Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้งฮีตเตอช่วยป้องกันจุดขาวได้อีกทางหรือปล่าวครับ  (อ่าน 572 ครั้ง)
Stark ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/02/15, [11:06:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ผมถึงเข้าเดือนที่2ครับผม 7วันท่ผ่านมากาตูนส้มขาวผมเป็นจุดขาวคับก็รักษาคือใส่ยาไปทั้งตู้มีแค่ส้มขาว แต่ไม่มีฮีตเตอ จึงอยากทราบว่าถ้าติดฮีตเตอตั้ง อุณภูมิไว้สัก30องศาจะมีส่วนช่วยให้จุดขาวเกิดขึ้นได้อยากหรือไม่ครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/02/15, [12:00:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จะเลี้ยงที่กี่องศา ก็มีโอกาสเป็นจุดขาวได้ทั้งนั้น

ปัญหาคือ ปลาเป็นสัตว์เลือดเย็น อุณหภูมิร่างกายจะเปลี่ยนแปลงตามอุณหภูมิภายนอก
ไม่เหมือนกับสัตว์เลือดอุ่น ที่มีกลไกการปรับอุณหภูมิในร่างกายให้คงที่

การรักษาอุณหภูมิให้คงที่เปลี่ยนแปลงน้อยๆ (1องศาไม่เกิน2องศา) ในแต่ละวันและระหว่างวัน จะช่วยให้ปลามีสุขภาพแข็งแรง โอกาสเกิดโรคต่างๆก็น้อยลง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์