Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Feeder ทำพิษซะแล้ว *Update  (อ่าน 3645 ครั้ง)
Monjar ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 23/12/14, [19:46:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เนื่องจากผมจะไปเที่ยวปีใหม่ ตจว. เลยเตรียมอุปกรณ์ Auto ไว้พร้อม

ทีนี้มีปัญหาตรง Feeder เครื่องให้อาหารอัตโนมัติ มันขัดข้อง

( รุ่น dazs automatic fish feeder ) 450.- แน่ะ  [mo_011]

ปกติมันต้องหมุนครั้งเดียวเพื่อให้อาหาร แต่นี่มันหมุนไม่หยุด หมุนเรื่อยๆจนอาหารที่ใส่หมดเกลี้ยง
(ตอนทดสอบก็ปกติดีคับ คือหมุนครั้งเดียว)

ตั้งไว้8โมงเช้า ตื่นมา 10โมง ช็อคเลย แยกทรายกับอาหารไม่ออกเลย  n032

ตามมาด้วยอาการขุ่นของนำ้ คาดว่าเริ่มเน่า มีกลิ่นยังกะปลาตายโชย

เบื้องต้นผมรีบดูดอาหารปลาออก เปลี่ยนนำ้ทีละ20เปอ ไป3ครั้งแล้วในวันนี้

มาวัดค่านำ้ ขุ่นพระ!!!  ค่า ph No2 ขึ้นรัวๆไปที่5  shock1 ม่วงแป๊ดเลยทีเดว (มีตัววัดแค่2อย่าง)

ปัจจุบัน- หลังเปลี่ยนนำ้ไปกลิ่นน้อยลงเย๊ออ แต่นำ้ยังขุ่นอยู่ (ใสขึ้นนิสส)

[on_051] [[[[ อยากถามเพื่อนๆว่าควรแก้ยังไงดีคับ ให้ค่าต่างๆลดลงเร็วๆ ใช้นำ้ยาไม่ได้ เพราะมีก้นตู้ ใครพอมีแนวทางให้ผมบ้าง TT ]]]]  [on_051]

สภาพสมาชิก
1. การ์ตูนส้มขาว 2ตัว ดูนิ่งๆ ไม่ค่อยกินอาหาร
2. บลูแท้งค์ ก็กินนะ แต่ดูน้อยลง ยังซนว่ายไปมา
3. เยลโล่วแท้งค์ เพิ่งลงเมื่อวานเลย ต้องมาเจออะไรเนี่ยย ยังร่าเริงยุ กินอาหารปกติ(มั้ง)
4. กุ้งพยาบาล2หน่อ ยุยังไงก็ยุยังงั้น ขิเกียจจิงๆ  [ต๊าๆๆๆๆ]
5. แอนนม บานน้อยลง

ตู้24 skimmer Marine plus แบบแขวน กรองมุม ตู้ตั้งได้ครึ่งปีแล้ว

ขอบคุนทุกคนคับ  [on_058]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/12/14, [00:21:05] โดย guide140 »
Oob. ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/12/14, [20:11:07] »

เสียใจด้วยครับ

พึ่งรู้ว่าที่ให้อาหารปลาน่ากลัวขนาดนี้ ขอบคุณที่เอามาแชร์ครับ

ถ้าเป็นผมยอมเหนื่อย ดูดทรายออกทั้งหมด เปลี่ยนน้ำ 50-60%

ลองใช้ของ eheim ดูครับผมใช้มา 5-6 เดือนยังไม่เคยมีปัญหาครับ

Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/12/14, [20:36:51] »

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ควรเลือก feeder ดีๆหน่อย ไม่คุ้มเลยถ้าตู้ล่มเพราะเครื่องนี้เครื่องเดียวเนี่ยะ  suicide
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/12/14, [20:51:23] »

ถ้า no2 ยังไม่ลงอัดอ๊อกหัวฟูช่วยครับเติมแบคทีเรียด้วย
Polize ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/12/14, [20:51:55] »

ระวังโรคเมือกขาวไว้ด้วยครับ  [mo_001]
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/12/14, [21:37:46] »

