Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องทรายดำค่ะ  (อ่าน 5710 ครั้ง)
jiffy ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 08/12/14, [10:44:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เมื่อวานไปหาซื้อทรายที่เจเจมา แต่ดันไปเย็นไปหน่อยเลยเดินได้ไม่กี่ร้าน
ตามหาทรายดำ caribsea ไม่มีเลย มาจบที่ร้านสุดท้ายเค้าแนะนำอีกตัวมาให้แทนเลยอยากถามว่ายี่ห้อนี้ใช้ได้หรือป่าวค่ะ

ขอถามอีกข้อ
ทรายดำ caribsea ไม่ใช่ทรายจริงๆหรอค่ะที่ร้านเค้าบอกมาว่ามันไม่ใช่ทรายจริงๆ สตั้นไปสามวิ เดินออกมาจากร้านอีกทีก็ได้ทรายนี้กลับติดมือมาแบบงงๆ  [แหะๆ]
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/12/14, [10:52:00] »

ไม่น่าจะใช้ถ้าคิดถึงเรื่ององค์ประกอบไม่พึงประสงค์ที่จะละลายออกมาในสภาพน้ำเค็มจากทรายไม้น้ำนี้นะครับ ทราย(ทะเล)ดำ คือทรายจริงๆครับส่วนมากจะมาจากทะเลแคลิเปียนเป็นทรายสดที่มีแบคทีเรียและสิ่งมีชีวิตที่จำเป็นต่อระบบพร้อมหรือเราจะใช้ทรายทะเลธรรมดาเบอร์ 00 แล้วสร้างระบบเองก็ได้เช่นกันสุดท้ายก็คือระบบที่สมบูรณ์เหมือนกันครับ เรื่องสีแล้วแต่ชอบสีชมพูอ่อนก็ยังมีเลย
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/12/14, [10:54:48] »

เอาทรายไปคืนแลกของมาดีกว่าเช่นพวกที่คีบสแตนเลสไรเงี้ยถ้าเค้าไม่คืนเงินอ่ะนะแล้วถ้าเค้าบอกทรายดำไม่ใช่ทรายจริงแล้วทรายที่เค้าขายมาให้ของจริง...เหรอ!?! 036
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/12/14, [10:57:49] »

หลอกขายแบบนี้
ประจานชื่อร้านเลยครับ
คนอื่นจะได้ระวังตัวไว้
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/12/14, [11:07:07] »

ก็บอกเค้าแล้วนะค่ะว่าว่าจะเอาไปตั้งตู้ทะเล เค้าก็อธิบายโน้นนี่เหมือนเป่ามนใส่ มึนๆงงไปเลยกะความรู้ที่ศึกษามา
แล้วทราย caribsea มันมีอายุแค่ 2 ปีหรือป่าวค่ะ เคยอ่านเจอว่าแร่ธาตุจะค่อยๆละลายลงตู้ ในเวลา 2 ปี ถึงจะหมด
แล้วหลังจาก 2 ปีใช้ทรายเก่าต่อได้ไหมค่ะ หรือควรเปลี่ยนใหม่
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/12/14, [11:15:24] »

ก็บอกเค้าแล้วนะค่ะว่าว่าจะเอาไปตั้งตู้ทะเล เค้าก็อธิบายโน้นนี่เหมือนเป่ามนใส่ มึนๆงงไปเลยกะความรู้ที่ศึกษามา
แล้วทราย caribsea มันมีอายุแค่ 2 ปีหรือป่าวค่ะ เคยอ่านเจอว่าแร่ธาตุจะค่อยๆละลายลงตู้ ในเวลา 2 ปี ถึงจะหมด
แล้วหลังจาก 2 ปีใช้ทรายเก่าต่อได้ไหมค่ะ หรือควรเปลี่ยนใหม่

