Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทีครับหมดปัญญาละจริงๆ  (อ่าน 3164 ครั้ง)
Beerimix ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 25/01/15, [16:45:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ผม 18" มีนีโม่ลายปล้อง 1คู่ แต่ตัวมันดันเท่ากันมันไล่กัดกัน จนต้องแยกตัวดุ ออกใส่กล่องไว้ เนื่องจากอีกตัวที่ดดนไล่มันโดนไล่จนไม่ยอมกินอะไรเลย พอกักอีกตัวนึง ก็กินปกติทั้งคู่ เกี่ยวมั้ยว่า ในตู้มันมี ปะการังไข่ปลาหมึกอันเดียว มันเลยแย่งกัน เพราะตอนแรก ตัวดุอยู่ก่อนว่ายเล่นในไข่ปลาหมึก พอแฟนซื้ออีกตัวนึงมาลง แต่ตัวมันดันเท่ากัน มันก้แย่งที่กัน ตรงไข่ปลาหมึก ตอนนี้เอาตัวดุแยกใส่กล่อง อีกตัวมันกูอยู่ตรงไข่ปลาหมึกตลอด แล้วงี้จะทำยังไงให้มันไม่ตีกัน เรื่องไซต์พอเข้าใจ แต่เรื่องที่อยู่ของมัน ยังสงสัยอยู่ว่าต้องเพิ่มที่อยุ่ให้มันหรือยังไงครับ ตัวดุ กัก ได้ 1 เดือนตามที่มีคนเคยบอกมาว่ากักไว้สัก 1 เดือนให้มันมองหน้ากันเดียวมันก็อยุ่ด้วยกันได้ แต่พอผมครบ 1 เดือนปล่อยลงมาตอนแรกมันก้อยุ่ในไข่ปลาหมึก ดีทั้งคู่ พอปิดไฟตอนกลางคืนไข่ปลาหมึกมันจะหุบหมดเลย มันไล่กัดกันเหมือนเดิมจนอีกตัวที่แพ้ต้องไปหลบอยู่หลังสกิม ผมเลยต้องแยกใส่กล่องเหมือนเดิมเด๋วจะเป็นแผลเยอะ มีใครพอแนะนำวิธีแก้เกี่ยวกับ การ์ตูนได้มั้งครับ หรือต้องเพิ่มบ้านมันจริงๆ แต่ไอตัวที่ดุๆ ที่บอกมันไล่ยันกุ้งพยาบาลเข้าไกล้ไม่ได้เลย เลยต้องขังเอาไว้ แต่ใจอยากปล่อยมันลงมากเพราะสงสารมันชอนอนในกล่องกักปลา แต่ว่ายดีปกติ กลัวมันจะเครียด ใครพอมีวิธีแก้ หรือ แนะนำผมที  asspain asspain
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/01/15, [17:14:40] »

โดยปกติปลาการ์ตูนมันก็ห่วงถิ่นและโหดอยู่แล้ว
แต่เพราะขนาดตัว และชื่อบวกกับหนัง ทำให้ดูเหมือนน่ารัก
จากกรณีนี้ทางที่ดีที่สุดน่าจะเอาออกตัวนึง
เพราะตู้เล็กคงไม่มีทางที่จะอยู่ร่วมกันได้แล้ว
ต่อให้จับคู่กันมาก่อนแต่เจอแอนเท่านั้นแหล่ะปันใจทันที
narapat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/01/15, [18:56:48] »

คำตอบมันอยู่ในคำถามครับ ตู้ 18 ไงก็ไล่เชื่อผม ผมเรียนมา 5555

เรื่องแก้ปัญหาคงยาก นอกจากหาคนดูแลใหม่ แต่ก็นะแฟนซื้อมานี่ ขายทิ้งจะโดนแฟนงอลไหมครับลองคุยๆกันดูนะ ทิ้งไว้กัดตายเเน่
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/01/15, [18:59:55] »

คำตอบมันอยู่ในคำถามครับ ตู้ 18 ไงก็ไล่เชื่อผม ผมเรียนมา 5555

เรื่องแก้ปัญหาคงยาก นอกจากหาคนดูแลใหม่ แต่ก็นะแฟนซื้อมานี่ ขายทิ้งจะโดนแฟนงอลไหมครับลองคุยๆกันดูนะ ทิ้งไว้กัดตายเเน่
555555 นั้นนะสิผมมีอีกตู้นะ แต่รันน้ำยังไม่เสร็จอะ ต้องรอเสร็จก่อนถึงจะกล้าปล่อยไม่อยากเสี่ยง ระบบยังไม่ดีไม่อยากลงปลา ต้องรออย่างเดียวเลยครับ นั้นนะสิขายปลากลัวโดนแฟนเชือดน่ากลัวกว่าปลากัดอีก
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/01/15, [19:10:15] »

ถ้าสมมุติ เอาตัวที่ใหญ่กว่า มาลง ? มันจะยังกัดกันป่ะครับ ตัวเล้กมันจะไล่ตัวที่ใหญ่กว่ารึเปล่า ?
narapat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/01/15, [20:56:00] »

ไอ้ตัวที่ว่าเล็กมันเล็กขนาดไหนครับ ถ้าขนาดต่างกันมาก แบบเห็นได้ชัดเลย มันก็ลงได้

แต่เรื่องกัดไหมอันนี้ไม่ทราบ อยู่ที่ตัวปลาละครับ ว่าเก๋าขนาดไหน แต่ลายปล้องตัวใหญ่โตไว ตู้ 18 นี่คับแน่นเลยนะ อีกอย่างลงปลาอื่นก็โดนไล่แน่ 100% ถ้าเข้าใกล้บ้านมัน
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/01/15, [21:09:01] »