ถ้า no2 ยังไม่ลงอัดอ๊อกหัวฟูช่วยครับเติมแบคทีเรียด้วย

ขอบคุนคับ อ้อกหัวฟูนี่ที่เค้าใส่ตู้ปลานำ้จืด ละมีฟองออกมาฟู่ๆรึเป่านะ 55

แบททีเรียนี่ผมใช้เปนหลอด ใช้กี่หลอดดีคับ

ตอนนี้กะลังให้ skimmer ปั่นยุ ไม่รุช่วยได้เป่า  [on_007]
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/12/14, [21:39:07] »

ระวังโรคเมือกขาวไว้ด้วยครับ  [mo_001]

พูดถึงโรค ส้มขาวทั้ง2ตัว ดูครีบด้านล่างมันขาดๆ แบบหยึกหยักๆ ไงไม่รุ มันเป็นอะไรรึเป่าคับ  [on_008]
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 23/12/14, [21:49:45] »

น่าจะตีน้ำแล้วเอาปลามาพักเปิดอ๊อค
จากนั้นตีน้ำสักพักให้ละลายดีๆสักสองชั่วโมง ดูดน้ำเก่าออก เปลี่ยนน้ำใหม่ 100%
ใส่แบค ทิ้งไว่สักพักย้ายปลากลับลงตู้
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 23/12/14, [22:47:31] »

ปลาอดอาหารได้เป็นเดือน
แค่ช่วงปีใหม่ไม่ต้องให้ก็ไม่ตายหรอกครับ
บางตัวก็กินตะไคร่ได้อีก
ก่อนไปก็อัดเยอะๆไปเลยทีเดียวให้จนกว่ามันจะเริ่มไม่กิน
แค่นี้ก็อยู่ยาวแล้วครับ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 23/12/14, [23:17:00] »

น่าจะตีน้ำแล้วเอาปลามาพักเปิดอ๊อค
จากนั้นตีน้ำสักพักให้ละลายดีๆสักสองชั่วโมง ดูดน้ำเก่าออก เปลี่ยนน้ำใหม่ 100%
ใส่แบค ทิ้งไว่สักพักย้ายปลากลับลงตู้

ถ้าเปลี่ยนทุกวันจะช่วยได้มั้ยคับ

หรือต้องเปลี่ยน 100อย่างเดวเลยคับ
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 23/12/14, [23:18:06] »

ปลาอดอาหารได้เป็นเดือน
แค่ช่วงปีใหม่ไม่ต้องให้ก็ไม่ตายหรอกครับ
บางตัวก็กินตะไคร่ได้อีก
ก่อนไปก็อัดเยอะๆไปเลยทีเดียวให้จนกว่ามันจะเริ่มไม่กิน
แค่นี้ก็อยู่ยาวแล้วครับ

จริงหรือคับเนี่ย ความรู้ใหม่เลย  idea1

งั้นผมก็ไม่ต้องไปซื้อ feeder อันใหม่แล้วสิ rebuilt ตู้อย่างเดียว  [แด๊นซิ่ง]
« ตอบ #11 เมื่อ: 24/12/14, [02:01:59] »

เปลี่ยน 90 % ก็ได้ครับ แต่ระวังโรคเมือกขาวด้วย
ปลาค้างคาวป่วยเป็นเมือกขาวไปเพราะกรณีแบบนี้แหละ
แต่กรณีผมไม่ใช่เพราะ Feeder แต่เพราะเจ้าของตู้อีกคนไม่เชื่อแบบที่คุณ sfish ว่า แล้วแอบไปจ้างคนแบบที่ฮิตเลอร์ให้เอาไปฆ่ามาให้อาหารปลา (แมร่งใช้ทัพพีตักเทลงตู้ ยังกะให้อาหารปลาคาร์ฟในบ่อ) น้องปลาค้างคาวผมเลยกลายเป็นเหยื่อไป
NiSHinO ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 24/12/14, [09:52:56] »

จริงหรือคับเนี่ย ความรู้ใหม่เลย  idea1

งั้นผมก็ไม่ต้องไปซื้อ feeder อันใหม่แล้วสิ rebuilt ตู้อย่างเดียว  [แด๊นซิ่ง]

