Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยค่ะ  (อ่าน 650 ครั้ง)
mindparanee ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 09/02/15, [20:41:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 20' เป็นตู้ปะการังล้วน Lps (Spsนิดหน่อย) เพราะรุ่นแพงๆ ส่วนใหญ่แรงมาก แฟรก หรือก้นตู้ปริวเลยค่ะ wp-10 จะแรงไปไหมค่ะ เห็นว่าตัวเล็กดีมันจะแรงรึเปล่า หรือมีใครพอแนะนำได้บ้าง ตู้ 20' ต้องใช้ตัวทำคลื่นตัวไหน
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/02/15, [06:07:24] »

ตู้เล็กไซส์ ตู้ 20" ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ปั๊มทำคลื่นพวก Wp ก็จะมีตัวคอนโทล ลองปรับให้เบาที่สุดดูครับ อาจจะพอได้ครับ แต่จากที่เคยเลี้ยงตุ้เล็ก ผมจะใช้การไหลเวียนของน้ำเอาครับ ไม่ได้ใช้ปี๊มทำคลื่นครับ รอท่านอื่นเสริมครับผม

จากภาพเป็นตู้โชว์(ใบเก่าที่ร้านครับ สังเกตุมุมซ้ายบนจะมีปั๊มน้ำธรรมดา เล็กๆ 1 ตัว เน้นให้น้ำประทะกันเอง ของในตู้ก็พริ้วไหวดีครับ  อันนี้เป็นตัวอย่างนะครับ เผื่อจะนำไปปรับใช้กับตู้ที่บ้านดูครับ
mindparanee ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/02/15, [13:10:39] »

ตู้เล็กไซส์ ตู้ 20" ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ปั๊มทำคลื่นพวก Wp ก็จะมีตัวคอนโทล ลองปรับให้เบาที่สุดดูครับ อาจจะพอได้ครับ แต่จากที่เคยเลี้ยงตุ้เล็ก ผมจะใช้การไหลเวียนของน้ำเอาครับ ไม่ได้ใช้ปี๊มทำคลื่นครับ รอท่านอื่นเสริมครับผม

จากภาพเป็นตู้โชว์(ใบเก่าที่ร้านครับ สังเกตุมุมซ้ายบนจะมีปั๊มน้ำธรรมดา เล็กๆ 1 ตัว เน้นให้น้ำประทะกันเอง ของในตู้ก็พริ้วไหวดีครับ  อันนี้เป็นตัวอย่างนะครับ เผื่อจะนำไปปรับใช้กับตู้ที่บ้านดูครับ

ตอนนี้ใช้ปั้มแบบเดียวกันเลยค่ะ แต่รู้สึกมันจะ ไม่ค่อยเวียนทั่วสักเท่าไหร่
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/02/15, [05:49:54] »

หากใช้ปั๊มแบบเดียวกับผม หากวางด้านบน(เหมือนกัน) ก็จะมีปัญหาเรื่องตะกอนที่พื้นตู้ อาจต้องเปลี่ยนเป็นปั๊มทำคลื่น แต่เรื่องขนาดของปั๊มทำคลื่น ก็อาจเอาตัวที่เล็กที่สุด แล้วก็ลองปรับแรง-เบา ของคลื่น และกระแสน้ำดูครับ
ANaRiElZ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/02/15, [18:11:19] »

wp10 กำลังเหมาะ แล้วปรับความแรง+รูปแบบคลื่นเอาครับ
pui prom ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/02/15, [08:12:45] »

ที่บ้านก็ตู้ 20" ค่ะ ใช้ของ SOBO ตัวเล็กสุดค่ะ (WP-50M มั้ง จำรุ่นไม่ค่อยได้ค่ะ) นำหมุนเวียนโอเคนะคะ

ลองดูนะคะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์