Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเริ่มตู้ปลาทะเล 24 มือใหม่แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 1673 ครั้ง)
Icefoyoice ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/02/15, [08:54:25] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตามที่หัวข้อตั้งไว้
ในเนื้อหา ของคำแนะนำมือใหม่ ของคุณ Romeo_pop ได้อ่านหมดแล้ว
แต่อยากได้คำแนะนำเรื่องของใช้ที่พอดีไม่มากและน้อยเกินไป

เลี้ยงปลา 5-6 ตัวไม่เกินนี้ และ ก้นตู้ ครับ

ตอนนี้ก็ซื้อตู้มือ2พร้อมขาไม้มาแล้ว+กรองแขวน2ตัวแบบใหญ่กับเล็กยี่ห้อJenecaมาในราคา 500
 เป็นตู้ 24x12 สูง 18 หนา 3 มิลถึง 3.5 ไม่แน่ใจ.
พัดลม 220v ขนาด 5 นิ้วราคา 250 บาท ปั้มน้ำทั่วไป. ร้อยกว่าบาท เทอร์โมมิตเตอร์ 30 บาท ปั้มอากาศถูกๆ ร้อยกว่าบาท
อันนี้ที่มีอยู่น่ะครับ
ของที่ว่าจะซื้อ
1.ตัววัดเค็มแบบถูกๆไปก่อน
2.สกิมเมอร์ Weipro2011
3.ปั้มทำคลื่น ขนาด 5000L/hr
4.โคม Led อันนี้ไม่รู้ใช้กี่โคมดีและกี่วัตร ขอราคาไม่สูงมาก และถ้าได้สีฟ้าๆชมพูๆจะดีมากเลย
5.เกลือปลาทะเล อันนี้ก็ไม่รู้ใช้ยี่ห้ออะไรดีแนะนำด้วยครับขอราคาไม่สูงมากเช่นกัน
6.แบคทีเรีย ใช้ในจำนวนเท่าไหร่ในตู้ขนาดนี้
7.temp control ควบคุมพัดลม
เท่านี้ครับที่รู้ มีอะไรขาดไปน้อยไปหรือมากไป แนะนำด้วยน่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/02/15, [09:38:17] โดย Icefoyoice »
binloei ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/02/15, [09:20:11] »

ขอแนะนำเรื่องตัววัดเค็มนะครับ ถ้าเป็นแบบถูกตอนซื้ออย่าลืมให้ร้านค้าเทียบค่ากับแบบกล้องส่องความเค็มให้ด้วยจะดีครับ  เพราะบางทีมันก้ไม่ค่อยแม่นครับ  อาจมีบวกลบซักหน่อยครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/02/15, [09:29:52] »

ครับผม ขอบคุณครับ เรื่องนี้ไม่รู้เลย [เจ๋ง]
blackscale ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/02/15, [09:55:22] »

ตามที่หัวข้อตั้งไว้
ในเนื้อหา ของคำแนะนำมือใหม่ ของคุณ Romeo_pop ได้อ่านหมดแล้ว
แต่อยากได้คำแนะนำเรื่องของใช้ที่พอดีไม่มากและน้อยเกินไป

เลี้ยงปลา 5-6 ตัวไม่เกินนี้ และ ก้นตู้ ครับ

ตอนนี้ก็ซื้อตู้มือ2พร้อมขาไม้มาแล้ว+กรองแขวน2ตัวแบบใหญ่กับเล็กยี่ห้อJenecaมาในราคา 500
 เป็นตู้ 24x12 สูง 18 หนา 3 มิลถึง 3.5 ไม่แน่ใจ.
พัดลม 220v ขนาด 5 นิ้วราคา 250 บาท ปั้มน้ำทั่วไป. ร้อยกว่าบาท เทอร์โมมิตเตอร์ 30 บาท ปั้มอากาศถูกๆ ร้อยกว่าบาท
อันนี้ที่มีอยู่น่ะครับ
ของที่ว่าจะซื้อ
1.ตัววัดเค็มแบบถูกๆไปก่อน...... เอาแบบกล้องส่องดีกว่าครับ ระยะยาวคุ้ม ไม่เพี้ยน
2.สกิมเมอร์ Weipro2011....ตามงบ แต่เป็นผมซื้อดีๆเลยครับเผื่ออนาคต เช่น Cruve 5
3.ปั้มทำคลื่น ขนาด 5000L/hr... wp-10
4.โคม Led อันนี้ไม่รู้ใช้กี่โคมดีและกี่วัตร ขอราคาไม่สูงมาก และถ้าได้สีฟ้าๆชมพูๆจะดีมากเลย.. No comment,
5.เกลือปลาทะเล อันนี้ก็ไม่รู้ใช้ยี่ห้ออะไรดีแนะนำด้วยครับขอราคาไม่สูงมากเช่นกัน...อควาเลส
6.แบคทีเรีย ใช้ในจำนวนเท่าไหร่ในตู้ขนาดนี้ ...ไบโอไดเจส ก้อราวๆ 12 หลอด หรือซุปเปอร์แบค
7.temp control ควบคุมพัดลม....ผมใช้ชิลเล่อดีฟ่าเช่น 28A เผื่อลงก้นตู้เยอะ
เท่านี้ครับที่รู้ มีอะไรขาดไปน้อยไปหรือมากไป แนะนำด้วยน่ะครับ

รอท่านอื่นเสริมครับ อันนั้นผมแค่แนะนำส่วนตัว
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/02/15, [09:56:15] »

