Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาตายยกตู้เพราะเป็นโรคจุดขาว  (อ่าน 2236 ครั้ง)
thaitanumber ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/02/15, [14:31:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ปลาทะเลผมเลี้ยงมา 1 ปี 4 เดือน. ตู้ขนาด 20 นิ้ว. แล้วก้อเปลี่ยน ตู้ใหม่เป็นตู้24(เนื่องจากผมเป็นคนชอบตู้ไม่ใหญ่). เมื่อประมาณ3อาทิตย์ที่แล้วโดยใช้น้ำจากตู้เก่าแล้วนำน้ำใหม่ใส่เข้าไป แล้วปลาก้อเริ่มเป็นโรคจุดขาว. ทยอยตายทีละตัว. จากเมื่อก่อนเลี้ยงมาไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย.
สิ่งที่เสียไป. 
1.บราวแท้งค์ 2ตัว
2.การตูนร์ส้มขาว2ตัว
3.ฟอกเฟส1
4วามิงกิ1ตัว
5.เดมเซล1
แล้วผมก้อมีก้นตู้ด้วย.
คำถาม. โรคจุดขาวมันส่งผลอะไรกับก้นตู้หรือไม่.  แล้วเมื่อปลาตายหมดแล้วต้องรันน้ำใหม่หรือเปล่า. เพราะก้นตู้ผมเริ่มบานมั่งไม่บานมั่ง. เกรปและแฮมเมอร์เริ่มละลาย
รายละเอียดของอุปกรณ์
สกิมเมอร์
ปั้มทำคลื่น
ปั้มกรอง
กรองมุม
ไฟled hight power 70 w(เป็นโคมประกอบเอง
อุณภูมิ + - ที่ 27-29 c•
ความเค็ม 33-34
ตู้ กว้าง24ลึก12 นิ้ว
ค่าphต่างๆไม่ได้วัด
สิ่งมีชีวิตในตู้
ปอมๆ(ปกติ)
กระดุมเขียวยักษ์(ปกติ)
เขาแมวแดง(ปกติ)
กระดุมไทย(ปกติ)
เยนโล่โพลิป(หนวดเริ่มไม่ยาว)
สตาร์เขียว เมตทาริค(บานแต่ปลายงอ)
ขาหมู(คอเริ่มตกแต่บานปกติ)
สาหร่ายแดง
เกรป(หด)
แฮมเมอร์(ล่อนเป็นบางส่วนบางส่วนบาน. อันนี้ผมส่งมาจากกรุงเทพ พอดีผมอยุ่เชียงใหม่ ไม่รู้มาจากการขนย้ายรึเปล่า)
สารอาหารที่ใส่.
ไบโอครีน
Reef enagry ab ของ red sea
จะทำยังไงดี แล้ว
เกลือเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เปลี่ยนมาใช้ ของแปซิฟิก. ปกติใช้ ของ อคาวริส.
เป็นที่เกลือด้วยอะเปล่า   [on_052]
chatkana ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/02/15, [16:12:14] »

เชื้อโรคจากปลาไม่เกี่ยวกับก้นตู้หรอกครับ แต่ผมว่าออดิเนียมไม่ใช่จุดขาว
อยากให้ชัวร์ๆก็งดลงปลา 30-45 วัน น้ำก็รันต่อไป ไม่ต้องไปทำอะไร
แต่เปลี่ยนน้ำเยอะหน่อยต่อสัปดาห์ก็ได้ เพราะสาเหตุที่ก้นตู้ไม่บาน
เกี่ยวกับไฟ และค่าน้ำมากกว่า อุณหภูมิ 27-29 สูงไปครับ ไม่ควร +- เกิน 1 องศาต่อวัน
และเลี้ยงปะการัง อุณหภูมิต่ำกว่าหรือประมาณ 27 ได้จะดีกว่ามากครับ
พวกอาหารที่เติมๆ ตู้เล็กไม่ต้องเติมหรอก เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละหนก็เพียงพอแล้ว
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/02/15, [16:29:30] »

