Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเจ้าตัวนี้หน่อยครับ มันไม่บานเลย  (อ่าน 2100 ครั้ง)
Panzers ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/01/15, [06:20:03] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไม่ทราบว่าเป็นอะไร แต่ก่อนก็บานสวยดี แต่ตอนนี้ไม่ค่อยบานเลยครับ เกิดจากอะไรได้บ้างครับ .. ขอบคุณครับ

bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/01/15, [09:51:44] »

รายละเอียดน้อย ตอบได้กว้างๆนะ
1. มีศัตรูของกระดุม เช่น ทาก -  ทำให้บานเป็นบางโพลิป  ต้องลองดิปดูครับ (ด้วยน้ำยาดิป ไม่ใช่น้ำจืด)
2. ไฟ - ไฟที่ไม่แรงพอ/ไม่เหมาะกับตู้ ทำให้บานไม่สุด - ไม่บาน - คอยืดยาว
3. มีตะไคร่เกาะ - หากเริ่มมีตะไคร่เกาะบางๆ เรามองไม่เห็น แต่ก็ทำให้ไม่บานได้
4. ค่าน้ำไม่เหมาะสม - ทั้งเรื่องของค่า ความเค็ม อุณหภูมิ pH NO3 ฯลฯ ก็ทำให้ไม่บานได้

ให้รายละเอียดเยอะกว่านี้นิด จะตอบได้ถูกต้องมากขึ้น เช่น
- ไฟอะไรกับตู้ขนาดไหน
- ภาพตู้โดยรวม(Full Tank Shot)
- อยู่มานานแค่ไหน ไม่บานมากี่วัน
- ฯลฯ นึกอะไรออกก็ใส่เข้าไป จะได้เป็นข้อมูลให้ช่วยวิเคราะห์ได้ง่ายขึ้นครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/01/15, [16:21:53] »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
เป็นตู้ขนาด 36" ทั้งหมดที่เห็นในภาพอยู่มาประมาณ 2 ปีครับ มีชิลเลอร์ตั้งไว้ที่ 27 องศา ความเค็มของน้ำอยู่ประมาณ 32-33 เดิมผมใช้ไฟ zetlight ZP3600 แต่เปลี่ยนไฟเป็น eco-lamp เมื่อต้นปีที่แล้ว แต่เพิ่งจะมาไม่บานประมาณ 2-3 เดือนนี้ครับ
แต่ไฟตัวใหม่นี้มีแค่สีขาวกับสีน้ำเงิน ไม่ทราบว่าเหมาะกับตู้หรือเปล่า

แต่ก่อนมีกระดุมดอกเล็กอยู่อีกก้อนนึงก็อาการเดียวกันไม่บานและก็หดหายไปในที่สุด
ลองเปลี่ยนน้ำแล้วครับอาการก็ยังไม่ดีขึ้น เช็คค่า No3 ก็ไม่สูง ค่า PH ปกติครับ
สังเกตุที่ทรายจะมีตัวสีขาวๆ เป็นเส้นๆ เกิดขึ้นมาเยอะมาก ไม่ทราบว่ามันเป็นตัวอะไรครับ และมีผลดีหรือเสียอย่างไรกับตู้ครับ

ที่ตู้กรองมีตัวแบบนี้เยอะมาก ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร และเป็นอันตรายหรือเปล่าครับ

รบกวนด้วยครับ ตอนนี้กลัวว่าก้อนนี้จะหายไปอีกก้อนนึงครับ .. ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/01/15, [16:57:28] โดย Panzers »
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/01/15, [10:28:24] »

ไฟ KR93 ก็เลี้ยงได้ครับ เพราะเมื่อก่อนก็ใช้กันปกติ แต่หลังๆออกแนว FullSpectrum กันเยอะ เลยไม่ค่อยมีคนทำขายเฉพาะขาว+ฟ้า

ทีนี้ กระดุุมมันไม่ค่อยบาน ก่อนหรือหลังจากเปลี่ยนไฟล่ะครับ กับ ตำแหน่งวางกระดุม ได้วางตำแหน่งเดิมรึเปล่า ถ้าวางที่เดิมแต่เปลี่ยนไฟก็ลองดู
-ถ้าไม่บานตั้งแต่ยังใช้ Zetlight น่าจะออกริมๆหน่อย ไฟอาจไม่แรงพอในตำแหน่งนี้ ต้องค่อยๆขยับเข้าหาตำแหน่งที่ไฟแรงกว่าเดิม
-ถ้าไม่บานหลังจากเริ่มเปลี่ยนไฟเป็น KR93 อาจจะปรับตัวอยู่ครับ