เปรียบเทียบเอาแบบนี้ครับในทะเลมีใครเปลี่ยนทรายให้ป่าว?
อยากให้แร่ธาตุดีก็ใช้เกลือดีๆมีมาตรฐานสิครับถ้าเราเอาแร่ธาตุจากทราย
งั้นก็ใช้เกลือสมุทรทำเค็มก็พอดีไหมมีแร่ธาตุเหลือเฟือจากทรายล่ะ
พอคิดแบบนี้จะเห็นภาพเลยว่าจริงหรือไม่ที่ว่าต้องเปลี่ยน
ไหนจะตู้ที่ไม่ปูทรายอีก คิดง่ายๆถ้าไม่ทำการตลาดสื่อสารออกมาแบบนี้
เค้าจะขายสินค้าซ้ำได้ไงจริงไหมครับ...มันเป็นการสื่อสารทางการตลาด
เพื่อกระตุ้นให้เกิดการใช้สินค้าล้วนๆพวกแบบนี้ต้องคิดเยอะๆครับ
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 08/12/14, [11:21:14] »

อันนี้มันดินไว้ปลูกไม้น้ำครับ ไม่ใช่ทราย แถมมีส่วนประกอบของ copper ด้วย ใช้เลี้ยงตู้ทะเลไม่ได้แน่นอนครับ

โดนร้านหลอกมาแล้วล่ะ โคตรเลวเลย

ส่วนพวกทรายทะเล caribsea ก็ใช้ไปจนกว่าจะเบื่อเลยครับ ไม่ต้องเปลี่ยน เพราะตู้ทะเลเราใช้แร่ธาตุจากเกลือเป็นหลักครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/12/14, [11:30:15] »

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ โดนเป่าหูไปงงเลยคราวหลังจะใส่ตุ้มหูไปเยอะๆจะได้ไม่หูเบา [on_007]
Polize ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 09/12/14, [07:21:19] »

โฮ่ๆ copper  asspain
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 09/12/14, [09:48:16] »

http://www.seachem.com/Products/product_pages/FlouriteBlackSand.html
blackscale ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 09/12/14, [10:06:30] »

ร้าน สะรีสะรัน อะป่าวนิ เคยโดนอยู่ คนขายเป็นอาตี๋
« ตอบ #11 เมื่อ: 09/12/14, [11:59:58] »

อยากได้ทรายดำละเอียดๆหน่อยไม่ทราบว่ามียี่ห้อไหนบ่าง caribsea ดูมันไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 09/12/14, [13:46:16] »

กะลังทึ่งว่ามีทรายจริงทรายปลอมด้วย งงครับ 5555

ทรายดำในธรรมชาติ มีอยู่จริงครับ แต่ต้นกำเนิดมันไม่ได้เป็นแบบเดียวกับทรายขาว ขนาดทรายขาวเอง เจอที่พิเศษๆ เข้าไปหน่อย ต้นกำเนิดก็ไม่เหมือนกันครับ

ทรายดำ ส่วนมากจะได้ตามเกาะภูเขาไฟใหม่ครับ เกิดจากพวกลาวาภูเขาไฟที่ไหลลงทะและ แล้วถูกคลื่นชายฝั่งกัดเซาะจนกลายเป็นทราย พบได้แถบบาหลี ฮาวาย ไรพวกนี้ครับ

ส่วนทรายขาว ซึ่งเป็นทรายส่วนใหญ่บนโลกนี้ เกิดจากการผุพังของเศษปะการัง ผ่านการกระทำของกระแสน้ำ และการย่อยสลายของสิ่งมีชีวิต เช่นพวกปลิงและปลานกแก้ว เป็นต้น

ดังนั้น พอจะเข้าใจแล้วนะว่าทำไมทรายดำ ถึงมักไม่ค่อยละเอียดเหมือนทรายขาว เพราะหินภูเขาไฟ ผุพังยากกว่าซากปะการังแน่ๆ ครับ

ส่วนทรายขาว แบบพิเศษ ที่ผมเคยไปเจอมากับตา จะขอเล่าให้ฟัง 5555 จากชายหาดที่ขึ้นชื่อว่า ขาวที่สุดในโลก คือ ทรายจากบริเวณที่เรียกว่า Emerald Coastเป็นชายฝั่งทางตอนเหนือของอ่าวเม็กซิโก ซึ่งส่วนประกอบทางธรณีของบริเวณนั้นประกอบด้วยแร่ควอร์ตซ์เป็นส่วนใหญ่ ประกอบกับเฮอริเคนที่รุนแรง ทำให้ทรายบริเวณนั้นคือแร่ควอร์ตซ์ป่นละเอียด เป็นสีขาวจี๊วะอย่างกะหิมะ แม้อากาศจะหนาวเย็นแบบไม่มีปะการังสักก้อนเดียว ผมไปโกยเป็นที่ระลึกมากระปุกนึง^^"(อยากดูรูป ของเสิชคำว่า Miramar Beach หรือHenderson State Park ครับ)