0. กระจกบางไป อย่างแย่ๆ 5-6มิล 8มิลพอได้ 10มิล ชัวร์ปลอดภัย
1. วัดความเค็มแบบถูกๆไม่ค่อยแม่นยำ ถ้าจะใช้ ลองหาเทียบกับกล้องค่อยนำไปใช้งาน ใช้ไปนานๆมีเพีี้ยนบ้าง
2. สกิมเมอร์ถ้ามีดีกว่านี้ก็ดี ถ้ายังไม่มีในใจ ใช้ไปก่อน
3. ปั๊มคลื่นแรงไป ซัก 2-3พันลิตร น่าจะดีกว่า
4. LED มีแบบสำเร็จ กับแบบสั่งทำ(DIY) ลองดูราคา ในห้องซื้อขายส่วนมากมีขนาดตู้ระบุให้อยู่แล้ว
5. เกลือทั่วไปเช่น aquaraise, blue ocean หรือเกลือต่างประเทศ ตามกำลังทรัพย์ครับ
6. แบคฯ ใช้ทีละหลอด ช่วงรันน้ำ และ หลังการเปลี่ยนน้ำ
7. TempController + พัดลม ให้เผื่อช่วงอากาศร้อน ถ้าคาดว่าจะเกิน30องศา ใช้เป็นชิลเลอร์ครับ
narapat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/02/15, [10:03:05] »

อยากแนะนำเรื่องปั้มน้ำหลักครับ ใช้ยี่ห้อดีๆไปเลยครับ ราคาสูงหน่อยแต่คุณภาพดีกว่ามากครับ

เช่น เรื่องความร้อนที่น้อยกว่าปั้มราคาถูก กำลังส่งน้ำที่แรงตามที่บอกจริง เสียงขณะทำงานที่เงีบบมากๆ

ลองดูนะครับ ส่วนตัวผมใช้ sicce 2.0 ตู้ 24 นิ้วครับ ราคาถูกๆก็ atman 104 ก็โอเคนะครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/02/15, [10:34:31] »

เพื่อนๆช่วยตอบกันเยอะเลยดีจัง [เจ๋ง]
ขอเสริมนิดถ้าใช้ตู้ผมเป็นแบบแนะนำว่าทำกรองล่างไปเลยจะได้ไม่ต้องทำใหม่ให้ยุ่งเหมือนผม
เพราะจะได้ติดตั้งลูกลอยเติมน้ำกับเพิ่มปริมาตรน้ำในระบบได้อีกเยอะตู้จะดูแลง่ายกว่ามากมาย
แต่ถ้าใช้แค่กรองแขวนใช้ตัวใหญ่ 1 ตัวพอ ปั้มต่างๆ ปั้มทำคลื่น สกิมเมอร์ใช้ของดีหน่อยดูที่ W ครับ
เอาที่ใช้ W น้อยแต่ทำน้ำได้เยอะตู้จะได้คุมอุณหภูมิได้ง่ายขึ้น ตำแหน่งวางตู้สำคัญมากสำหรับตู้พัดลม
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/02/15, [11:26:28] »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้คำแนะนำน่ะครับมีประโยชน์มากเลยบางเรื่องก็ไม่มีในตำรา ขอบคุณครับ

แต่ผมหมดห่วงเรื่องชิลเลอร์แล้วเพราะผมทำเป็น แค่อยากจะลองใช้พัดลมดู
เพราะชิลเลอร์ที่ผมทำขายไปแล้ว [on_007]เลยอยากจะลองดูว่าพัดลมจะไหวไหมถ้าไม่เวิคก็จะทำชิลเลอร์ขึ้นมาใหม่อีกตัวครับ

ขายไป1500อิอิอิขาดทุนนิดๆเพราะตอนนั้นคิดจะทำมาใช้เลี้ยงนี้ละ แต่ตอนนั้นคิดว่าทำตู้ทะเลใช้งบเยอะและบานปลายก็เลยเลิกไป แต่ตอนนี้คิดจะทำจริงจังเพราะใจมันเรียกร้องไม่หยุดคิดซะทีเลยว่าจะเริ่มใหม่ เห็นตู้คนอื่นแล้วมันสวยงามมากมายทนไม่ไหวครับ

นี้ครับที่ผมทำไว้ ลูกค้าซื้อไปลงตู้ 36 เค้าบอกคุมอุณหภูมิได้ดีเลย ok ok [เจ๋ง]

นี้ครับคลิปที่ผมทำไว้
คลิปที่1. http://youtu.be/aJn56_0Vs44
คลิปที่2. http://youtu.be/rBF1i5aWyqA
คลิปที่3. http://youtu.be/Ss72VBRgPIM

กินไฟน้อยเต็มที่ไม่เกิน 350 บาท/เดือน.

ขอบคุณครับ
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/02/15, [11:44:36] »

ตู้ 24 ถ้าไม่มีกรองล่าง+สกิมเมอร์ดีๆ ปลา 5-6 ตัวเยอะเกินไปครับ 2-3 ตัวก็พอ (ปลาเล็กเท่านั้น)

ส่วนกระจกบางจัง วัดผิดรึเปล่าครับ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/02/15, [11:49:15] »

ผมเอาวัดกะเอาอะครับ ตู้ที่ซื้อมาเจ้าของเก่าเค้าเลื้ยงไม้น้ำอะครับ

ถ้าไม่ได้ยังไงก็บอกน่ะครับ จะได้ซื้อตู้ใหม่ส่วนตู้เก่าจะเอาเป็นกรองล่างแทนไปเลยพอทำได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/02/15, [11:51:57] โดย Icefoyoice »
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/02/15, [12:24:05] »

ลืมถามไปครับถ้าผมเอาตู้ใหม่มา 30x18x18 หนา 8 มิล แล้วเอาตู้เก่า 24x12x18. มาทำกรองล่างจะพอได้ไหมครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์