Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: JNS vs Tunze Or Reef Octopus  (อ่าน 2416 ครั้ง)
sua ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 03/01/15, [18:58:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กำลังจะเปลี่ยนใหม่ เลยแวะมาขอความรู้หน่อยครับ มีที่ตรงใจอยู่ 3 รุ่น ใช้กับตู้ปลาล้วน ประมาณ 1000L
เพิ่มเติมครับ ตอนนี้ใช้ BM HERO 220 อยู่
**** จาก 3 ตัวนี้อันไหนน่าใช้กว่ากันครับ รึว่าจะไปหา BK มือสองดี รบกวนด้วย

1. JNS SK-6 :: 26k
    อ้างอิง  http://reef-aholic.com/shop/index.php?route=product/product&page=2&manufacturer_id=21&product_id=113
    ว่าแต่ Air Intake: 2520 LPH นี่มันทำน้ำกี่ลิตร ครับ ?

2. Reef Octopus® Regal 12” Recirculating External Skimmer REGAL-300EXT  :: 26k
    อ้างอิง  http://seasunaquarium.com/shop/index.php?page=shop.product_details&flypage=flypage.tpl&product_id=332&category_id=142&option=com_virtuemart&Itemid=4

3. Tunze 9430 :: 22k
   อ้างอิง  http://www.tunze.com/fileadmin/gebrauchsanleitungen/x9430.8888.pdf

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/01/15, [20:27:28] โดย sua »
joeboykub ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/01/15, [19:17:51] »

ผมว่าใหญ่ไปทั้งสามตัวครับ แต่ถ้าให้เลือกผมขอเลือก JNS เพราะปั๊มหาง่ายสุด

ธีร์
REEFBONES ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/01/15, [19:53:59] »

ไม่ต้องถึงกับ BK หรอกครับ
เชียร์ SK6 แล้วระบบปลาล้วนไปทำ moving bed เพิ่มก็เหลือๆแล้วครับ
pistoles ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/01/15, [00:37:08] »

ผมพึ่งสอย tunze 9430 มาเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้เองครับ

ก่อนจะเลือกซื้อก็ได้รับคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในสวนหลายอย่าง
ผมขอสรุปง่ายๆจากข้อมูลที่ได้มานะครับ

อย่างแรกคือพื้นที่วางในกรองครับ ถ้ามีที่ว่างพอที่จะใส่ได้ ตัดตัว external ออกครับมองแค่ internal พอ เดี๋ยวน้ำท่วมบ้านแล้วจะขำไม่ออก

อย่างที่สองคือ price/performance ราคาต่อประสิทธิภาพของสกิมเมอร์ มองได้สองทางคือระยะสัั้นกับระยะยาว
ระยะสั้นคือราคา ส่วนระยะยาวคือจำนวน watt ที่ปั๊มของสกิมเมอร์ใช้ ซึ่งเกี่ยวพันกับค่าไฟที่ต้องจ่าย

อย่างที่สามคือการรับประกัน แบ่งออกเป็นสองอย่างเหมื่อนกันคือระยะเวลารับประกัน และการสั่งอะไหล่ในกรณีที่มีปัญหาหลังการรับประกันครับ

และสุดท้าย คุยกับคนอื่นเยอะๆครับ ผมเชื่อว่าคุณมีร้านที่ซื้อก้นตู้ประจำอยู่ หรือถ้าไม่ประจำก็ไม่เป็นไรครับ  ลองหาเวลานั่งคุยนั่งปรึกษาเค้าดู ซึ่งปกติพอนั่งคุยนานๆก็จะมีลูกค้าคนอื่นๆที่เค้าเคยใช้สกิมเมอร์แบบต่างๆรุ่นต่างๆมานั่งคุยด้วยจะได้ทำให้เรารู้ข้อมูลที่ได้จากการใช้งานจริงไม่ใช่คำโฆษณาจากผู้ผลิตครับ

ส่วนที่ผมไฮไลท์ไว้สำคัญที่สุดครับ คุยกันเยอะๆคุยกันยาวๆ
ปล.ตอนผมไปนั่งคุย ไปบ่ายสามกลับทุ่มกว่าๆครับ หลายวันด้วย  นับรวมๆโดนค่าจอดเจเจมอลล์ไปหลายร้อย   [on_026]
REEFBONES ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/01/15, [01:16:06] »

ถั่วต้ม!!!! ถ้าให้ดีถามจากร้านที่ไม่ได้ขายอุปกรณ์จะดีกว่าครับ บางร้านก็เชียร์แต่ของที่ร้านตัวเองขายครับ
icestal2 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/01/15, [10:47:24] »

ถ้าหามือสอง bk ได้เชียร์เลยครับระดับ 1  ตามด้วย JNS SK-6 หรือ Tunze 9430 ได้หมดครับ

sua ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/01/15, [10:55:32] »

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ
ตอนนี้กำลังตัดสินใจอยู่ ว่าจะยังไงดีแต่ คงตัด ปลาหมึกออกเพราะ กรองผมที่ว่างเยอะพอสมควร+ขี้เกียจถู ^^"

