Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเจาะตู้ครับ  (อ่าน 976 ครั้ง)
Beerimix ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 26/12/14, [14:09:45] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ถ้าสมมุติเราไม่เจาะตู้แต่จะทำกรองล่าง มีวิธีไหนบ้างครับที่ไม่ต้องเจาะตู้ครับ
ช่วยแนะนำหน่อยครับ พอดีไปร้านตู้ปลามา ส่วนใหญ่เค้าไม่รับเจาะให้อะครับเพราะไม่ได้ซื้อตู้จากร้านเค้าเค้าไม่รับเจาะอะครับ
ผมเห็นราคา overflow glass แล้วรู้สึกจนทันทีเลยครับ พอจะมีวิธีอื่นมั้ยครับ ที่ไม่ต้องเจาะตู้ overflow box ราคาก็ไม่แน่นอนไม่ค่อยจะมีคนขายสักเท่าไหร่ ผมเห็นมีคนทำแบบนี้แต่ผมก็ไม่เข้าใจระบบการทำงานของมัน ใครพอจะอธิบายได้มั้งครับ

ขอผู้รู้คนมีความรู้สอนหน่อยครับอยากได้ความรู้วิธีทำแบบไม่ต้องเจาะตู้ และเพื่อจะเป็นความรู้ให้สำหรับคนที่ไม่ต้องการเจาะตู้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/12/14, [16:01:36] »

DIY โดยใช้ท่อ PVC ก็ได้ครับ ในเวปนี้น่าจะมีแบบเยอะอยู่ และต่อยอดเพื่อให้ใช้งานได้ดีขึ้นจากแบบดั้งเดิม

อยู่ในระดับใช้งานได้ แต่ต้องคอยตรวจสอบเป็นระยะเรื่องการโฟลของน้ำว่ายังดีเหมือนเดิมไม๊

ถ้าแบบท่อ PVC อาจจะดูไม่สวยงามแต่ทำเองได้ง่าย  ส่วนแบบสั่งทำโดยใช้อคริลิค ก็เห็นมีคนทำขายอยู่ก็ดูสวยงามกว่าแบบท่อครับ  ลองค้นหาดูครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/12/14, [20:32:09] »

DIY โดยใช้ท่อ PVC ก็ได้ครับ ในเวปนี้น่าจะมีแบบเยอะอยู่ และต่อยอดเพื่อให้ใช้งานได้ดีขึ้นจากแบบดั้งเดิม

อยู่ในระดับใช้งานได้ แต่ต้องคอยตรวจสอบเป็นระยะเรื่องการโฟลของน้ำว่ายังดีเหมือนเดิมไม๊

ถ้าแบบท่อ PVC อาจจะดูไม่สวยงามแต่ทำเองได้ง่าย  ส่วนแบบสั่งทำโดยใช้อคริลิค ก็เห็นมีคนทำขายอยู่ก็ดูสวยงามกว่าแบบท่อครับ  ลองค้นหาดูครับ
ขอบคุณมากครับ เด่วจะลองหาข้อมูลดูต่อเพื่อจะเจอแนวทาง
FFirst ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/12/14, [20:56:03] »

ผมก้ใช้ท่อ pvc เอามา diy เอาเองเหมือนกันครับ แต่ไม่อลังการเหมือนในรูป เรื่องความขี้เหร่ความคัดหูคัดตานี่สุดๆครับ แต่บางมุมก็ดูเท่ดีนะครับ ลองหาดูในยูทูปก้ได้ครับมีคลิปที่ฝรั่งเค้าสอนทำอยุ่ พิมว่า How to DIY overflow pipe ลองดูครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/12/14, [21:34:15] »

ผมก้ใช้ท่อ pvc เอามา diy เอาเองเหมือนกันครับ แต่ไม่อลังการเหมือนในรูป เรื่องความขี้เหร่ความคัดหูคัดตานี่สุดๆครับ แต่บางมุมก็ดูเท่ดีนะครับ ลองหาดูในยูทูปก้ได้ครับมีคลิปที่ฝรั่งเค้าสอนทำอยุ่ พิมว่า How to DIY overflow pipe ลองดูครับ  [เจ๋ง]
แจ๋วเลยครับ ถามนิดครับแลัวมันจะมีปัญหาตอนไฟดับรึเปล่าครับ
himhim ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/12/14, [22:04:07] »

ทำไมไม่ลองถามวิธีทำจากเจ้าของรูปที่คุณเอามาลงดูละครับ
FFirst ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/12/14, [22:05:29] »

ไม่มีเลยครับ ถ้าทำถุกต้อง
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/12/14, [00:11:03] »

ไม่มีเลยครับ ถ้าทำถุกต้อง
ขอดูภาพที่ทำเสร็จแล้วหน่อยได้ไหมครับ ไม่เน้นสวยเน้นเลี้ยงเพื่ออยู่รอด 555
Panuruk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 27/12/14, [20:21:30] »

ถ้าสมมุติเราไม่เจาะตู้แต่จะทำกรองล่าง มีวิธีไหนบ้างครับที่ไม่ต้องเจาะตู้ครับ
ช่วยแนะนำหน่อยครับ พอดีไปร้านตู้ปลามา ส่วนใหญ่เค้าไม่รับเจาะให้อะครับเพราะไม่ได้ซื้อตู้จากร้านเค้าเค้าไม่รับเจาะอะครับ
ผมเห็นราคา overflow glass แล้วรู้สึกจนทันทีเลยครับ พอจะมีวิธีอื่นมั้ยครับ ที่ไม่ต้องเจาะตู้ overflow box ราคาก็ไม่แน่นอนไม่ค่อยจะมีคนขายสักเท่าไหร่ ผมเห็นมีคนทำแบบนี้แต่ผมก็ไม่เข้าใจระบบการทำงานของมัน ใครพอจะอธิบายได้มั้งครับ

ขอผู้รู้คนมีความรู้สอนหน่อยครับอยากได้ความรู้วิธีทำแบบไม่ต้องเจาะตู้ และเพื่อจะเป็นความรู้ให้สำหรับคนที่ไม่ต้องการเจาะตู้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ปั๊มกี่ลิตรครับนี่ ทำไมอินโฟลว มันอลังการขนาดนี้  ตู้ ไม่น่าเกิน 24

ของผมมัแค่ท่อ อินโฟลว ท่อเดียวที่อยู่ในตู้อะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์