ทีนี้ มาถึงเรื่องของทรายเป็น ทรายเป็นก็เหมือนกับหินเป็น คือ มีแบคทีเรียและ สมช เล็กๆ อาศัยอยู่ ทำหน้าที่เหมือนหินเป็นแทบทุกประการ ดังนั้น ถ้ามีหินเป็นแล้ว ทรายเป็นไม่จำเป็นต้องมีก็ได้ครับ แต่ถ้าใช้หินตายตั้งตู้ ใช้ทรายเป็นก็ดีครับ

ตรงนี้เป็น คหสต นะ ผมว่าถ้าทรายละเอียดมากไปก็ไม่ดีนะ มันจะฟุ้งตู้ง่าย ตู้ผมใช้กรวดเลย ไม่ฟุ้งดี ชอบเลยครับ
Sine ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 10/12/14, [19:21:22] »

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ
ราคาทรายที่ซื้อมาเท่าไหร่ครับ
ร้านไหน
คือผมอยากได้ไปใส่ตู้ปลาหมอครับ
 lau01
ขอบคุณครับ
Ikqsung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 11/12/14, [08:12:55] »

ทรายดำมันมีอีกยี่ห้อหนึ่งนะครับ Nature Ocean นำเข้าจากอเมริกา ผมก็ใช้อยู่ราคาพอๆกับcalipseaครับ
Dagon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 14/12/14, [10:48:00] »

ร้าน สะรีสะรัน อะป่าวนิ เคยโดนอยู่ คนขายเป็นอาตี๋
ร้านนี้เลยคับผมผึ่งโดนมาเมื่อวานนี้เองคับ อาตี๋เขาบอกผมว่า ทรายดำ caribseaที่ใช้กันอยู่อะมันเป็นพลาสติกใช้ไม่ได้ ต้องใช้ตัวที่เขาแนะนำถึงจะดี ผมก็ถามเขาว่านี้มันของไม้น้ำไม่ใช้เหรอคับ  เขาบอกว่าใช้ได้ทั้งคู่นั้นแหละ แล้วแถมเขายังบอกผมอีกว่ามีแบคทีเรียและก็ปุ๋ยช่วยให้ปะการังโตดีด้วย ดีนะที่ผมอ่านกะทู้นี้ก่อนไปสวน ไม่งันโดนอีกคนแน่ๆ      sho01 sho01 sho01
« ตอบ #16 เมื่อ: 14/12/14, [11:43:02] »

ร้านนี้เลยคับผมผึ่งโดนมาเมื่อวานนี้เองคับ อาตี๋เขาบอกผมว่า ทรายดำ caribseaที่ใช้กันอยู่อะมันเป็นพลาสติกใช้ไม่ได้ ต้องใช้ตัวที่เขาแนะนำถึงจะดี ผมก็ถามเขาว่านี้มันของไม้น้ำไม่ใช้เหรอคับ  เขาบอกว่าใช้ได้ทั้งคู่นั้นแหละ แล้วแถมเขายังบอกผมอีกว่ามีแบคทีเรียและก็ปุ๋ยช่วยให้ปะการังโตดีด้วย ดีนะที่ผมอ่านกะทู้นี้ก่อนไปสวน ไม่งันโดนอีกคนแน่ๆ      sho01 sho01 sho01
036 พลาสติกเลยเหรอ ของมันมีปุ๋ยให้ปะการังโตด้วยเออดีความรู้ใหม่ปะการังคือต้นไม้วุ้ย n032
« ตอบ #17 เมื่อ: 14/12/14, [22:33:11] »

036 พลาสติกเลยเหรอ ของมันมีปุ๋ยให้ปะการังโตด้วยเออดีความรู้ใหม่ปะการังคือต้นไม้วุ้ย n032

