Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามและขอความรู้ : แอนนิโมก้นม่วง  (อ่าน 2873 ครั้ง)
Bbow05 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 22/12/14, [18:34:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แอนนิโมก้นม่วง : 1. เลี้ยงยังไง ( เพิ่งเลี้ยงได้ 2 วัน)
2.ให้อะไรกิน
3. แล้วทำไมตอนกลางวันถึงบาน พอกลางคืนเหี่ยว
narapat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/12/14, [08:37:17] »

ตอบแบบบ้านๆเลยนะ

1.ใช้เเสงที่เหมาะสมในการเลี้ยง อย่างต่ำ 5-6 ชั่วโมง เช่น แดด mh led t5ho (กรณีตู้ไม่ลึก เเละ จำนวนหลอดเหมาะสม )
2.ถ้าให้แสงเพียงพอ ก็ไม่จำเป็นต้องให้อาหาร (แรกๆก็ขยันให้เนื้อกุ้ง สุดท้ายก็ให้แสงอย่างเดียว)
3.มันบานตลอดเวลาที่มีแสง และแสงนั้นต้องเหมาะสม รวมทั้งอุณหภูมิด้วยครับต้องไม่ร้อนเกิน

ปล.เลี้ยงง่าย แต่ !!!!!! การดูแลมันยาก (เดินมั่ว เอาใจยาก มีพิษต่อสัตว์บางชนิด เเละ ประการัง)
ปล2.เพิ่งเริ่มเลี้ยงหรอ แอนก้นม่วงมันประวัติทางไม่ดีเยอะนะครับ ลองค้นหาคำว่าแอนก้นม่วงจิ
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/12/14, [11:45:40] »

แอนก้นม่วง หลักการก็คล้ายๆ กับก้นตู้อย่างอื่น คือ แสงถึง (ตามเม้นบน) น้ำเย็น สัก 26-29  และก็ น้ำแรงปานกลาง โดยตัวมัน ได้อาหารจากการสังเคราะห์แสงของซูในเนื้อเยื่อมัน เหมือนกับปะการังอย่างอื่น ดังนั้น ไม่จำเป็นต้องป้อนกุ้งให้มันก็ได้ครับ แต่สิ่งที่มันแตกต่างจากก้นตู้อื่น คือ มันเดินได้ มันเดินไว มันเดินทับก้นตู้อื่น เพราะมันตัวใหญ่ และมันชอบเดินเข้าปั๊มคลื่น และมันก็จะตาย พอตาย มันก็จะปล่อยพิษ และในที่สุด ตู้ก็จะล่ม

ป.ล. ผมมีความคิดที่จะเลี้ยงตู้ก้นม่วงล้วนเหมือนกัน แต่กำลังคิดแบบในหัวอยู่ว่า ทำยังไงดี ไม่ให้ก้นม่วงมันเกาะกระจกกับปั๊มคลื่นได้
pichetpom ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/12/14, [12:05:26] »

เอิ่มมมมมมมม สงสัยผมโชคดีมั๊งนี่
เลี้ยงก้นม่วงมา มันอยู่กะที่ ไม่เคยไปไหนเลย ลุ้นแทบตาย กัวมันเดิน แต่ไม่เดิน ไม่หือ ไม่อือ อยู่ที่ที่เอาลงไปตอนแรก
jakkapon001 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/12/14, [14:07:53] »

ผมก็เลี้ยงแอนครับ เลี้ยงได้3เดือนแล้ว ก็ไม่เดินเหมือนกันครับ (แต่มันเดินเปลี่ยนเวลาเปิดไฟให้น้อยลงลดตะไคร่ แต่ก็ต้องกลับไปแบบเดิม มันก็เดินกลับมาที่เดิมเลยครับ ) ผมก็ป้อนกุ้งบ้างครับ  [เจ๋ง]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/12/14, [09:47:12] »

036

ตอบกันไปหมดแล้ว แต่ว่า...

จริงๆ อยากให้อ่านๆๆๆ ก่อนน่ะครับ ด้านบนๆที่ปักหมุดไว้

คือ ตู้ทะเลมันก็ไม่ยากเกินไป แต่ก็ไม่ง่ายนัก
บางอย่าง ก็ เลี้ยงด้วยกันไม่ได้
บางอย่าง ก็ ตีกัน
บางอย่าง ก็ ไม่เหมาะสมกับตู้เรา