ที่ผมเห็นคือ กระดุมมันออกยืดๆ
ยังไงลองค่อยๆขยับตำแหน่งเข้ามากลางตู้นิดนึงหรือตำแหน่งที่สูงขึ้น ค่อยๆย้ายนะครับใจเย็นๆ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/01/15, [17:58:55] »

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

สอบถามอีกนิดนึงครับ เวลาเปลี่ยนน้ำ เราจำเป็นต้องดูดเอาทรายและตะกอนที่อยู่พื้นตู้ขึ้นด้วยไหมครับ หรือเปล่อยไว้อย่างนั้น ดูดเฉพาะน้ำในตู้กรองก็พอครับ ..
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/01/15, [18:08:44] »

ส่วนตัวผมปรับทางน้ำดันไปที่ทางน้ำลงแล้วใช้ที่คีบเกลี่ยหน้าทราย เป่าตามหิน 2-3 รอบรอน้ำใสก็ปิดระบบล้างกรองครับ
ตัวที่ถามคือหนอนท่อครับ
Bulioapq ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/01/15, [19:09:19] »

no3 ไม่เยอะนี้คือแค่ไหน? ค่า kh ก็มีส่วนน่ะคับ
เปลี่นนน้ำ กี่ครั้งต่อเดือน ?
ดูพื้นแล้วหมักหมม มากเลย ตอนเปลี่ยนน้ำก็ดูดๆออกน่อยล่ะกัน
หนอนท่อพวกนี้ของผมชอบเกิดใน ที่น้ำนิ่งๆ เช่นในกรองล่าง ช่องน้ำลง

ลองปรับกระแสน้ำให้มัน โฟลทั่วตู้ดู ecotech ทำได้สบายอยู่แล้ว
ตรงกลางข้าง ปลานีโม ทางซ้ายใช่เห็ดไหม?
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/01/15, [15:51:24] »

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบนะครับ

ค่า No3 อยู่ประมาณ 25mg/l วัดตอนก่อนเปลียนน้ำ ส่วนเรื่องการเปลี่ยนน้ำผมไม่ค่อยได้เปลี่ยนครับ ปกติจะเดือนละครั้ง แต่บางครั้งก็เกินไปเดือนครึ่งถึงสองเดีอนก็มี  ค่า Kh ใช้อะไรเป็นตัววัดครับ ตอนนี้ผมมีชุดวัดอยู่ 3 ค่า คือ Ph No2 No3 ครับ
ที่ทรายผมไม่ค่อยกล้าไปยุ่งกับมัน พอไปดูดมันจะมีฝุ่นขาวๆ ออกมากลัวว่าจะไปทำให้ระบบมีปัญหา ถ้าผมจะแก้จุดที่หมักหมจุดนี้ผมสามารถดูดทรายขึ้นมาเลยได้ไหมครับ ระบบจะมีปัญหาไหม หรือมีวิธีไหนที่จะแก้การหมักหมตรงจุดนี้ได้บ้างครับ

ที่อยู่ข้างปลากาตูนส์เป็นเห็ดครับ ควรแก้ไขอะไรหรือเปล่าครับ แนะนำได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/01/15, [15:57:28] โดย Panzers »
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/01/15, [21:00:32] »

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบนะครับ

ค่า No3 อยู่ประมาณ 25mg/l วัดตอนก่อนเปลียนน้ำ ส่วนเรื่องการเปลี่ยนน้ำผมไม่ค่อยได้เปลี่ยนครับ ปกติจะเดือนละครั้ง แต่บางครั้งก็เกินไปเดือนครึ่งถึงสองเดีอนก็มี  ค่า Kh ใช้อะไรเป็นตัววัดครับ ตอนนี้ผมมีชุดวัดอยู่ 3 ค่า คือ Ph No2 No3 ครับ
ที่ทรายผมไม่ค่อยกล้าไปยุ่งกับมัน พอไปดูดมันจะมีฝุ่นขาวๆ ออกมากลัวว่าจะไปทำให้ระบบมีปัญหา ถ้าผมจะแก้จุดที่หมักหมจุดนี้ผมสามารถดูดทรายขึ้นมาเลยได้ไหมครับ ระบบจะมีปัญหาไหม หรือมีวิธีไหนที่จะแก้การหมักหมตรงจุดนี้ได้บ้างครับ