แสดงว่า ถ้าเอาทรายไปเผา ละทรายจะละลายได้??? [on_009] [on_009]
kitsana2537 ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 15/12/14, [00:10:58] »

เผาปุ๊บ ได้เครื่องแก้วเลย ดีพี่ๆ  [on_026] [on_026] ้hahaha
greater1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 15/12/14, [09:37:52] »

รบกวนสมาชิกแนะนำร้านที่ขายทรายดำที่ไว้ใจได้หน่อยนะครับ อยากได้มาเปลี่ยนกับทรายขาวในตู้เหมือนกันครับ
« ตอบ #20 เมื่อ: 15/12/14, [12:00:17] »

ร้านขายทรายดำ เท่าที่รู้ ถ้ามาเป็นถุง คาลิปซี ก้อไว้ใจได้หมดละครับ แต่ราคามันแตกต่างกัน
ถูกแพง ต่างกันไปค่าเช่าที่ ค่าแอร์ ค่าการตลาด
***ทรายดำคาลิปซี ไม่ได้ดำสนิท นะครับ มีสีขาวๆปนมาด้วยผมมะรุ้ว่าอะไร แต่ก้อใส่ไปหมดทั้งถุง****
« ตอบ #21 เมื่อ: 15/12/14, [17:05:23] »

ถ้าทรายเป็นเก็บไว้นานๆจะกลายเป็นทรายเน่าได้ไหมค่ะ
« ตอบ #22 เมื่อ: 15/12/14, [17:27:13] »

ถ้ามันอยุู่ในถุง ก้อคงไม่เน่าหรอก มะงั้นจะขายได้งัย หรือถ้ามันไม่มีซอง ผมว่าควรมีน้ำให้มันด้วย เสมือนบำบัด...ถูกผิด ขออภัยนะครับ
Common-Akkie ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 17/12/14, [02:06:27] »

แล้วท่าในกรณีเปิดไช้แล้วไม่หมดเราปิดโดยการพับปากถุงลงมาหลายๆทบหนีบไม้หนีบไว้แล้วเอามาไช้ไหม่่เรื่อยๆได้ไหมครับ (ผมทำแบบนี้เพราะเวลาทำความสะอาดทรายก็จะเอาทรายไหม่ใส่ลงไปแทนที่อ่าครับ กลัวเหมือนกันว่ามันเปิดไปแล้วมันจะเน่าหรือเป่าหากนำมาใช้ไหม่ แล้วปิดไม่ เปิดไหม่ แล้วเอาออกมาใช้เรื่อยๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/12/14, [02:08:19] โดย Common-Akkie »
Dagon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 17/12/14, [03:35:59] »

แล้วผึ่งซื้อมาใหม่ ต้องไปล้างก่อนไหมคับ หรือว่าใช้ได้เลยคับ เห็นมันมีซองแถมมาด้วย
« ตอบ #25 เมื่อ: 17/12/14, [08:33:17] »

เอ่อออ เดี๋ยวนะ  เอาของคุณคอมมอนเอกกี้ก่อน คือ ช่วยคอนเพิมที่ว่า "เวลาทำความสะอาดทราย ก็จะเอาทรายใหม่ลงไปแทนที่" ใช้แบบ เลี้ยงๆ ไป แล้วเอาทรายในตู้ออกมาล้างทำ ค สะอาด แล้วเอาทรายเดิมที่เก็บไว้ในถุงมาเทลงตู้แทนที่หรือเปล่า ถ้าใช่ คือ ไม่มีใครเขาทำกันนะฮะ ถ้าจะทำความสะอาดทราย เขาใช้พวกปลิงหรืออมทรายกัน หรือไม่ก็ที่ดูดตะกอนครับ

ส่วนของคุณดาก้อน ทรายเป็นที่ซื้อมามันไม่ต้องล้างไม่ใช่เหรอครับ ล้างละก็แบคหายหมดสิฮะ แล้วจะเอาแบคที่ไหนมาตั้งตู้กันล่ะฮะทีนี้
Common-Akkie ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 17/12/14, [13:52:07] »