ยังไงก่อนซื้ออะไรก็ตามครั้งต่อไป ควรมีการศึกษาข้อมูลซักหน่อยนะครับ

ทีีนี้วกมา คำถาม
1. เลี้ยงยังไง-- ก็ต้องมีตู้ที่รันระบบ(แบคทีเรียเพืื่อพร้อมกันการกำจัดของเสียในตู้ที่จะเกิดขึ้น) กับ ไฟหลักเพื่อเลี้ยงแอนฯที่ต้องอาศัยการสังเคราะห์แสงเป็นหลัก และ ต้องมีการควบคุมอุณหภูมิตลอดทั้งปีให้ไม่เกิน 29-30 องศาครับ ถ้าขาดอะไรไปใน3ปัจจัยนี้ อาจจะไม่ประสบความสำเร็จในการเลี้ยง
2. ให้อะไรกิน-- 98% ของอาหารที่แอนฯ ได้รับคืออาหารจากสาหร่ายซูซานเทเล่ในตัวมัน ซึ่งต้องอาศัยการสังเคราะห์แสงเป็นหลักครับ  หากป้อนอาหารทางปากอย่างเดียวไม่พอครับ
3. ทำไมกลางวันบาน กลางคืนไม่บาน -- มันก็จะบานเพื่อรับแสงอาทิตย์ตามปกติของมัน จึงบานในช่วงกลางวัน ส่วนกลางคืนไม่มีแดด(แสงไฟตู้) มันจึงหุบครับ เพราะการบานก็ต้องใช้พลังงาน พลังงานก็ได้จากอาหาร  หากได้รับอาหารเพียงพอ อาจจะบานได้เกือบทั้งวันทั้งคืนครับ

ขอดูรูปตุ้ ทั้งระบบ รวมถึงอุปกรณ์ที่ใช้ด้วยครับ จะได้ช่วยกันแนะนำให้ว่าเหมาะสม หรือ ต้องปรับปรุงแก้ไขต่อไป

[on_065]
yamamura ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/12/14, [19:29:33] »

สำหรับผมที่เคยมีประสบการณ์นะครับ เคยทำเจ้าแอนบาดเจ็บ เพราะความที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ ให้มันเกาะกับหินเป็นซึ่งเตี้ยตืดพิ้นเลย(เพราะคิดว่าตำแหน่งนี้หมาะสมแล้ว) ไม่เคยป้อนอาหารเลยแล้วดันมีเจ้าการ์ตูนคู่นึงไปอาศัย และแอนก็ไม่เดินด้วย พอมาศึกษาจริงๆเกียวกับคำแนะนำ และคำเตือนต่างๆ เลยกลับมาสังเกตุว่าเหมือนหนวดจะลีบๆ จึงเห็นว่า หนวดไปติดในกรองเรียบร้อย แล้วขาดเสียหายด้วย เลยย้ายขึ้น แอนก็ยอมเกาะตำแหน่งนั้นอยู่แต่ก็เหนื่อยอยู่ เพราะจะหล่นตามแรงโน้มถ่วงตลอด ใช้เวลาสักสองวัน แล้วค่อยฟื้นฟูอ่ะครับ ป้อนกุ้งอาทิตละครั้ง ส่วนค่าน้ำกับอุณหภูมิไม่ต้องไปคิดถึงมันครับ เพราะสิ่งมีชีวิตทุกตัวในตู้เราต้องใส่ใจเรื่องนี้สำคัญอยู่แล้วครับ

ปล.ถ้าแอนบาดเจ็บมากนี่อันตรายครับ เรียกกันง่ายๆในหมู่คนเลี้ยงตู้ทะเลว่า "ตู้ล่ม" ได้เลย ใจสู้ก็เริ่มต้นใหม่ แต่สิ่งที่เสียไปมันไม่คุ้มครับ [on_007]
Polize ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 25/12/14, [01:26:48] »

สำหรับผมที่เคยมีประสบการณ์นะครับ เคยทำเจ้าแอนบาดเจ็บ เพราะความที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ ให้มันเกาะกับหินเป็นซึ่งเตี้ยตืดพิ้นเลย(เพราะคิดว่าตำแหน่งนี้หมาะสมแล้ว) ไม่เคยป้อนอาหารเลยแล้วดันมีเจ้าการ์ตูนคู่นึงไปอาศัย และแอนก็ไม่เดินด้วย พอมาศึกษาจริงๆเกียวกับคำแนะนำ และคำเตือนต่างๆ เลยกลับมาสังเกตุว่าเหมือนหนวดจะลีบๆ จึงเห็นว่า หนวดไปติดในกรองเรียบร้อย แล้วขาดเสียหายด้วย เลยย้ายขึ้น แอนก็ยอมเกาะตำแหน่งนั้นอยู่แต่ก็เหนื่อยอยู่ เพราะจะหล่นตามแรงโน้มถ่วงตลอด ใช้เวลาสักสองวัน แล้วค่อยฟื้นฟูอ่ะครับ ป้อนกุ้งอาทิตละครั้ง ส่วนค่าน้ำกับอุณหภูมิไม่ต้องไปคิดถึงมันครับ เพราะสิ่งมีชีวิตทุกตัวในตู้เราต้องใส่ใจเรื่องนี้สำคัญอยู่แล้วครับ

ปล.ถ้าแอนบาดเจ็บมากนี่อันตรายครับ เรียกกันง่ายๆในหมู่คนเลี้ยงตู้ทะเลว่า "ตู้ล่ม" ได้เลย ใจสู้ก็เริ่มต้นใหม่ แต่สิ่งที่เสียไปมันไม่คุ้มครับ [on_007]

ก้นม่วงของต้นยังโชคดีนะที่รอด ก้นส้มของผมสิ โดนหลอกขายมา พอรู้ว่าฟอกขาวก็ประคับประคองไปหาพี่ก้อย พี่ก้อยก็ใจดีช่วยรักษาให้ แต่สุดท้ายพอกลับมา ก็มาตายที่ตู้ผม เพราะสาเหตุที่รู้ๆกันหลังไมค์  [on_024]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์