Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องถ่านครับ  (อ่าน 546 ครั้ง)
binloei ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/02/15, [09:50:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ในตู้ทะเลเราใช้ถ่านไฟธรรมดาใส่แทน Activated carbonได้มั้ยครับ...หมายถึงมีผลเสียอะไรรึเปล่า อย่างเช่น ค่า ph.
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/02/15, [10:00:29] »

ถ่านกัมมันต์ (Activated Carbon) ที่ใช้ในตู้ทะเล
เครดิต Ginkosea ของคุณ Angel นะครับ (ขอยืมอีกแระ.. [on_018])   อ่านจบเข้าใจเลย
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/02/15, [10:44:10] »

ขอบคุณครับผม  อ่านแล้ว ผมสรุปได้ว่าคุณสมบัติไม่เหมาะเนื่องจากถ่านไฟมีอินทรีสารบางอย่างที่กำจัดออกจากตัวถ่านไม่หมดโดยการเผ่าแบบธรรมดา ถ้าใส่อาจเป็นการเพิ่มสารอินทรีอื่นเข้าไปในระบบ  ซึ่งคาดเดาไม่ได้ว่าจะส่งผลอะไรต่อไปกับตู้  ถูกมั้ยครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/02/15, [12:12:30] »

activated carbon กว่าจะได้มามันต้องผ่านขั้นตอนต่างๆ เพื่อกำจัดนั่นนี่นู่น ออกไป
และยังแยกออกเป็นใช้กับอากาศ ใช้กับของเหลว
ยิ่งหากจะนำมาใช้กับตู้ทะเล ยิ่งต้องคัดเลือกถ่านที่ ไม่มีผลเสียกับตู้ และมีผลดีมากกว่า อีกทั้งมีการทดสอบการใช้งานมาก่อนที่จะถึงมือเราเรียบร้อยว่าไม่ส่งผลเสียกับตู้

ทีนี้ ถ่านไม้ที่พูดถึงหากนำมาใช้ คงใช้ได้แต่คงเสี่ยงเกินไปที่จะใช้ครับ เพราะไม่รู้ว่ามีอะไรในนั้นบ้าง การดูดซับดีแค่ไหน ส่งผลเสียให้กับตู้เราอย่างไร ฯลฯ  พอ บวก ลบ คูณ หาร แล้วไม่คุ้มเสี่ยงครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/02/15, [14:17:53] »

activated carbon กว่าจะได้มามันต้องผ่านขั้นตอนต่างๆ เพื่อกำจัดนั่นนี่นู่น ออกไป
และยังแยกออกเป็นใช้กับอากาศ ใช้กับของเหลว
ยิ่งหากจะนำมาใช้กับตู้ทะเล ยิ่งต้องคัดเลือกถ่านที่ ไม่มีผลเสียกับตู้ และมีผลดีมากกว่า อีกทั้งมีการทดสอบการใช้งานมาก่อนที่จะถึงมือเราเรียบร้อยว่าไม่ส่งผลเสียกับตู้

ทีนี้ ถ่านไม้ที่พูดถึงหากนำมาใช้ คงใช้ได้แต่คงเสี่ยงเกินไปที่จะใช้ครับ เพราะไม่รู้ว่ามีอะไรในนั้นบ้าง การดูดซับดีแค่ไหน ส่งผลเสียให้กับตู้เราอย่างไร ฯลฯ  พอ บวก ลบ คูณ หาร แล้วไม่คุ้มเสี่ยงครับ

ขอบคุณครับ  ตอนนี้ผมศึกษาหาความรู้ไปเรื่อยๆ   ...  ผิดถูกยังไงแนะนำกันนะครับ...
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์