Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รื้อหินและทราย ขณะที่มีสิ่งมีชีวิตอยู่ในตู้ได้หรือไม่?  (อ่าน 610 ครั้ง)
louis-bkk ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 24/12/14, [02:45:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

รบกวนถามผู้มีประสบการณ์ครับ ตั้งตู้มาได้ประมาณ 2 เดือนเศษ แต่ตอนนี้อยากจะรื้อหินและทรายเพื่อจัดตู้ใหม่ไม่ทราบว่าทำได้หรือเปล่า (กลัวตู้ล่ม) เนื่องจากมีปลาและปะการังอยู่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

สมาชืกมี การ์ตูน 2 บลูแทงค์ 1 สิงคโปร์ 1 แอนพรม 1 กรีนเคนย่า 1
preechat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/12/14, [11:16:50] »

ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ
ไม่ควรครับ เพราะจะเป็นอันตรายกับ สมช.ในตู้ครับ
ผมเคยทำแล้ว สูญเสีย กุ้ง โดนหินตกทับ
ปลาตาบวม ปลาเครียด เสียหายครับไม่คุ้ม
ควรแยก สมช.ออกมาก่อน แล้วค่อยดำเนินการครับ
แต่ถ้าแค่ขัดตู้ ดูดตะกอน ก็ทำได้ แต่ค่อยๆทำ ปลาจะไม่ตกใจ
หรือ เครียดเกินไป  เชิญท่านอื่นเสริมครับ

[on_026]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/12/14, [11:40:59] »

ค่อยๆทำครับ ทำทีละอย่าง จัดลำดับดีๆว่าจะทำอันไหนก่อน

เหมือนเวลาเซตตู้ก็ต้องเซตกันเป็นเดือน  ดังนั้น การเปลี่ยนแปลง=เซตตู้ใหม่ ก็ต้องใช้เวลาพอๆกัน

แรกๆก็ค่อยๆดูดทรายออกวันละนิด ซักอาทิตย์ทรายหมด ก็รอดูผลกระทบ
1. เตรียมชุดวัดต่างๆ เช่น NO2 NO3 PO4 pH เป็นหลัก  เตรียมให้พร้อม เพราะต้องมีการวัดค่าและบันทึกแนวโน้มของค่าต่างๆว่าเป็นไปในทิศทางใด
1. หินชุดใหม่ ก็ทำให้เป็นหินเป็นรอ ก่อนได้เลย จะจัดแบบไหนยังไงก็จัดให้เรียบร้อย
2. ระหว่างรอหินให้มีชีวิต ก็ค่อยๆดูดทรายวันละนิด ซัก 2อาทิตย์หมด แล้วก็รอดูผลกระทบ ซึ่งต้องมีเพราะพื้นที่ของระบบกรองแบบชีวภาพหายไป ก็ชดเชยด้วยการเปลี่ยนน้ำ+เติมแบคเป็นระยะ
3. หินชุดใหม่ก็ลงตู้ หินชุดเก่าก็เก็บลงกรองล่าง แยกร่างเดิมให้เป็นก้อนใครก้อนมันแล้วยัดลงกรองให้ได้
4. หินเดิม จะอยู่ในกรองล่างต่อไป หรือ เก็บออกจากตู้ ก็ให้ดูระบบกรองว่าเข้าที่รึยังค่อยตัดสินใจ รู้ได้โดยการดูค่าที่วัดไว้เป็นระยะตั้งแต่เริ่มลงมือจนถึงจัดการเปลี่ยนเรียบร้อยครับ

ระหว่างการทำขั้นตอนต่างๆ เห็นท่าไม่ดี ก็เปลี่ยนน้ำเข้าไว้ และเติมแบคทุกครั้งที่เปลี่ยน จะช่วยลดความสูญเสียได้เยอะครับ
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/12/14, [17:28:29] »

สมาชิกแค่นี้ผมว่าย้ายมากรองล่างก่อน (การจับปลามีความเสี่ยงเรื่องความเครียด ถ้าปลาแข็งแรงดีแป๊ปเดียวหาย)
ปิดปั๊ม และเปิดอ๊อกที่กรองล่าง
รื้อหินเข้าใจ แต่รื้อทรายคือเอาออกเหรอครับ
ถ้าใช่ก็เอาสายยางดูด อย่าให้ฟุ้ง ไม่น่ามีปัญหาอะไร

อันนี้แชร์
มีอยูวันนึงตอนเช้าอยู่ๆเขียวพระอินทร์ก็ไล่บลูแทงค์แบบเอาเป็นเอาตายเลยต้องจับออก
ต้องใช้ 3 คนในการจับ(ตู้120 นิ้ว)รื้อหินแทบจะทุกก้อนจับกันเกือบชมกว่าจะได้
สภาพตู้ดูไม่ได้ขุ่นครัก หินเหินปะการังระเนระนาด แบบว่าโมโหมากแทบจะเอาไปทอดกินเลยทีเดียว
พอมาตอนบ่ายเพอเพิลเป็นบ้าอีก ไล่สคิปเบิ้ลรัวๆ ตัดสินใจจับอีก
สภาพไม่ต่างกับตอนเช้า ทำใจเลยว่าปลาตัวอื่นเซ็งแน่ๆ แต่รุ่งเช้าปกติกินเหมือนเดิมและไม่มีใครเป็นไรเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/12/14, [17:30:52] โดย sfish »
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/12/14, [18:07:37] »

ถ้าแค่จัดหินใหม่กับทำความสะอาดกลับหน้าทรายแนะนำว่าก็ทำตอนเปลี่ยนน้ำครับปิดปั้มกวนทรายนิดหน่อยแล้วดูดน้ำออก 50% จัดหินใหม่ตามที่คิดไว้(ให้เร็วหน่อย)แล้วก็ถ่ายน้ำใหม่ลงไปเปิดระบบ...จบ
ป.ล.ช่วงมือใหม่ผมก็ทำแบบนี้บ่อยนะส่วนตัวไม่พบปัญหายังไงก็พิจารณาความเสี่ยงเองด้วยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์