ที่อยู่ข้างปลากาตูนส์เป็นเห็ดครับ ควรแก้ไขอะไรหรือเปล่าครับ แนะนำได้เลยครับ
ฝุ่นขาวๆนั้นและคับ ควรดูดออก
การแก้ไข คือใช้ ปั้มทำคลื่นเป็นตัว ไล่พวกขี้ปลา พวกเศษอาหารพวกนี้ขึ้นมาจากตู้
ให้มันไหลไปลงกรองล่าง  ลองปรับไปเรื่อยๆ แล้วจะรู้ว่ากระแสน้ำตัวเองมันไปทางไหน

อันนี้เป็นรูปตัวอย่าง ที่ผมลองคิดเล่นๆดูจากสิ่งที่คุณมีน่ะ

สีแดงคือ การปรับ ท่อน้ำขึ้น คือของคุณมันแยกเป็นสองทางใช่ไหม?
อันแรก เส้นสีแดงคือตำแหน่งที่ต้องเปลี่ยน  ให้มันเป่าไปทาง กล่องน้ำลง เพราะมันจะได้เป็นตัวเป่าเศษขี้ฝุ่นขี้ปลา ลงกล่องล่าง
เส้นสีเขียวอ่อน คือ กระแสน้ำที่น่าจะเกิดขึ้น

อันสอง ให้มันเป่าไปที่ กลางตู้ เพื่อจะได้เป็นกระแสน้ำให้ปะการัง

ส่วนปั้มทำคลื่นลองย้ายไปด้านหลัง แล้วยิง ไปฝั่งตรงข้ามดู ใช้โหมดแบบโยกๆ เพื่อจะได้เป็นคลื่นให้ปะการังด้วย
เส้นสีส้มคือ กระแสน้ำที่น่าจะเกิดขึ้นจากตัวทำคลื่น
ลองดูน่ะ

... ส่วนตัวแนะนำให้เพิ่มปั้มทำคลื่นอีกตัว ecotech เอาไว้สร้างกระแสน้ำให้ปะการัง
อีกตัว เอาไว้ไล่พวกขี้ปงขี้ปลาลงกรองล่าง

ส่วนเรื่องเห็ด มันยืดน่ะผมว่า เรื่องไฟแรงไม่แรงนี้ อันนี้ไม่รู้ไม่เคยใช้ ecolamp
แต่ zetlight zp3600 มันก็โออยู่น่ะผมว่า  036

ออกนอกเรื่องหัวข้อไปซ่ะเยอะเลย  [on_026]
ผมว่าไอ้กระดุมนี้มันแล้วแต่ อารมณ์น่ะ  [on_065]
คือที่บ้านมี ดุมเขียวปากม่วง แฟรกหนึ่ง ตอนมานี้บานแบบสวยมาก ตอนนี้เป็นฝ่อๆ
แต่ไม่ตายน่ะ จะมีบ้างดอกที่มันบาน ส่วนอีกหลายที่ไม่บาน  [on_053]
ผมก็ไม่ได้ซีน่ะ เพราะมันเป็นแค่แฟรกเดียว อันอื่นบานทุกอย่าง ก็ปล่อยๆไป คิดว่ามันคงเป็นพฤติกรรมธรรมชาติอย่างหนึ่ง

Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 10/01/15, [00:12:33] »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีมากครับ ผมลองปรับทิศทางของกระแสน้ำแล้ว คงต้องรอดูผลอีกที

ที่บอกว่าให้เพิ่มทำคลื่นอีกตัวนึงนี้ ควรจัดวางไว้ตรงไหนครับ ถึงจะเป่าพวกขึ้ปลาหรือสิ่งสกปรกลงกรองล่างได้ครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 10/01/15, [19:35:59] »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีมากครับ ผมลองปรับทิศทางของกระแสน้ำแล้ว คงต้องรอดูผลอีกที

ที่บอกว่าให้เพิ่มทำคลื่นอีกตัวนึงนี้ ควรจัดวางไว้ตรงไหนครับ ถึงจะเป่าพวกขึ้ปลาหรือสิ่งสกปรกลงกรองล่างได้ครับ
อันนี้ต้องลองเองคับ เพราะว่าท่อน้ำลงของ คุณมันอยู่มุมตู้
ผมไม่รู้ว่ามันต้องจัดกระแสน้ำยังไงของเสียถึงจะลงไป
... ลองเอาปั้มตัวใหม่ไปไว้แทนที่ mp10
แล้วเอา mp10 ย้ายไปฝั่งตรงข้าม ของตำแหน่งตอนแรกที่คุณจัดดูน่ะ  [on_007]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์