เชื้อโรคจากปลาไม่เกี่ยวกับก้นตู้หรอกครับ แต่ผมว่าออดิเนียมไม่ใช่จุดขาว
อยากให้ชัวร์ๆก็งดลงปลา 30-45 วัน น้ำก็รันต่อไป ไม่ต้องไปทำอะไร
แต่เปลี่ยนน้ำเยอะหน่อยต่อสัปดาห์ก็ได้ เพราะสาเหตุที่ก้นตู้ไม่บาน
เกี่ยวกับไฟ และค่าน้ำมากกว่า อุณหภูมิ 27-29 สูงไปครับ ไม่ควร +- เกิน 1 องศาต่อวัน
และเลี้ยงปะการัง อุณหภูมิต่ำกว่าหรือประมาณ 27 ได้จะดีกว่ามากครับ
พวกอาหารที่เติมๆ ตู้เล็กไม่ต้องเติมหรอก เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละหนก็เพียงพอแล้ว
ขอบคุณนะครับ.  แต่ร้านที่ผมซื้อไฟมา. ก้อประกอบจากคนๆเดียวกัน. ไฟเหมืินกัน ทุกอย่าง เค้าเลี้ยงมาหลายปีแล้ว ทุกอย่างดีหมดปะการังบานกระจาย ตู้เค้าลึกกว่าตู้ผมอีกนะ. ตู้นเค้า24เหมือนกันแต่ลึกกว่าประมาณ20ได้
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/02/15, [16:32:04] »

เพิ่มเติมนะครับ.  ผมเปิดไฟวันละ12ชั่วโมง. มันมากไปหรือเปล่าคับ.  ตะไคร่มาทุกวัน3วันนี่มองเริ่มมองไม่เหงของในตู้เลย
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/02/15, [16:32:34] »

ผมว่า หน้าจะของเสียฟุ้งนะ ปลามีอาการอื่นไหมนอกจาก จุดขาว อย่างเช่น ตาปวม
ลองถ่ายน้ำ 2-3 วันครั้ง ครั้งละ 10-20% ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/02/15, [16:35:27] โดย Luxuria »
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/02/15, [16:54:13] »

ผมลองตรวจ No2ดู. อยุ่ใน ช่วง0.3mg/lปลามีอาการว่ายสีหิน    และก้อได้ลาโลก ไปแล้ว ทั้งตู้เลย
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/02/15, [17:03:49] »

พอมีทางช่วงไหม เรื่องอุณหภูมิ.  ผมว่าน่าจะเปงตรงอุณหภูมิ. ไม่มีงบขนาดซิลเลอร์. พอมีทางอื่นไหม.
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/02/15, [09:19:12] »

ตู้เดิม 20 นิ้ว ปูพื้นทราย/กรวด รึเปล่า
เปลี่ยนตู้ใหม่เป็น 24 นิ้ว ช่วงที่ย้าย ตะกอนฟุ้งรึเปล่า
เปลี่ยนน้ำเพิ่มเติมบ้างไหม หลังจากที่ทำการย้ายตู้ (เห็นว่าเปลี่ยนเกลือ) เปลี่ยนปริมาณมากน้อยแค่ไหน กี่ %

ปัญหาหลัก ผมมองว่าเป็นคุณภาพน้ำ ที่เป็นสาเหตุหลัก
ทำให้ปลาไม่แข็งแรง เป็นนั่นนี่ง่าย
ก้นตู้สุขภาพไม่มี

พอเริ่มมีอะไรตาย+ก้นตู้สภาพไม่ดี จึงเริ่มมีการปล่อยของเสียเข้าตู้เพิ่มขึ้น

ระะบกรองยังไม่นิ่ง ไม่สามารถกำจัดของเสียได้ทัน สกิมเมอร์ไม่รุ้เสปคไหน เพียงพอรึเปล่า

ตอนนี้ที่ต้องทำคือ
1.เปลี่ยนน้ำให้บ่อยขึ้น ปริมาณมากขึ้น เช่น อาทิตย์ละ20-30% เพื่อลดความเข้มข้นของของเสียในน้ำ
2.น้ำที่เปลี่ยน ควรมีอุณหภูมิที่เท่ากับน้ำในตุ้
3.ควบคุมอุณหภูมิให้นิ่งไว้ +- ให้น้อยที่สุด ไม่เกิน 2องศาระหว่างวัน ถ้าต่ำกว่านี้ก็ดี

ทำได้แค่นี้ครับ ที่เหลือต้องรอให้ทุกอย่างฟื้นตัว
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/02/15, [10:43:13] »

มีทรายปูพื้นคับ. ตั้งแต่เปลี่ยนตู้มา เปลี่ยนน้ำครั้งละ 20% ทุกอาทิตย์  สกิมเมอร์แขวนข้างตู้ รุ่น resun sk-300
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์