ผมว่าลองเอา feeder มาเช็คการใช้งานดูอีกทีก็ดีน่ะ
แล้วถ้ามีอาการเป็นอยู่แบบที่บอกมา ก็น่าจะเป็นสิทธิ์ของเรารึเปล่า?
ที่จะไปแจ้งทางร้านที่ซื้อมา แล้วขอคืนเงิน หรือถ้าไม่คิดคืนเงิน คืนไม่ได้
ก็ควรที่จะเปลี่ยนให้เรา
ตัวละ 450.- แต่จะเล่นของในตู้ราคาเท่าไหร่ล่มเอา คุ้มจริงๆ
 hide1

ส่วนผมไม่ได้เล่นตู้ทะเล แต่คิดว่าแนวทางน่าจะคล้ายๆ กัน
แยกปลาในตู้ออกมาพักข้างนอกชั่วคราวก่อนดีกว่า
แล้วก็จัดการเปลี่ยนน้ำตู้เลี้ยงไปทั้งหมด
ดูดทรายมาทำความสะอาดเท่าที่จะทำได้
ล้างเสร็จลงทราย ลงน้ำใหม่ แล้วก็เช็คค่าอะไรต่างๆ
พออยู่ในระดับที่พอใจแล้ว ค่อยเอาสมาชิกคืนตู้
 idea1
Sine ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 24/12/14, [09:57:47] »

ขอบคุณครับที่ช่วยแชร์ประสบการณ์
คิดหามาใช้อยู่ด้วย แบบนี้คิดหนักเลย
เพราะช่วงปีใหม่ไม่อยู่หลายวัน
 [on_051]
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 24/12/14, [10:55:27] »

เปลี่ยน 90 % ก็ได้ครับ แต่ระวังโรคเมือกขาวด้วย
ปลาค้างคาวป่วยเป็นเมือกขาวไปเพราะกรณีแบบนี้แหละ
แต่กรณีผมไม่ใช่เพราะ Feeder แต่เพราะเจ้าของตู้อีกคนไม่เชื่อแบบที่คุณ sfish ว่า แล้วแอบไปจ้างคนแบบที่ฮิตเลอร์ให้เอาไปฆ่ามาให้อาหารปลา (แมร่งใช้ทัพพีตักเทลงตู้ ยังกะให้อาหารปลาคาร์ฟในบ่อ) น้องปลาค้างคาวผมเลยกลายเป็นเหยื่อไป

ขอบคุนคับ & เสียใจด้วยคับ  asspain
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 24/12/14, [10:56:27] »

ผมว่าลองเอา feeder มาเช็คการใช้งานดูอีกทีก็ดีน่ะ
แล้วถ้ามีอาการเป็นอยู่แบบที่บอกมา ก็น่าจะเป็นสิทธิ์ของเรารึเปล่า?
ที่จะไปแจ้งทางร้านที่ซื้อมา แล้วขอคืนเงิน หรือถ้าไม่คิดคืนเงิน คืนไม่ได้
ก็ควรที่จะเปลี่ยนให้เรา
ตัวละ 450.- แต่จะเล่นของในตู้ราคาเท่าไหร่ล่มเอา คุ้มจริงๆ
 hide1

ส่วนผมไม่ได้เล่นตู้ทะเล แต่คิดว่าแนวทางน่าจะคล้ายๆ กัน
แยกปลาในตู้ออกมาพักข้างนอกชั่วคราวก่อนดีกว่า
แล้วก็จัดการเปลี่ยนน้ำตู้เลี้ยงไปทั้งหมด
ดูดทรายมาทำความสะอาดเท่าที่จะทำได้
ล้างเสร็จลงทราย ลงน้ำใหม่ แล้วก็เช็คค่าอะไรต่างๆ
พออยู่ในระดับที่พอใจแล้ว ค่อยเอาสมาชิกคืนตู้
 idea1

ผมก็ว่าจะไปขอเงินคืน ไม่ก้เปลี่ยนเครื่องใหม่ แต่ไม่ค่อยมีเวลาไปเลย  asspain
« ตอบ #16 เมื่อ: 24/12/14, [10:57:25] »

ขอบคุณครับที่ช่วยแชร์ประสบการณ์
คิดหามาใช้อยู่ด้วย แบบนี้คิดหนักเลย
 [on_051]