อยากถามคุณ pistoles ต่ออีกหน่อยครับว่า เหตุผลที่เลือกใช้ 9430 นี่เพราะอะไรครับ แล้วก่อนซื้อ มีตัวอื่นเอามาเปรียบเทียบด้วยรึป่าว อ้อแล้วก็ใช้กับน้ำกี่ลิตรครับ

ปล. 1.ปั้ม tunze นี่เสียแล้วหาอะไหล่ยาก/รอนานเหรอครับ ?
      2.ปั้ม JSN SHARK 3.0 & SHARK 5.0 นี่ผลิตที่ไหน/จะมีแรงตกเหมือนปั้มจีนทั่วไปป่าวครับ

ขอบคุณครับ
pistoles ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 06/01/15, [13:34:57] »

ตอนนี้กำลังตัดสินใจอยู่ ว่าจะยังไงดีแต่ คงตัด ปลาหมึกออกเพราะ กรองผมที่ว่างเยอะพอสมควร+ขี้เกียจถู ^^"

อยากถามคุณ pistoles ต่ออีกหน่อยครับว่า เหตุผลที่เลือกใช้ 9430 นี่เพราะอะไรครับ แล้วก่อนซื้อ มีตัวอื่นเอามาเปรียบเทียบด้วยรึป่าว อ้อแล้วก็ใช้กับน้ำกี่ลิตรครับ

ปล. 1.ปั้ม tunze นี่เสียแล้วหาอะไหล่ยาก/รอนานเหรอครับ ?
      2.ปั้ม JSN SHARK 3.0 & SHARK 5.0 นี่ผลิตที่ไหน/จะมีแรงตกเหมือนปั้มจีนทั่วไปป่าวครับ

ขอบคุณครับ

จริงๆผมมอง BK อยู่นะครับหลังจากวัดขนาด BK แล้วรู้ว่ายัดไม่ลงก็ดู cove, jns, tunze
สำหรับสาเหตุที่เลือก tunze เพราะ
1. พอดีได้คุยกับคนที่ใช้สกิมเมอร์ 2 ตัว cove ปั๊ม 53W tunze 24W เค้าวางคู่กันเห็นว่าปั่นได้พอกัน
เวลาถอดถ้วยมาล้างไม่ต้องปิดสกิมเมอร์
2.มีช่องเสียบ Ozone ต่างหาก
3.Watt ของปั๊มที่กินไฟค่อนข้างน้อย

**ใช้กะน้ำ สองร้อยกว่าลิตรครับ  [on_008]  ที่ซื้อตัวใหญ่เพราะมีแผนจะขยายตู้ครับ ตอนนี้รอหาที่วางตู้ให้ได้ก่อน [on_051]
ตอนนี้เลยปั่นกันน้ำใสกริบเลยครับ overspec ไปสิบกว่าเท่า  [on_026]

ปล1. รอนนานมั้ย ไม่รู้ครับ ยังไม่เคยพัง 5555 [on_009]
ปล2. อันนี้ก็ไม่รู้ครับ  [เอ๊ะ!!!]

icestal2 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/01/15, [08:46:51] »

ขอบคุณครับ

tunze อะไหล่ไม่น่าจะหายาก เพราะมีเจ้าใหญ่ๆ 2 เจ้า มั้งนะครับ รอนานไหมอันนี้ต้องถามตัวเเทนจำหน่าย

jns ปั้ม ของยุโรป ครับ น่าจะบริษัทเดียวกับ sicce หรือผลิตให้อันนี้ไม่เเน่ใจครับ ส่วนเเรงปั้มไม่น่าจะตกครับ เพราะปั้มยุโรป ครับ
Luxuria ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/01/15, [14:32:41] »

อะไหล่ หาไม่ยากครับ ถ้าเล่นตัว SK-3 ผมไม่แนะนำนะครับ เพราะเท่าที่คุยๆกับคนที่ ใช่รุ่นนี้ รู้สึกว่าจะมีปัญหาเรื่องปั้ม แต่ก็เจอแค่รุ่น sk-3 เท่านั้น ใจจริงผมเชียร์ไปทาง tunze มากกว่า ส่วนตัวถ้า มีงบก็จัด BK  ไปเลย เรื่องความแหลกลานของการปั่น BK กินขาดเลยครับ รองๆลงก็ ATB Tunze JNS เท่าที่เห็นนะครับ แต่ในความคิดผม ปลาล้วนไม่ต้องถึง BK ก็ได้ครับ
Sine ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/01/15, [23:26:36] »

ไม่เคยใช้ทั้ง3ตัวเลยครับ
ขอเข้ามาเก็บความรู้ด้วยคน
sua ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 18/01/15, [11:03:10] »

ตอนนี้เหลือสองตัวเลือกครับ sk-7 กับ bk double cone 250ตัว 250 ทำน้ำได้น้อยเหลือเกินแค่ 1500ลิตร กลัวจะไม่พอ แต่ถ้า sk-7 นี่เกินพอแน่นอน

ใจอยากได้ sm 250 แต่งบไปไม่ถึง ได้แค่ dc 250 มือหนึ่ง ไม่งั้นคงจัดไปแล้ว
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์