Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ครั้งแรกกับ Hammer ที่ได้มา  (อ่าน 2575 ครั้ง)
binloei ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 10/02/15, [10:10:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ช่วงนี้ถามบ่อยอย่าเพิ่งรำคาญนะครับ  ถามว่าผมสังเกตุเห็นตรงขอบๆ  ตอนหุบ มันไม่มีเนื้อเยื้อหุ้ม  เป็นทั้งสองตัว  อีกตัวมีสี แดงๆชมพูตามรูปอันนี้คืออะไร  และก้มีตัวอะไรติดมากับข้างๆต้น  น่าจะหนอนท่อรึเปล่าต้องเอาออกมั้ย  ขอคำแนะนำด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ
chatkana ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/02/15, [10:15:16] »

อาการนี้คือมันยังบานไม่เต็มที่ครับ ถ้ามันบานเต็ม มันจะคลุมโครงแข็งไม่เห็นแบบนี้

สาเหตุ อาจมาจากหลายอย่าง ไฟ ค่าน้ำ อุณหภูมิ กระแสน้ำ ขอข้อมูลตู้ อายุตู้ อุปกรณ์ที่มีด้วยครับ
จะวิเคราะห์ได้ง่ายขึ้น

ส่วนชมพูๆไม่ต้องเอาออกหรอกครับ แต่อาการหดแบบนี้ถ้าปล่อยไว้ จะร่อนตายครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/02/15, [10:16:32] »

Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/02/15, [10:40:31] »

เป็นตู้  36 นิ้ว  มีกลองล่าง  ไฟ led  150w  มีสกิมเมอร์ ไม่รู้รุ่น เดวถ่ายภาพโดยรวมให้ดูครับ ตังตู้รันน้ำมาได้สองเดือนกว่าแล้ว  อุณภูมิ อยู่ระหว่าง  23 - 27 c  ครับ  จริงๆแล้วตอนเปิดไฟก้บานดีครับ  แต่ตอนที่ปิดกลางคืนพอตอนเช้าลงมาถึงสังเกตุเห็น  ตรงขอบส่วนใหญ่จะมีเหมือนเนื้อเยื่อหุ้มไว้แต่มีบางมุมมันไม่มีเนื้อเยื่อหุ้มมันปรกติรึเปล่าครับ

อันนี้รูปปัจุบันครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/02/15, [10:47:01] »

ให้สังเกตุเวลาบานเป็นหลัก
หากอยู่ในสภาพที่มันชอบ จะบานสุดๆ เนื้อที่โผล่ออกมานอกโครง อาจจะยืดออกมาได้เป็นนิ้ว (เฉพาะเนื้อนะ ยังไม่รวมส่วนที่เป็นก้านโพลิปหรือหนวด)

หากบานไม่เต็ม เริ่มบานน้อยลง ต้องคอยสังเกตุเอา

ขอบของโครง จะมีความคม การขยับบ่อยๆ อาจจะทำให้เกิดบาดแผล และนำไปสู่การติดเชื้อได้

ตามกระโหลก - โครงด้านนอก อาจจะมีพวกหนอนท่อเล็กๆ หรือ พวกกินตะกอนต่างๆ เกาะอยู่ นั่นเพราะ LPS มีอัตราการเจริญเติบโตช้ามาก กว่าจะได้เท่าที่เห็นก็ใช้เวลาเป็นปี-หลายปี จึงมีพวกนี้เกาะอยู่ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ

ที่ต้องปรับปรุงคือ อุณหภูมิ อยู่ระหว่าง 23-27 c มันกว้างไป หาทางทำให้นิ่งกว่านี้ครับ +- ได้ประมาณ1-2องศา ปัญหาจะไม่เกิด

blackscale ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/02/15, [10:55:48] »

อุณหภูมิแกว่งมากเลยครับ 23-27 ผมเคยเลี้ยง ช่วงเปิดไฟก้อบานปกติครับ แต่ปิดไฟก้อมีหดบ้าง แต่พอเปิดไฟใหม่ที่มันหด แล้วก้อค่อยๆบาน ...แล้วมันก้อค่อยๆตาย

Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/02/15, [11:06:33] »

ขอบคุณครับผม ต้องจัดการเรื่องอุณหภูมิคุมให้ได้ 25+-1  เดียวต้องได้หาฮีตเตอร์ก่อนครับ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/02/15, [11:13:30] »

อุณหภูมิแกว่งมากเลยครับ 23-27 ผมเคยเลี้ยง ช่วงเปิดไฟก้อบานปกติครับ แต่ปิดไฟก้อมีหดบ้าง แต่พอเปิดไฟใหม่ที่มันหด แล้วก้อค่อยๆบาน ...แล้วมันก้อค่อยๆตาย

ขอสอบถามเพิ่มครับ ของผมก้เป็นแบบที่ว่าเลยครับมันนานมั้ยครับกว่าจะตาย ขอบคุณครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 10/02/15, [12:01:25] »

ของผมน่าจะมาจากตัวปะการังด้วยครับ มันเป็นเจลลี่บราวน์ ค่อยๆเน่าแล้วลามเป็นเมือกๆ ผมเอาออกก่อนมันจะลามไปทั่วตู้...ด้วยเครดิต เพื่อนผม เขาแนะนำครับ เลยไหวตัวทัน
« ตอบ #9 เมื่อ: 10/02/15, [12:07:54] »

อุณหภูมิครับ แกว่งมากขนาดนี้ ไม่รอดครับ

อยู่ จว.ไหนครับ ทำไมสูงสุดได้แค่ 27 หรือเลี้ยงในห้องแอร์ครับ

Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 10/02/15, [12:21:05] »

ของผมน่าจะมาจากตัวปะการังด้วยครับ มันเป็นเจลลี่บราวน์ ค่อยๆเน่าแล้วลามเป็นเมือกๆ ผมเอาออกก่อนมันจะลามไปทั่วตู้...ด้วยเครดิต เพื่อนผม เขาแนะนำครับ เลยไหวตัวทัน

ครับขอบคุณครับ  ถ้าผมเห็นว่ามันมีอาการเริ่มเน่าผมจะได้เอาออกครับ ...
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 10/02/15, [12:25:37] »

อุณหภูมิครับ แกว่งมากขนาดนี้ ไม่รอดครับ

อยู่ จว.ไหนครับ ทำไมสูงสุดได้แค่ 27 หรือเลี้ยงในห้องแอร์ครับ

ผมอยู่จหวัดเลยครับ  บ้านผมเป็นตึกแถวเลี้ยงอยู่ชั้นล่าง  อากาศข้อนข้างเย็นครับในบ้าน  กลางคืนอากาศจะยิ่งหนาว  หน้าบ้านปิดตลอดความร้อนตอนกลางวันแทบจะไม่เข้ามาในบ้านช่วงนี้แอร์ไม่ได้เปิดครับ แต่ถ้าหน้าร้อนก้เปิดทั้งวัน...
« ตอบ #12 เมื่อ: 10/02/15, [13:32:44] »

ถ้างั้น ถ้าสูงสุด 27  ดูในช่วงร้อนสุดของปีด้วยนะครับ เมย-พค ช่วงร้อนตับแตก

ใช้ฮีตเตอร์คุมให้อยู่ราวๆ 26-27 ครับ โดยส่วนตัวผมอยู่ใน กทม.
ไม่ได้ใช้หรอกครับฮีตเตอร์ เพราะมันร้อนมากกว่าเย็น ปีๆนึงเย็นไม่เกินอาทิตย์ก็เลิก
ผมใช้ชิลเลอร์คุม ที่ 25.5-26.5 เช่นกัน

ดังนั้น ถ้าติดฮีตเตอร์ พอหน้าร้อน แล้วอุณหภูมิมันไป 29-30 เราตั้งไว้ที่ 27 มันก็ไม่ได้ทำงาน
เท่ากับแกว่งอีกอยู่ดี ลองพิจารณาดูครับ

Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 10/02/15, [13:55:28] »

