Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าpHในตู้สูงทำไงดีครับ  (อ่าน 6112 ครั้ง)
desper011 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/02/15, [22:05:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ค่าPHในตู้ทะเลผมตั้ง8.6 นู้นครับ cryingrun n032 วัดค่าน้ำธรรมดาpHก็ 7เเล้วครับ อยู่บ้านนอกด้วยไม่มีน้ำroจะลดpHยังไงดีคร๊าบบ cryingrun cryingrun cryingrun น้องปลาสีไม่สดเลยเกี่ยวกับpHไหมครับ
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/02/15, [06:02:12] »

ถ้าไม่มีเครื่องกรอง Ro ก็ลองเปลี่ยนมาใช้บริการน้ำถัง ที่เขาส่งตามบ้าน หรือที่มีขายตามร้าน โชห่วยดูครับ ดีกว่าใช้น้ำประปา หรือไม่ก็น้ำตู้หยอดเหรียญ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/02/15, [09:16:03] »

ลดจริงๆ ก็ โซดาครับ แต่....ค่อยๆเติมทีละน้อยๆนะครับ การปรับเปลี่ยนต่างๆในตู้ไม่ควรทำแบบปุ๊บปั๊บ

ตู้ใหม่ๆ เดี๋ยว pH จะตกลงเองครับไม่ต้องห่วง

แต่ถ้าได้เป็น RO ก็ดีกว่า ลดปัญหาตะไคร่ได้เยอะ

ว่าแต่ใช้เกลืออะไร น้ำดิบได้7 น้ำเค็มได้ตั้ง8.6  ลองเปลี่ยนยี่ห้อเกลือดู อาจจะได้ต่ำกว่านี้

ปลาสีซีดมีหลายปัจจัยเช่นเรื่อง ไฟ อาหาร เป็นหลักมากกว่า  ปลาที่ว่าสีซีดคือปลาอะไรรึ?
desper011 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/02/15, [17:53:42] »

เกลืออเควเรสครับ บูลเเท้งครับที่ซีด ท้องขาวเลย ฟ๊อกเฟสก็ออกเหลืองอ่อนๆ ไม่เข้ม ตู้นาน1ปีเเล้วครับ [on_024] [on_024] ใช้ยาลดphดีไหมครับ
ANaRiElZ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/02/15, [17:55:29] »

โซดาตามเรปบนบอกก็ใช้ได้ แต่ลดได้ไม่นาน เพราะโซดามันก็แค่น้ำอัดคาร์บอน มันก็เลยเป็นกรด ลงตู้ทะเลเดียวคาร์บอนหมด เพราะมีปั๊มทำคลื่นคอยทำให้เกิดการแลกเปลี่ยนก๊าซ
กำลังสงสัยว่าน้ำส้มสายชูใช้ได้ไหม? แต่อย่าลองเลย เดียวเกิดปัญหาไม่คุ้ม
งั้นลองไปหาพวกสารที่มีขายตามร้านน่าจะดีกว่า [on_024]
หรือไม่ก็ทำแบบผมไปเลย ไม่วัดมันซะ ไม่รู้ละว่าทำไร  ้hahaha
ผมมั่นใจไปแล้วว่าเลือกเกลือดีมาใช้แล้วจะไม่ก่อปัญหากับระดับของที่เลี้ยง ผมไม่มีพวกเขาอะ
Oob. ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/02/15, [12:36:06] »

ผมเคยใช้น้ำส้มสายชู ค่อยๆเติมหลายวันจนได้ค่าที่ต้องการ
ไม่พบปัญหาอะไรครับ
ส่วนอัตราการเติมลองหาตามเว็บเมืองนอกดูครับ
แต่ปัญหาของ จขกท. ผมว่าใช RO ดีกว่า
เพราะใส่น้ำส้มทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำกลัวว่าอาจจะมีปัญหาอย่าอื่นก็เป็นได้

bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/02/15, [13:03:29] »

น้ำส้มสายชู ไม่จำเป็น ไม่แนะนำ

จะกลายเป็นการโดส VSV มีผลอย่างอื่นด้วยนอกจาก pH ลดลง

โซดา ปลอดภัยสุดแล้วครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์