ฝากคนที่ไว้ใจได้ + ไม่โง่แต่อวดฉลาดจนเข้าตำราที่ฮิตเลอร์ให้เอาไปฆ่ามาดูแลแบบวันเว้นวันดีกว่าครับ อย่างหลังตู้ล่มรอบสองเพราะสาเหตุตามที่บอก ผมก็ไปจ้างน้องสาวข้างบ้านมาให้อาหารแบบวันเว้นวันแทน กลับมาคราวนี้สบายใจไม่มีใครตาย (แต่ต้องจ่ายเบี้ยเลี้ยงน้องเขานะ  [on_026])
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 24/12/14, [10:59:52] »

[on_051]

ใช้ได้ครับ แต่ต้องทดสอบหลายๆรอบ กับอาหารจิงๆซะก่อน ยำ้! ว่าหลายๆรอบคับ 555
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #18 เมื่อ: 24/12/14, [11:31:56] »

ไม่เคยให้เลย....555 เวลาไม่อยู่บ้าน

เป็นปลาในตู้ผมต้องอดทนครับ
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 24/12/14, [12:01:40] »

ไม่เคยให้เลย....555 เวลาไม่อยู่บ้าน

เป็นปลาในตู้ผมต้องอดทนครับ

ผมไม่อยู่1อาทิตย์เต็มๆ มันจะรอดมั้ยคับ สมาชิกตามที่บอกไว้ 55

ส่วนไฟ ผมใช้ Timer เรียบร้อยแล้วคับ
« ตอบ #20 เมื่อ: 24/12/14, [12:13:22] »

แค่อาทิตย์เดียวสบายครับเวลาผมลงไปชุมพรก็เกือบ 10 วัน
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 24/12/14, [12:40:43] »

แค่อาทิตย์เดียวสบายครับเวลาผมลงไปชุมพรก็เกือบ 10 วัน

ขอบคุนคับ ผมจะได้ไม่ต้องซื้อมาให้หลอนอีก  [mo_001]
Wanganye ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 25/12/14, [17:56:46] »

ปลาทะเลอดอาหารได้ถึง 10 วัน ไม่มีปัญหาอะไรใช่ไหมครับ
« ตอบ #23 เมื่อ: 25/12/14, [18:18:54] »

ปลาทะเลอดอาหารได้ถึง 10 วัน ไม่มีปัญหาอะไรใช่ไหมครับ

ถ้าระบบตู้สมบูรณ์มีหินมีสิ่งชีวิตเล็กอย่าง pod ในระบบก็สบายมากครับ
himhim ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #24 เมื่อ: 26/12/14, [22:24:23] »

ผมเคยโดนเหมือนกันครับ แต่โชคดีที่ปกติผมใส่อาหารไว้ไม่เยอะ ใส่ไว้พอให้หมดภายในหนึ่งอาทิตย์
ผมลองแกะเครื่องออกมาดูแล้วลองเทสดูก็พบว่าช่องที่ใช้เสียบขาที่ใช้กดเซนเซอร์มันหลวม ขามันก็เลยกดเซนเซอร์ลงไม่สุดเครื่อมันเลยทำงานไม่หยุด
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 27/12/14, [00:20:06] »

ผมเคยโดนเหมือนกันครับ แต่โชคดีที่ปกติผมใส่อาหารไว้ไม่เยอะ ใส่ไว้พอให้หมดภายในหนึ่งอาทิตย์
ผมลองแกะเครื่องออกมาดูแล้วลองเทสดูก็พบว่าช่องที่ใช้เสียบขาที่ใช้กดเซนเซอร์มันหลวม ขามันก็เลยกดเซนเซอร์ลงไม่สุดเครื่อมันเลยทำงานไม่หยุด

กอดคอเลยคับ 5555

********* [ปิ๊งๆๆ]*********** UPDATE *********** [ปิ๊งๆๆ]************

ตอนนี้ระบบเข้าสู่สภาวะใกล้ปกติแล้วคับ ค่า Ph8.2 แล้วคับ
No2 หลังจากวัดแล้วม่วงปี๋ เลข5 ทุกวันๆ เลยท้อไม่วัด2วัด กลับมาวัดอีกทีวันนี้ เฮ้ยยย เหลือ 0.5 แล้ววว  [สาวน้อยร้องไห้]

ด้วยการเปลี่ยนนำ้20-30 +เติมแบคทีเรียหลอด ทุกๆวันน่ะคับ (ทั้งหมด3-4วันได้)

