Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ ไฟDIY กับ Zetlight อันไหนดีกว่าครับ  (อ่าน 1141 ครั้ง)
jatupat ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 01/01/15, [19:39:49] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ความรู้คับ
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/01/15, [19:49:22] »

ช่วงนี้เป็นคำถามฮอตฮิตมาก เรื่อง led เนี่ย 555

เลี้ยงได้รอดเหมือนกันครับ แต่คุณภาพ ประสิทธิภาพ หน้าตา แบรนด์ แปรผันตามราคาครับ เน้นประหยัด led ไทยประดิษฐ์ ก็เลี้ยงได้นะ อาจจะตั้งเวลาได้ ต้องลองถามคนทำดู ส่วน zetlight ก็ ตั้งเวลาได้ 5 ช่วงเวลา ตั้งได้ว่าจะให้แต่ละช่วงเวลายาวนานเท่าไหร่  [on_026]แต่ละช่วงก็ตั้งแสงสีต่างๆ ได้ว่าจะเอาสีอะไรแรงเท่าไหร่ มีโหมดฟ้าผ่าคัลเลอร์ฟุลให้ดูเป็นสีสันนิดหน่อย ก็ เลือกเอาตามชอบครับ ว่าอันไหนเหมาะกับตัวเอง
jatupat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/01/15, [19:52:05] »

ช่วงนี้เป็นคำถามฮอตฮิตมาก เรื่อง led เนี่ย 555

เลี้ยงได้รอดเหมือนกันครับ แต่คุณภาพ ประสิทธิภาพ หน้าตา แบรนด์ แปรผันตามราคาครับ เน้นประหยัด led ไทยประดิษฐ์ ก็เลี้ยงได้นะ อาจจะตั้งเวลาได้ ต้องลองถามคนทำดู ส่วน zetlight ก็ ตั้งเวลาได้ 5 ช่วงเวลา ตั้งได้ว่าจะให้แต่ละช่วงเวลายาวนานเท่าไหร่  [on_026]แต่ละช่วงก็ตั้งแสงสีต่างๆ ได้ว่าจะเอาสีอะไรแรงเท่าไหร่ มีโหมดฟ้าผ่าคัลเลอร์ฟุลให้ดูเป็นสีสันนิดหน่อย ก็ เลือกเอาตามชอบครับ ว่าอันไหนเหมาะกับตัวเอง
ถามอีกหน่อยครับ ไฟทั้ง2แบบนี้ เลี้ยงเขาได้เหมือนกันใช่ไหมครับ
girlaquarium ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/01/15, [21:29:45] »

ใช้ zetlightงะ โคมสำเร็จมันสวยดี เป็นเครื่องประดับไปอีกชิ้น เรื่อง แสงน่าจะคล้ายๆกันมั้งเพราะสีคล้ายๆกัน
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/01/15, [21:58:50] »

ถ้าจะให้ลงลึก คือ led ไทยประดิษฐ์ จีนประดิษฐ์ หรือฝรั่งประดิษฐ์ มันก็ต้องดูเรื่องค่าคลื่นความถี่และค่า par อีกที แต่อย่าง zetlight ผมเคยเห็นร้านขายก้นตู้เขาใช้เลี้ยงเขากัน ผมหมายถึง ในตู้ที่เขาใช้เลี้ยงจริงฟ แบบ ไปสวนมาห่างกันสามเดือนก็ยังเห็นเขานั้นอยู่ที่เดิมนะ ส่วน  ของไทยประดิษฐ์ ถ้าจะคอนเฟิมก็คงต้องสอบถามคนที่เคยใช้งานดูล่ะครับ หรือไม่ก็ดูชื่อเสียงคนทำเสียหน่อยว่าเชื่อถือได้หรือเปล่า
note_Chonburi ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/01/15, [06:52:13] »

ผมมั่นใจใช้ Zetlight ครับ
Zyra ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/01/15, [12:42:37] »

ไทยประดิษฐ์ ใช้ได้คับผมใช้ 1ปีเเล้ว ไม่มีปัญหา เเละหากหลอดเสียก้เปลี่ยนเองได้เลย ส่วนพัดลมระบายความร้อนก้พัดลมคอมเสียที่ก้60บาท
ส่วน เวลาเปิดปิดใชtimer เอา เเต่รูปทรงนั้นจะเป้นเเค่กล่อง
  ส่วนตัวคิดถึง เวลาเสียว่ามันจะซ่อม ง่ายกว่า  ไม่เสียเวลา
mido ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/01/15, [17:53:32] »

ผมใช้ led ของคุณปั๊ม ตัว low cost มาปีนิดๆละคับ

ของอ่อน กับ lps เลี้ยงได้สบายมากครับ 

แต่เขาผมมีแค่เบิร์ดเนสเขียว ก็โตดีครับ เขาแบบอื่นไม่เคยลอง  [on_026]
miyamura ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/01/15, [20:57:52] »

คนละราคาเลยครับ zetlight ดีกว่าแน่นอนอยู่แล้ว แต่ DIY ก็ไม่ใช่ไม่ดีนะ ใช้ได้เหมือนกัน อยู่ที่งบเรา
dummer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/01/15, [09:30:07] »

คนละราคาเลยครับ zetlight ดีกว่าแน่นอนอยู่แล้ว แต่ DIY ก็ไม่ใช่ไม่ดีนะ ใช้ได้เหมือนกัน อยู่ที่งบเรา
ใช้คับ ดูที่งบ คุณภาพตามราคาเลยคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์