Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาว่ายน้ำอยู่กับที่จะเป็นไรมั้ย  (อ่าน 2343 ครั้ง)
sipsippa ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 08/01/15, [11:59:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนแรกก็ปรกติดีครับว่ายไปว่ายมาพอเช้าวันนี้กลับว่ายอยู่กับที่ไม่ไปไหนเลยจะเป็นอะไรมั้ยครับ
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/01/15, [15:24:27] »

จากภาพครีบเปื่อยด้วยนี่
จากที่ผมเลี้ยงมาเดี๋ยวมันก็นอนครับ
ตัดใจได้ก็เอาออกเลยเพราะลามไปตัวอื่น โดยเฉพาะแองเจิล
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/01/15, [16:36:58] »

จากภาพครีบเปื่อยด้วยนี่
จากที่ผมเลี้ยงมาเดี๋ยวมันก็นอนครับ
ตัดใจได้ก็เอาออกเลยเพราะลามไปตัวอื่น โดยเฉพาะแองเจิล
[/quote

มันเกิดจากอะไรหีอครับ เป็นมาสองตัวแล้วครับอาการนี้
longduza ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/01/15, [21:19:53] »

ระบบยังไม่นิ่งรึป่าวครับ ตู้ขนาดใหน ตั้งตู้นานรึยังครับ ได้วัดค่าต่างๆของน้ำมั้ยครับ

มองเห็นเหมือนมีทรายก่อสร้างด้วย ผมเกรงว่าจะไม่เหมาะกับตู้ทะเลนะครับ ^^
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/01/15, [23:33:19] »

บอกตามตรงผมไม่ค่อยมั่นใจสาเหตุที่แท้จริง
แต่พอเป็นแล้วจะเป็นตามๆกัน
พวกแองเจิลจะปรับตัวกับน้ำใหม่ๆไม่ค่อยได้
พอลงไปซัก3-4วัน ตาจะขุ่นหรือปูด
ต่อมาก็ครีบเปื่อยและอาจมีจ้ำเลือดด้วย
แต่ถ้าปรับตัวได้ก็ไม่มีปัญหาแต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/01/15, [18:51:32] »

ระบบยังไม่นิ่งรึป่าวครับ ตู้ขนาดใหน ตั้งตู้นานรึยังครับ ได้วัดค่าต่างๆของน้ำมั้ยครับ

มองเห็นเหมือนมีทรายก่อสร้างด้วย ผมเกรงว่าจะไม่เหมาะกับตู้ทะเลนะครับ ^^

ตู้ประมาณเจ็ดเดือดครับ 24นิ้ว ส่วนทรายหนิผมไปเอามาจากหาดทรายแก้วที่เกาะเสม็ดครับ
narapat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/01/15, [20:59:35] »

เปลี่ยนน้ำบ่อยแค่ไหนครับ ตู้ 24 ระบบกรองเป็นไงครับ

น้ำในตู้ไม่ดีหรือเปล่าครับ เช็คค่าน้ำด้วยนะครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/01/15, [09:35:34] »

ให้ดู
1. ลักษณะภายนอกของตัวปลาทั้งตู้ ว่า สภาพปกติรึเปล่า มีจุด มีตุ่ม มีฝุ่นขาวๆ ฯลฯ คือถ้าไม่ปกติอาจจะติดเชื้ออะไรซักอย่างทำให้ไม่สบายตัว
2. อุณหภูมิกี่องศา  เช้า-กลางวัน-เย็น-ค่ำ เปลี่ยนแปลงมากแค่ไหน หากต่างกันมากเกิน ส่งผลให้เกิดข้อ 1
3. เปลี่ยนน้ำ บ่อยแค่ไหน ได้วัดคุณภาพน้ำบ้างหรือเปล่า ถ้าไม่ค่อยเปลี่ยน เปลี่ยนน้อยไป น้ำคุณภาพไม่ดี ส่งผลให้เกิดข้อ 1

ตอบได้แค่นี้ครับ รายละเอียดน้อยเกิน
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/01/15, [09:59:42] »

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบผมจะเอาไปประยุคใช้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์