เอ่อออ เดี๋ยวนะ  เอาของคุณคอมมอนเอกกี้ก่อน คือ ช่วยคอนเพิมที่ว่า "เวลาทำความสะอาดทราย ก็จะเอาทรายใหม่ลงไปแทนที่" ใช้แบบ เลี้ยงๆ ไป แล้วเอาทรายในตู้ออกมาล้างทำ ค สะอาด แล้วเอาทรายเดิมที่เก็บไว้ในถุงมาเทลงตู้แทนที่หรือเปล่า ถ้าใช่ คือ ไม่มีใครเขาทำกันนะฮะ ถ้าจะทำความสะอาดทราย เขาใช้พวกปลิงหรืออมทรายกัน หรือไม่ก็ที่ดูดตะกอนครับ

ส่วนของคุณดาก้อน ทรายเป็นที่ซื้อมามันไม่ต้องล้างไม่ใช่เหรอครับ ล้างละก็แบคหายหมดสิฮะ แล้วจะเอาแบคที่ไหนมาตั้งตู้กันล่ะฮะทีนี้

เด๋วลองอธิบายไหม่นะครับ คือว่าตู้ผมปูด้วยพื้นทรายเป็นอ่าครับ(ทรายเป็น คาริบซี ฟิจิพิ้งค์) สิ่งมีชีวิตที่ทำความสะอาดพื่้นทรายก็มีปลิงดำอยู่ 2 ตัวครับ แต่ทีนี้คือพอเวลาเปลี่ยนน้ำอาครับผมก็จะทำการดูดตะกอนหมักหมมด้วย แล้วทีนี้เนี่ยะทรายมันก็จะถูกดูดดออกมาด้วยส่วนหนึ่งอ่าครับ เราก็ทิ้งไปพร้อมทั้งตะกอน แล้วทีนี้พอหลายๆครั้งเข้าพื้นทรายมันก็จะพร่องไปอ่าครับ ผมก็จะเอาทรายเป็น ที่เหลือจากการปูพื้นอ่าครับ (โดยที่ผมเก็บไว้โดยการพับปากถุงลงมาหลายๆทบ พยายามไห้สนิทที่สุด แล้วหนีบไว้ด้วยไม้หนีบผ้าหลายๆตัว) เอามาโปรยลงไปเพื่อเพิ่มปริมาณทรายไห้เท่าเดิมอ่าครับ

นั่นล่ะครับก็เรยเกิดคำถามว่า

1 ทำแบบนี้ได้ไหม
2 ทรายเป็นท่าแกะแล้วไช้ไม่หมดปิดปากถุงไห้สนิท นำมาไช้ไหม่ได้ไหม แบคจะตายแล้วเน่าในถุงไหม จึงไม่ควรนำมาใช้ รึว่าสามารถปิดปากถุงเก็บไว้ไช้ต่อได้ แบคไม่เน่า(แต่สังเกตุว่าน้ำแห้งลงไปเรื่อยๆนะครับทุกครังที่เปิดมา)
3 ท่าได้ควรไช้หลังจากแกะแล้วเป็นเวลาไม่เกินเท่าไร รึได้ตราบจนวันที่ระบุไว้ที่ข้างถุง (best use before)
4 ท่าเก็บไว้ไช้ได้ มีวิธีการเก็บรักษาอย่างไรดีที่สุดครับ
5 รึว่าเก็บไว้ไช้ไหม่ไม่ได้ เปิดใช้แล้ว ไม่หมดต้องทิ้งเรย (เสียดายแย่เรย)

รบกวนด้วยครับผม ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/12/14, [13:55:13] โดย Common-Akkie »
« ตอบ #27 เมื่อ: 17/12/14, [14:36:28] »

