Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สารพันคำถามเกี่ยวกับทรายเป็น  (อ่าน 1457 ครั้ง)
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 15/12/14, [23:33:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สืบเนื่องจากรำคาญเวลาซื้อหินเป็นก็กลัวจะเน่า ก็เลยคิดว่า ไหนๆ เราก็ไปเที่ยวทะเลบ่อยๆ หินเป็นในธรรมชาติอาจจะหายากกว่าทรายซึ่งมีอยู่เต็มพื้นทะเล ก็เลยเกิดคำถามไปต่างๆ นานาว่า หากเราเอาทรายใต้ทะเลจากในธรรมชาติมาใช้แทนหินเป็นในการตั้งตู้จะได้ไหม ก็เลยมีคำถามมากมายดังนี้ครับ ^^" เชิญอภิปรายกันตามสบายฮะ

1. ทรายตามชายหาด ส่วนที่อยู่ในน้ำทะเล ถือเป็นทรายเป็นที่โอเคพอจะมาทดแทนหินเป็นได้ไหม ถ้าพอจะได้ ทรายจากบริเวณน้ำตื้นหรือน้ำลึกจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่ากัน

2. ซื้อขายขนย้ายทรายเป็น ผิดกฎหมายเหมือนหินเป็นไหม

3. ทรายเป็นที่เอามาจากทะเลเอง สามารถทดแทนหินเป็นได้ทั้งหมดหรือไม่ คือ โดยส่วนตัว มโนเอาเองว่าน่าจะไม่ได้ เพราะน่าจะยังขาดแบคทีเรียกลุ่มที่ไม่ใช้ออกซิเจนอยู่ แต่ถามเผื่อจะมีข้อมูลหรือความเห็นอย่างอื่นอ่ะครับ

4.  หากเรานำทรายเป็นจากทะเลมา มีวิธีการเก็บรักษาและการนำมาใช้งานต่างจากหินเป็นไหม

นึกคำถามออกแค่นี้อ่ะครับ ยังไงก็รบกวนด้วยนะครับ ^^"
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/12/14, [00:03:42] »

2. ถ้าไม่ถึงขนาดขนเป็นคันรถ เค้าคงไม่สนใจล่ะมั๊งครับ
3. ผมเพิ่งอ่านเจอว่าในทรายก็มีแบคที่ไม่ใช้อ๊อกอยู่นะครับ แต่ต้องขุดลงไปลึกหน่อย

ตอนนี้ก็ลังเลอยู่ว่าจะลงทรายดีไม๊ เห็นมีข้อเสียเยอะกว่าข้อดีอ่ะครับ
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/12/14, [23:57:59] »

เจอเรื่องคุณมิกซ์มาแรง กะทู้ทรายเป็นชั้นดับอนาถ ไม่มีใครตอบเพิ่มเร้ยยย T_T

ถ้ามันไม่ผิด กม ต่อให้ขนเป็นคันรถ เค้าก็ไม่น่าจับนะ เหมือนพวกขุดหน้าดินไปขายไง 5555 แต่ทะเลกับชายหาดมันเป็นของสาธารณะ ถ้าจะผิดก็คงผิดที่เอาไปใช้ส่วนตัวนั่นแหละมั้ง แต่ก็คงไม่ผิดที่ว่ามันคือของอนุรักษ์อย่างหินเป็นมั้ง ผมเดาเอานะ ยังไม่ชัดแจ้งในเรื่องนี้อ่ะ

ทรายก็ มีข้อเสียเยอะกว่าข้อดีจริงแหละ แต่ผมก็แพ้ความสวยมันนะ 5555 ถ่าไม่มี รุสึกตู้มันดูแห้งๆ โล้นๆ 555 มีพี่คนนึงที่ผมรู้จัก หัวใสมาก แกคิดเอาซิลิโคนป้ายพื้นตู้ แล้วโรยทรายติดกับซิลิโคน เวลาเป่าคลื่นก็ลงพื้นทรายแบบไม่ต้องกลัวทรายปลิว 555 เออ อันนี้เจ๋ง น่าลอง ไว้ตั้งตู้ใหม่ ถ้าไม่ใช้ทรายเป็น ก็ว่าน่าลองทำอยู่ 5555
Inaloop ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/12/14, [01:26:04] »

1. แน่นอน ทรายเป็นทั้งคู่ แต่ผมว่าลึกดีกว่าตื้น เพราะลึกมั่นใจได้มากกว่า ว่าเป็นและมีแบคฯ แต่ตื้นอาจจะกำลังตายหรือมีน้อยกว่า แย่กว่านั้นอาจกำลังปนเปื้อนจากพวกเรานี่แหละ แต่ผมคิดว่าค่าเท่ากันนะ อันไหนสวยกว่าเอาอันนั้นสิ
2. ผิดสิครับ น้ำทะเลก็ผิด แต่เค้าอนุโลม for home use ยกเว้นที่ดังๆ ห้ามแม้แต่หยิบมือ ส่วนบ้านเราก็... ตามนั้น
3. ได้ครับ ขึ้นอยู่กับความลึก สิ่งที่เลี้ยง ฯลฯ เพราะในโลกนี้ไม่มีอะไรแทนกันได้ 100% ในทุกแง่มุม แต่ถ้าตีความให้แคบลงก็อาจจะได้เช่น เลี้ยงปลาล้วน เปลี่ยนน้ำทุกสัปดาห์ ทรายก็พอครับ แต่ปลาจะอยู่ยังไง (ไม่มีที่หลบ) สรุปคือมันกว้างครับคำถามนี้มีหลายแง่มุมให้อภิปราย
4. แน่นอนครับ บำบัดและกำจัดตัวประหลาด!!!
pongrama2 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/12/14, [10:56:16] »

ผมก็กำลังคิดจะไปเอาทรายตามเกาะเหมือนกันครับ(พอดีไปเที่ยวตกปลาบ่อยๆ) แต่กลัวครงโดนจับนี้ละ
TOOKAPLE ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/12/14, [17:45:16] »

1 คิดเอาเองว่าใกล้น่าจะสะอาดกว่า เพราะคลื่นพัดแรงผ่านตลอด ลึกๆก็คิดเองว่าน่าจะมีการหมักหมมมากกว่า แต่สรุปก็น่าได้ทั้ง2 เพราะไงก็คงต้องล้างทำคามสะอาดด้วยน้ำเค็มก่อนอยู่ดี
2 ตามนั้น
3 ตามนู้น
4 ก็ไม่น่าต่างกันนะ
5 เอามาเผื่อด้วยนะเวลาไปเอาน่ะ
 [on_012]
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/12/14, [20:55:06] »

เอามาก็ต้องล้างอยู่ดี ซื้อที่เขาเอามาขายเป็นกระสอบ
ล้างให้สะอาด ใส่ถัง เอาน้ำทะเลที่ถ่ายจากตู้กรองให้สะอาดๆ ใส่หัวทราย
ใส่แบค สักพักก็เป็นทรายเป็น ...

ถ้าตั้งตู้ใหม่ ก็ล้างให้สะอาด ใส่ตู้ ใส่น้ำ ใส่ทราย จัดหินให้เรียบร้อย
รันน้ำให้เข้าที่สักพักใส่แบค รอรันน้ำสักพัก...
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์