ขอบคุนทุกๆคนที่มาช่วยโพสแสดงความคิดเห็นทุกคนเลยนะคับ มีประโยชน์มากๆเลย โดยเฉพาะพี่ที่PMมาแนะนำนะคับ
คาดว่าในอีก2-3วันนี้ ค่าNo2 จะหมดไปจากตู้ละคับ  lau01

สรุปภาพรวมคับ
1) นำ้ใสเหมือนปกติแล้วคับ
2) กลิ่นนำ้เน่าหายสาบสูญเรียบร้อย
3) ปลาทุกตัว กลับมาร่าเริง ลองให้อาหาร กินเก่งเหมือนเดิมเลย
4) พวกก้นตู้ก้มีสภาพดีขึ้นคับ
5) จำนวนผู้เสียชีวิต = 0

[รักจัง] [รักจัง] [รักจัง] [รักจัง] [รักจัง] [รักจัง] [รักจัง] [รักจัง] [รักจัง] [รักจัง] [รักจัง] [รักจัง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/12/14, [00:31:05] โดย guide140 »
himhim ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #26 เมื่อ: 28/12/14, [13:26:46] »

********* [ปิ๊งๆๆ]*********** UPDATE *********** [ปิ๊งๆๆ]************

ตอนนี้ระบบเข้าสู่สภาวะใกล้ปกติแล้วคับ ค่า Ph8.2 แล้วคับ
No2 หลังจากวัดแล้วม่วงปี๋ เลข5 ทุกวันๆ เลยท้อไม่วัด2วัด กลับมาวัดอีกทีวันนี้ เฮ้ยยย เหลือ 0.5 แล้ววว  [สาวน้อยร้องไห้]

ด้วยการเปลี่ยนนำ้20-30 +เติมแบคทีเรียหลอด ทุกๆวันน่ะคับ (ทั้งหมด3-4วันได้)

ขอบคุนทุกๆคนที่มาช่วยโพสแสดงความคิดเห็นทุกคนเลยนะคับ มีประโยชน์มากๆเลย โดยเฉพาะพี่ที่PMมาแนะนำนะคับ
คาดว่าในอีก2-3วันนี้ ค่าNo2 จะหมดไปจากตู้ละคับ  lau01

2) กลิ่นนำ้เน่าหายสาบสูญเรียบร้อย
3) ปลาทุกตัว กลับมาร่าเริง ลองให้อาหาร กินเก่งเหมือนเดิมเลย

[รักจัง] [รักจัง] [รักจัง] [รักจัง] [รักจัง] [รักจัง] [รักจัง] [รักจัง] [รักจัง] [รักจัง] [รักจัง] [รักจัง]
ยินดีด้วยคร้าบบ [ปิ๊งๆๆ]
ตอนผมโดนดีที่เหตุการณ์มันเพิ่งเกิด อาหารยังไม่ทันเน่าคาตู้เลยจัดการง่ายหน่อย
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 28/12/14, [13:57:11] »

ยินดีด้วยครับ แหล่มแล้วแหล่มเลย

No2 ลง no3 น่าจะพุ่ง ตอนนี้ค่า no3 เป็นไงแล้วบ้างครับ
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 04/01/15, [17:43:40] »

ยินดีด้วยครับ แหล่มแล้วแหล่มเลย

No2 ลง no3 น่าจะพุ่ง ตอนนี้ค่า no3 เป็นไงแล้วบ้างครับ

กลับมาจากการท่องเที่ยวปีใหม่อันแสนยาวนานแล้วคับ 555

พบว่าทุกตัวปกติดี ถือว่ารอด  lau01 กลับมาวัดค่านำ้ ตอนนี้ ค่า Ph8.2 No2 0  [ปิ๊งๆๆ]

ค่า No3 ไม่ทราบคับ ไม่มีที่วัด 555 เด่วพรุ่งนี้ว่าจะไปซื้อมาใช้ยุคับ  [เจ๋ง]
Sine ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 04/01/15, [20:36:18] »

ยินดีด้วยครับ [เจ๋ง]
ผมไปเที่ยวมา4วัน กลับมาลุ้นตัวโก่ง
ยังดีที่ สมช.อยู่กันครบ [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์