เด๋วลองอธิบายไหม่นะครับ คือว่าตู้ผมปูด้วยพื้นทรายเป็นอ่าครับ(ทรายเป็น คาริบซี ฟิจิพิ้งค์) สิ่งมีชีวิตที่ทำความสะอาดพื่้นทรายก็มีปลิงดำอยู่ 2 ตัวครับ แต่ทีนี้คือพอเวลาเปลี่ยนน้ำอาครับผมก็จะทำการดูดตะกอนหมักหมมด้วย แล้วทีนี้เนี่ยะทรายมันก็จะถูกดูดดออกมาด้วยส่วนหนึ่งอ่าครับ เราก็ทิ้งไปพร้อมทั้งตะกอน แล้วทีนี้พอหลายๆครั้งเข้าพื้นทรายมันก็จะพร่องไปอ่าครับ ผมก็จะเอาทรายเป็น ที่เหลือจากการปูพื้นอ่าครับ (โดยที่ผมเก็บไว้โดยการพับปากถุงลงมาหลายๆทบ พยายามไห้สนิทที่สุด แล้วหนีบไว้ด้วยไม้หนีบผ้าหลายๆตัว) เอามาโปรยลงไปเพื่อเพิ่มปริมาณทรายไห้เท่าเดิมอ่าครับ

นั่นล่ะครับก็เรยเกิดคำถามว่า

1 ทำแบบนี้ได้ไหม
2 ทรายเป็นท่าแกะแล้วไช้ไม่หมดปิดปากถุงไห้สนิท นำมาไช้ไหม่ได้ไหม แบคจะตายแล้วเน่าในถุงไหม จึงไม่ควรนำมาใช้ รึว่าสามารถปิดปากถุงเก็บไว้ไช้ต่อได้ แบคไม่เน่า(แต่สังเกตุว่าน้ำแห้งลงไปเรื่อยๆนะครับทุกครังที่เปิดมา)
3 ท่าได้ควรไช้หลังจากแกะแล้วเป็นเวลาไม่เกินเท่าไร รึได้ตราบจนวันที่ระบุไว้ที่ข้างถุง (best use before)
4 ท่าเก็บไว้ไช้ได้ มีวิธีการเก็บรักษาอย่างไรดีที่สุดครับ
5 รึว่าเก็บไว้ไช้ไหม่ไม่ได้ เปิดใช้แล้ว ไม่หมดต้องทิ้งเรย (เสียดายแย่เรย)

รบกวนด้วยครับผม ขอบคุณครับ
ขอเสนอแนะโดยรวมๆครับ
ทำได้นะครับ แต่ทรายที่ดูดขึ้นมาจะทิ้งทำไมละครับ ก้อแค่ร่อนตะกรอนออก แล้วก้อใส่ตู้เหมือนเดิม ไม่ต้องเอาไปทิ้งหรือว่ามันสรกปกมากลัวเน่า ก้อล้างน้ำจืดแล้ว ตากแดดให้แห้ง มันก้อเป้นทรายตาย แล้วก้อใส่เข้าตุ้เหมือนเดิม เดี่ยวก้อกลับมาเป็นใหม่ ส่วนเรื่องเน่าคงไม่เน่านะ ผมเก็บเป็นเดือนๆ แต่ผมใส่น้ำให้ปริ่มทรายที่เหลือ แล้วปิดให้มิดชิดห่อด้วยกระดาษไม่ให้โดนแสง ก้อยังชุ่มอยู่ เปิดมาดม ก้อไม่เห็นเน่า เพราะเปลี่ยนน้ำในตู้ใหม่งัยก้อต้องใส่แบคเพิ่มอยุ่ดี ทรายหน้าที่เป็นที่อยุ่อาศัยของแบคทีเรีย...เดี่ยวพวกพี่ๆ คงมาแนะนำเพิ่มครับ 
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 17/12/14, [19:50:13] »

ทรายใช้ไปนานๆมันก็หมักหมม ทั้งตะกอน ทั้งขี้ปลา
หากดูดมาทำความสะอาดได้ก็ดี ทุกๆหกเดือนก็ได้
ล้างแล้วใส่เข้าไปใหม่ ค่อยๆใส่ระวังฟุ้ง
« ตอบ #29 เมื่อ: 18/12/14, [00:18:42] »

ตามคุณพัซเซิลว่าเลยครับ ถ้าทรายหนา คงต้องเอาออกมาล้างด้วยเพราะจะหมักหมมน่ะครับ ส่วนถ้าทรายบาง หรือกรวดบาง แบบของผม จะล้างที ก็เสียดายพวกสัตว์กินซากอย่างพวกดาวเปราะ หนอนไฟ มีเป็นร้อย เลยไม่ได้ล้างครับ
 ้hahaha ้hahaha
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์