ถ้างั้น ถ้าสูงสุด 27  ดูในช่วงร้อนสุดของปีด้วยนะครับ เมย-พค ช่วงร้อนตับแตก

ใช้ฮีตเตอร์คุมให้อยู่ราวๆ 26-27 ครับ โดยส่วนตัวผมอยู่ใน กทม.
ไม่ได้ใช้หรอกครับฮีตเตอร์ เพราะมันร้อนมากกว่าเย็น ปีๆนึงเย็นไม่เกินอาทิตย์ก็เลิก
ผมใช้ชิลเลอร์คุม ที่ 25.5-26.5 เช่นกัน

ดังนั้น ถ้าติดฮีตเตอร์ พอหน้าร้อน แล้วอุณหภูมิมันไป 29-30 เราตั้งไว้ที่ 27 มันก็ไม่ได้ทำงาน
เท่ากับแกว่งอีกอยู่ดี ลองพิจารณาดูครับ

ขอบคุณสำหรับการแนะนำทุกท่านครับ  เดวผมจะศึกษาเรื่องการคุมอุณหภูมิอีกทีนะครับ  ...  [on_026]
jiffy ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 10/02/15, [14:55:12] »

ขอถามค่ะ มือใหม่เหมือนกัน การที่ Hammer หดตอนปิดไฟ และบานตอนเปิดไฟ คือไม่ดีหรอค่ะ ต้องบานตลอดไม่ว่าจะเปิดหรือปิดหรอค่ะ กำลังคิดจะซื้อมาเลี้ยงพอดี อ่านแล้วก็งงๆ
« ตอบ #15 เมื่อ: 10/02/15, [15:21:33] »

ปิดไฟแล้วหดตัว เปิดแล้วกลับมาบานใหม่ แบบนั้นผมว่ามันปกติครับ เหมือน ปกร. ทั่วไป แต่ที่น่าห่วงคือตัว ปกร.เอง อาจจะมีการช้ำในจากท้องทะเล หรือขนส่ง มันจะไม่แสดงผลออกมาจนกว่ามันมาอยุ่ตู้เรานี่แหระ ถึงรู้ เพราะถ้าซื้อมาจากที่ร้าน ถ้ามันร่อนหรือไม่สมบรูณ์ เราก้อคงไม่ซื้อมา...เมือกสีน้ำตาลๆ ลองยกดมดูครับ มันจะมีกลิ่นเหม็นเน่า เวลายก ระวังปั้มคลื่น ปั้มน้ำด้วย เดี่ยวมันจะพัดไปทั่วตู้ ของผมซื้อมา มีอายุ 2 อาทิตย์ ก้อจากไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 10/02/15, [15:40:05] »

ขอถามค่ะ มือใหม่เหมือนกัน การที่ Hammer หดตอนปิดไฟ และบานตอนเปิดไฟ คือไม่ดีหรอค่ะ ต้องบานตลอดไม่ว่าจะเปิดหรือปิดหรอค่ะ กำลังคิดจะซื้อมาเลี้ยงพอดี อ่านแล้วก็งงๆ

การบานของก้นตู้ ต้องใช้พลังงาน
บานรับแสง จำเป็นต้องบาน เพื่อสังเคราะห์แสง

ไม่มีแสง ก็ไม่บาน เป็นการประหยัดพลังงานครับ
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 12/02/15, [08:30:25] »

วันนี้สังเกตุเห็นหนวดยาวๆ ที่ออกมาจากตัว แฮมเมอร์ นี่ปรกติใช่มั้ยครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: 12/02/15, [09:48:58] »

ปกติ
เป็นหนวดสอดแนม... [on_008]
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 12/02/15, [10:27:57] »

ขอบคุณครับ   พอไอ้หนวดสอดแนมนี่ไปโดนอีกตัวข้างๆ  อีกตัวมันหยุดนิ่งไม่ขบับเลยครับ  และทำท่าจะหุบด้วย  ตอนนี้ผมเลยส่งตัวสีน้ำตาลไปอยุอีกฟาก  รอดูผลต่อครับว่าจะบานเผมือนกันรึเปล่า
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์