชมพู คงไม่ใช่ไข่ แต่อาจจะเป็นโพลิปของ SPS

เดาไปอีกว่า ไอ้ชิ้นนี้อาจจะเป็นสไตโลชมพู เลยทำให้เห็นเป็นเม็ดไข่สีชมพู

อย่าเชื่อมาก..เพราะผมเดา  [on_007]

แต่เดี๋ยวก็มีคนมาตอบให้ครับ ถ้าผมตอบไม่ถูก  [on_026]
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/02/15, [15:51:18] »

สีมันฟ้าไปนิด

ขอเดาละกัน ด้วยความรู้ไม่ค่อยมาก

สีส้มๆ อาจจะเป็นฟองน้ำ หากไม่ใช่ก็อาจจะเป็นการร่อน
ส่วนเม็ดสีชมพู คงไม่ใช่ไข่ แต่อาจจะเป็นโพลิปของ SPS

เดาไปอีกว่า ไอ้ชิ้นนี้อาจจะเป็นสไตโลชมพู เลยทำให้เห็นเป็นเม็ดไข่สีชมพู

อย่าเชื่อมาก..เพราะผมเดา  [on_007]

แต่เดี๋ยวก็มีคนมาตอบให้ครับ ถ้าผมตอบไม่ถูก  [on_026]

แต่เม็ดกลมๆ มันคล้ายๆ โพลิปเล็กของปะการังอยู่ค่ะถ้ามองไกล้ๆ แต่กล้องมันถ่ายได้แค่นี้  036
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/02/15, [18:02:10] »

ในรูปน่าจะเป็นก้นตู้ที่กำลังจะร่อน หรือ กำลังจะฟื้นน่ะครับ

พอดีมันคล้ายๆของผมเลยครับ
พอดีผมเพิ่งไปซื้อหินเป็นใส่เพิ่มเข้าไป
ตอนแรกเป็นแบบในรูปของเจ้าของกระทู้เลย ขาวจั๊วๆ ก็นึกว่าไม่มีอะไร
ผ่านไปสองอาทิตย์มาดูมันฟื้นมาเป็นแบบนี้ ลามไวมากๆ

ลองหาเว็บนอกดูแล้ว น่าจะเป็นตระกูล porites coral

ปล. ถ้าผิดขออภัย มั่วเหมือนกัน

[on_026]
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/02/15, [18:10:20] »

[on_026]
ในรูปน่าจะเป็นก้นตู้ที่กำลังจะร่อน หรือ กำลังจะฟื้นน่ะครับ

พอดีมันคล้ายๆของผมเลยครับ
พอดีผมเพิ่งไปซื้อหินเป็นใส่เพิ่มเข้าไป
ตอนแรกเป็นแบบในรูปของเจ้าของกระทู้เลย ขาวจั๊วๆ ก็นึกว่าไม่มีอะไร
ผ่านไปสองอาทิตย์มาดูมันฟื้นมาเป็นแบบนี้ ลามไวมากๆ

ลองหาเว็บนอกดูแล้ว น่าจะเป็นตระกูล porites coral

ปล. ถ้าผิดขออภัย มั่วเหมือนกัน

[on_026]

น่าจะใช่แล้วละ โพลิปมันเป็นแบบนี้เลย แต่น้อยเป็นหย่อมๆ ค่ะ มันคือ ปะการังอะไร  ? ตอนแรกมันไม่เป็นแบบนี้นะคล้ายซากปะการังตายเพราะมันเป็นก้อนเดียวกันหินเป็น ก้อนนี้มันอยู่มา 2 เดือนจะ 3 เดือนละ เพิ่งจะเห็นว่าต้องที่เป็นส่วนซากปะการังมันมีสีออกส้มๆ ชมพู คล้ายๆ โพลิปออกมา
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/02/15, [19:30:21] »

ชื่อตรงๆผมก็ไม่รู้อะครับ
เดาว่าน่าจะเป็นตระกูล porites coral
แต่พลังชีวิตมันอึดจริงๆครับ ตอนผมมาก็เป็นซากขาวจั๊ว เลยไม่ได้สนใจ
พอมาดูอีกทีก็เห็นฟื้นมาแบบในรูปของคุณ เริ่มมีหนังน้ำตาลๆมาคลุม
สักพักเริ่มเปลี่ยนสี เริ่มมีสีเขียวๆเหลืองๆแซมตามเนื้อขึ้นมา
เผลอแปปเดียว มีโพลิบโผล่ออกมาสะบัดแล้ว
 [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์