Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งตู้ใหม่ขอวิธีลงก้นตู้หน่อยครับ  (อ่าน 1206 ครั้ง)
binloei ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 08/02/15, [19:37:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมรันน้ำได้สองเดือนกว่าแล้ว  ตอนนี้สั่งซื้อ  ปอมๆ  สตาร์  เห็ดsupperman  hammer  และกระดุม  ขอขั้นตอนการลงด้วยครับ  ของน่าจะมาถึง  สี่ทุ่มครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/02/15, [19:39:05] โดย binloei »
chatkana ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/02/15, [21:00:23] »

ถ้าไม่ดิป เพราะไม่มีน้ำยาดิปและไม่กลัวสิ่งแปลกปลอม (ซึ่งมันอาจมีหรือไม่มีก็ได้)
 ผมก็ไม่เคยดิปก่อนลง ผมใช้วิธีนี้ครับ

ลอยถุง 15-20 นาที เพื่อปรับอุณหภูมิ แกะถุง เอามือหยิบ วางลงไปในตู้ตรงจุดที่แสงเบาๆ (ไม่ใช่มืดนะครับ)
และมีกระแสน้ำพัดๆผ่านก่อน รอดูอาการซัก 1-2 วัน ถ้ามันปกติ
ไม่เหี่ยว ไม่หด ไม่ร่อน ผมก็ย้ายไปไว้ตรงจุดที่ตั้งใจจะวางครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/02/15, [21:48:40] »

ไม่ต้องค่อยๆผสมน้ำใช่มั้ยครับ...
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/02/15, [05:35:57] »

ปรับสภาพน้ำเหมือนลงปลาก็ชัวร์ดีครับ ผมใช้วิธีแบบนั้นเวลามีของมาลงที่ร้าน น้ำที่มากับถุงทิ้งทั้งหมดครับเอาแต่ตัวปะการังลงตู้เพียงอย่างเดียวครับ

เวลาใส่ตู้ก็ทำเหมือนที่ท่าน chatkana ไว้ในที่แสงเบากระแสน้ำเบาเพื่อให้ตัวปะการังได้ฟื้นก่อนแล้วค่อยว่างในตำแหน่งที่ต้องการครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/02/15, [07:28:38] »

ขอบคุณครับผมตอนนี้ลงเรียบร้อยแล้วครับ  ตะกี้ลงไปดูทุกอย่างบานหมดแล้วไม่น่ามีปัญหาอะไรแล้วใช่มั้ยครับ

ผมใช้วิธีลอยน้ำไว้  20นาที  แล้วตัดถุง ใช้กรรไกตัดในตู้  เพราะถุงทีใส่มาเล็กมากเอามือล้วงไปหยิบตัวปะการังไม่ได้
นั้นหมายถึงว่าน้ำที่มากับถุงตอนนี้ก้ลงไปผสมกับน้ำในตู้เรียบร้อยแล้ว  ต้องแก้ยังมั้ยครับ  ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ
chatkana ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/02/15, [09:53:47] »

ลงแล้วก็ลงไปครับ ตู้เลี้ยงปะการัง โดยมาก เขาก็ไม่ใส่ยาอะไรอยุ่แล้ว
การที่เราไม่ให้น้ำจากร้านค้าปะปนกับน้ำในตู้เรา เนื่องจากกลัวพวกสารเคมี หรือยาต่างๆ
ที่อาจเป็นอันตรายกับตู้เราครับ

คราวหน้าลอยถุงเสร็จ ยกมาที่อ่างล้างมือ ตัดถุงเทของใส่มือ สะบัดๆน้ำออกนิดๆ
แล้วค่อยลงตู้ก็ได้ครับ ปะการังมันไม่เปราะบางขนาดนั้นครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/02/15, [10:41:25] »

ครับผม  ขอบคุณครับ  ยอมรับว่าพอเห็นปะการังครังแรก  ตกใจครับ  เพราะแต่ละตัว  เมื่อเทียบกับรูปในตอนที่เราสั่งมันยังกะคนละตัวกันเลย   อย่าง แฮมเมอร์ ก้เหลือแต่โคน  ไอ้ที่เป็นปลายค้อนเหนี้ยยุบหายหมด  ปอมๆ ไม่ต้องพูดถึง  เหี่ยวยังกะผักบุ้งในหม้อสุกี้  สตาร์หดเห็นเหลือแต่ฐาน  จริงๆแล้วผมเห็นตอนแรกนึกว่าตายหมดละครับ  อิอิ แต่ตอนนี้ก้รอดตายกันครบทุกอย่างแล้ว  ตอนนี้รอดูต่อไปครับ  (คนขายก้ตามถามดีนะครับว่าได้รับของรึยังของเป็นยังบ้างก้มีการแนะนำดีครับ)..ถ้าท่านไหนมีอะไรแนะนำก้แนะนำกันได้นะครับ  ขอบคุณทุกท่านครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์