Aqua.c1ub.net
*
  Sat 11/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ protein skimmer ยี่ห้อ skimz บ้างไหมครับ  (อ่าน 823 ครั้ง)
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 01/02/15, [18:01:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สนใจตัวที่ติดในตู้น่ะครับ เห็นร้านสีสันเอาเข้ามาขาย ดูดี ไม่เกะกะเหมือนพวก nac qq

http://skimz.sg/index.php?route=product/product&product_id=81

อยากรู้ว่าจะปั่นได้ดีแค่ไหน แต่หารีวิวไม่เจอเลยครับ

...จริงๆชอบ tunze 9004 แต่สู้ราคาไม่ไหว  [on_024]

Common-Akkie ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/02/15, [12:59:19] »

ผมเคยใช้ครับ ดีไซน์สวยเชียว ไม่เกะกะครับ ทรงเหมาะกับตู้นาโนมาก อยู่ในตู้ก็กลายเป็นอุปกรณ์แต่งตู้ได้เรย

ข้อดี
1 ปั้มอิตาลี ปั่นฟองละเอียดกว่าqq ฟองขึ้นดี
2 สวย ไม่เกะกะตู้ท่าไว้ตู้หลัก เข้ามุม สายไฟ สายอ้อก มองไม่เห็น เพราะซ่อนด้านหลัง
3 ปรับระดับความสูงได้โดยใช้แม่เหล็ก

ข้อเสีย
1 ปรับช่องทางน้ำออกไห้ออกมากออกน้อยแบบ qq ไม่ได้(ยกเว้นเอาสก้อตเทปมาแปะรูน้ำออกด้านล่างไห้เหลือรูระบายน้อยลง)
2 สกิมต้องการความสูงตู้มาก ประมาณ45 เซ็นเพราะแม่เหล็กอยู่สูงมาก เหมาะกับตู้ทรงสูง 30เซนไช้ไม่ได้แน่นอน(ผมไม่ไช้แม่เหล็ก ผมเอาไปร้านโมทำที่แขวนเอาเอง ถึงจะไช้ตู้ผมได้)
3 ปั้มใช้ไฟสูง11วัต ตู้นาโนออาจจะทำไห้อุณหภูมิสูงได้ง่าย
4 รูน้ำเข้าเป็นท่อโบ๋ แต่อยู่ด้านหลัง ปลิงหรือปลาตัวเล็กออจเข้าไปได้ ต้องเอาแผ่นเฟรมมาโมปิดเอา(ของผมปลิงชอบเข้าไป)
5 ถอดแยกเป็นชิ้นตอนล้างไม่ได้ จึงทำความสะอาดยากนิด1
6 ราคาแพง(สูงกว่าqq มากกว่าเท่าตัว)
ประมาณนี้ครับ สรุปคร่าวๆ ทรงสวยปั่นดี แต่ข้อเสียก็มีมากอยู่ ตอนนี้ผมเรยเปลี่ยนไปไช้hydor slim skim nano แทน skimzวางไว้เฉยๆและ รูปทรงแบบเดียวๆกัน แต่สวยกว่า ข้อเสียแบบที่พบใน skimz ไม่มี ยกเว้นข้อแรก ยังเป็นเหมือนกัน ปรับปริมาณน้ำออกไม่ได้ และข้อ6 (แพงกว่า qq ประมาน4เท่า)

ตามนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/02/15, [13:03:58] โดย Common-Akkie »
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/02/15, [13:22:12] »

[สุดติ่งกระดิ่งแมว]
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/02/15, [14:02:06] »

ขอบคุณมากครับ รีวิวได้ละเอียดมากเลย ดูจากข้อเสียแล้วผมใช้ qq ต่อไปก่อนดีกว่าครับ หุหุ

ตัว Hydor ผมก็ชอบมาก ชอบตรงที่ดักผิวน้ำด้วย เสียดายที่ไม่มีใครเอาเข้ามาทำตลาด

ทรงแนวๆนี้เลยเหลือยี่ห้อเดียวที่มีขายคือ tunze 9004 แต่ราคาก็...... [on_024]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์