ไอ้ตัวที่ว่าเล็กมันเล็กขนาดไหนครับ ถ้าขนาดต่างกันมาก แบบเห็นได้ชัดเลย มันก็ลงได้

แต่เรื่องกัดไหมอันนี้ไม่ทราบ อยู่ที่ตัวปลาละครับ ว่าเก๋าขนาดไหน แต่ลายปล้องตัวใหญ่โตไว ตู้ 18 นี่คับแน่นเลยนะ อีกอย่างลงปลาอื่นก็โดนไล่แน่ 100% ถ้าเข้าใกล้บ้านมัน
ประมาณ 1.5 เกือบ ๆ จะ 2 นิ้วละอีก ตัว ไม่ไล่นะครับ มีเบบี้แทงค์ ตัวนึง อยู่มาจะ 3 เดือนแล้วครับ เบบี้เทงค์นี่รู้จสึกจะ 2.5 ไกล้ ๆจะ3 นิ้วละปกติไม่ไล่ แต่ไล่นีโม่ด้วยกันเองกับกุ้งพยาบาล ถ้าจะเข้าไปแถวๆ บ้านมันน่ะ ไอตัวที่ว่า 1.5 เนี่ยละ อย่างดุเลย
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/01/15, [10:06:54] »

คุยกับแฟนก่อน ว่าจะ ขายทั้ง 2 ตัวเลย แล้วไปซื้อที่มันจับคู่มา จบเรื่อง ครับ
Super_tew ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/01/15, [19:10:27] »

ผมว่าตู้เล็กไปครับ ๆ
« ตอบ #9 เมื่อ: 26/01/15, [21:45:37] »

ผมเห็น iq3 เล็กกว่าผม เค้ายังเลี้ยงคู่กันได้เลย  036

ตอนนี้ปล่อยปลาไปเรียบร้อยแล้วเหลือไว้ตัวเดียวเลี้ยงตัวเดียวก็ดีหน่อยตรงที่ประหยัดพื้นที่ ้hahaha
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #10 เมื่อ: 26/01/15, [23:53:19] »

เห็นเขาว่าเอาแน่เอานอนไม่ได้อ่ะครับปลาการ์ตูน ซื้อแบบจับคู่แล้วพอลงตู้ไล่กัดกันก็มี

ผมอยากเลี้ยงเหมือนกัน แต่กะจะลงตัวเดียว ตัดปัญหา 555

จริงๆเพราะตู้ผมเล็กด้วยแหละ เลยไม่อยากเลี้ยงคู่ ของเสียเยอะ
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #11 เมื่อ: 27/01/15, [09:59:27] »

จริงๆ ถ้าปลาจับคู่เต็มวัย โอกาสที่จะแยกนั้นน้อยมากครับ ส่วนมากจะเจอปลาอายุน้อยที่จับคู่ใหม่ๆ ยังเปลี่ยนเพศไม่สมบรูณ์ โอกาสแยกคู้มีสูงครับ โดยส่วนตัวผม ผมจะหาร้านที่ไว้ใจได้ ถามเค้าว่า ปลาอายุเท่าไร โดยปกติถ้าโตเต็มวัย ก็จะประมาน 6 เดือน - 1 ปี ซึ่งปลาจับคู่อายุประมานนี้ ราคา จะแพงกว่า ปลาจับคู่ใหม่ๆ เยอะเลยครับ แต่จะได้ความแน่ใจว่าปลาจะไม่เป็นเพศไปเป็นตัวเมีย แน่นอน
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #12 เมื่อ: 27/01/15, [10:46:46] »

ต่อให้จับคู่แล้วก็อยู่ที่นิสัยส่วนตัวอีกครับของผมจับคู่กันเกิน 2 ปีอยู่กันสงบสุขอยู่ๆก็ไล่ฆ่าตัวผู้ซะงั้นเพราะฉะนั้นการเลี้ยงตูนในตู้ไม่ใหญ่มากจึงควรดูแลสังเกตความผิดปกติบ้าง...
ป.ล.ตัวเมียที่ผมมีมันดุเป็นกรณีพิเศษด้วยแหละ
Chaybee ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 27/01/15, [14:55:14] »

ต่อให้จับคู่แล้วก็อยู่ที่นิสัยส่วนตัวอีกครับของผมจับคู่กันเกิน 2 ปีอยู่กันสงบสุขอยู่ๆก็ไล่ฆ่าตัวผู้ซะงั้นเพราะฉะนั้นการเลี้ยงตูนในตู้ไม่ใหญ่มากจึงควรดูแลสังเกตความผิดปกติบ้าง...
ป.ล.ตัวเมียที่ผมมีมันดุเป็นกรณีพิเศษด้วยแหละ
เรื่องตัวเมียดุนี่ ผมเห็นด้วยเลยจริงๆคร๊าบพี่ป๊อบ ที่บ้านผมมาดุได้เลยดุจริงๆ 555 เหอะๆๆ ้hahaha [on_026] [on_055]
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 27/01/15, [16:37:02] »

ทำใจ  ขนาดปลาทอง ตะกรับเขียวเลี้ยงตู้เดียวกันกับการ์ตูนคู่นึงมาเป็นปี ดูสนิทกันดุกดิ๊ก คลอดเคลียร์เหมือนเพื่อนรัก
พอเอาการ์ตูนลงตู้ล่างได้แค่เดือนนึง เอาปลาทอง ตะกรับตามลงไป มันกัดตายตั้งแต่2ชม.แรก
เดาใจพี่เขายากมาก

ยิ่งเห็นภาพตอนมันไล่กัดจนตายแล้วสะเทือนใจฝุดๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์