Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ที่ขายสำเร็จรูป ขนาด24นิ้ว เอามาเป็นตู้พักปลาได้มั้ยครับ  (อ่าน 1459 ครั้ง)
savagepong ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 06/12/14, [20:04:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คิดจะทำตู้พักปลาที่ซื้อมาใหม่ ก่อนลงตู้หลักครับ กะว่าจะใช้ขนาด24นิ้ว ทำกรองล่างครับ เลยอยากจะถามพี่ๆว่า ถ้าผมจะซื้อตู้ไซส์24ขอบอคลิลิคฟ้าๆ ที่เค้าขายสำเร็จรูป เอามาเจาะรูทางน้ำลง แล้วใช้เป็นตู้พักปลา จะได้รึเปล่าครับ ขนาดที่ใช้ก็คง 24×12×14 พื้นโล่ง ใส่หินเป็นก้อนนึงพอ ปั๊มทำคลื่นไม่ใช้ ไม่ทราบว่ากระจกมันจะรับไหวมั้ยครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ
skeletom ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/12/14, [21:27:41] »

แจ๋วเลยแหละครับ ผมใช้เลี้ยงเป็นตู้หลักเลยด้วยซ้ำ ตู้24น้ำมันน้อย แรงดันนิดเดียวคับไม่แตก ถ้าตู้ใหญ่อาจต้องหนาๆ งานดีหน่อย
Luxuria ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/12/14, [10:50:26] »

โดยส่วนตัวผม ว่ามันยุ่งยากไปนะครับ เน้นเป็นตู้โล่งๆ กรองแขวนดีกว่าครับ

ส่วนหินไม่ต้องใส่ลงไปก็ได้ครับ เพื่อป้องกันเชื้อโรคไปเกาะ และ ปลาว่ายไปสีกับหิน แต่ถ้ากลัวว่าปลาจะเคลียดก็ใช่ ท่อ PVC ลงไปก็ได้ ส่วนเรื่องอณุภูมิ ก็คุมให้อยู่ราวๆ 27-28 โดยใช่ พัดลมเป่าก็ได้ครับ
bboy01 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/12/14, [18:00:07] »

ผมว่าตู้ 24 กรองข้างน่าจะดีกว่ากรองแขวนนะครับ ส่วนตัวรู้สึกว่ากรองแขวนมันทำหน้าที่ไม่เต็มที่ อาจทำให้มีเศษอาหารเหลือสะสมได้ครับ ส่วนตู้โล่งๆ ไม่ใส่หินเป็นเห็นด้วยครับ แต่ตู้24 นี่ก็จุน้ำไม่เบาเลยทีเดียว แต่มีข้อดีตรงที่พักปลาใหญ่ๆได้
mangsab33 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/12/14, [23:55:14] »

ไม่ใส่หินนี่ไม่ใส่ในตู้หลักแล้วไปใส่ในช่องกรอง หรือไม่ใส่เลยอ่ะครับ
joobjanza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/12/14, [00:01:11] »

ไม่ใส่หินนี่ไม่ใส่ในตู้หลักแล้วไปใส่ในช่องกรอง หรือไม่ใส่เลยอ่ะครับ

ใช่ครับ ในตู้พักปลาหรือตู้พยาบาลไม่ต้องใส่หินเลย ทั้งในตู้และในช่องกรอง เผื่อว่าต้องใช้ยาแล้วยาอาจจะสะสมในหินได้ครับ  อย่างที่ท่านหนึ่งบอกละครับถ้ากลัวปลาเครียดก็หาท่อพีวีซีใหญ่ๆใส่ไปสักอันนึงพอ
Ikqsung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/12/14, [13:34:29] »

ผมขอสอบถามเกี่ยวกับวิธีการพักปลาของพี่ๆแต่ละท่านหน่อยนะครับ
1.น้ำที่ใช้เตรียมสำหรับตู้พักนี่เป็นน้ำที่ตีเกลือใหม่ได้ไหมครับต้องใส่แบคฯด้วยหรือเปล่า
2.วัสดุที่ใช้ใส่ในช่องกรองทั้งแบบแขวน และกรองข้างใช้อะไรแทนหิน หรือใช้ใยแก้วอย่างเดียวครับ
3. เมื่อซื้อปลามาหลังจากปรับอุณหภูมิ/กับph แล้วลงปลาใส่ยาตัวไหนร่วมเลยหรือเปล่าครับนอกจากคุมอุณหภูมิ
4.สุดท้ายใช้ระยะเวลากี่วันครับ/ขอบคุณครับ
Luxuria ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/12/14, [09:56:17] »

ผมขอสอบถามเกี่ยวกับวิธีการพักปลาของพี่ๆแต่ละท่านหน่อยนะครับ
1.น้ำที่ใช้เตรียมสำหรับตู้พักนี่เป็นน้ำที่ตีเกลือใหม่ได้ไหมครับต้องใส่แบคฯด้วยหรือเปล่า
2.วัสดุที่ใช้ใส่ในช่องกรองทั้งแบบแขวน และกรองข้างใช้อะไรแทนหิน หรือใช้ใยแก้วอย่างเดียวครับ
3.เมื่อซื้อปลามาหลังจากปรับอุณหภูมิ/กับph แล้วลงปลาใส่ยาตัวไหนร่วมเลยหรือเปล่าครับนอกจากคุมอุณหภูมิ
4.สุดท้ายใช้ระยะเวลากี่วันครับ/ขอบคุณครับ

1. ใช่น้ำตีเกลือใหม่ครับจะดีที่สุดครับ คุมอณุภูมิ ให้อยู่ ราวๆ 26-27 หรือ 27-28
2. ใส่แค่ใยแก้วครับ (โดยส่วนตัวผมชอบกรองแขวนมากกว่า เพราะ ถอดเอามาทำความสะอาดง่ายกว่า)
3. ยาเหลือง ครับ
4. แช่ประมาน 2-3 วันเปลี่ยนน้ำใหม่ทุกวันนะครับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 11/12/14, [10:03:45] »

พี่ครับ ยาเหลืองนี่ใช้อัตราส่วนเท่าไหร่ครับ แล้วใช้ยาเหลืองที่เป็นตัวเดียวกับปลาน้ำจืด ที่ซองเป็นรูปปลาทองหรือปล่าวครับ/ขอบคุณครับ
soulwolfz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 11/12/14, [10:41:51] »

ตู้พักปลาใช้ตู้โล่งๆอย่างเดียวก็พอครับ ใส่ ท่อpvc ให้ปลาหลบ ส่วนตัวใช้กรองแขวนครับ คุมอุณหภูมิไม่เกิน 30 องศา หรือไม่ให้แกว่ง
1. ใช้น้ำเกลือเกลือตีใหม่ครับ
2.ผมใช้กรองแขวนโล่งๆไม่ใส่อะไรเลย เคยมีประสบการจากใช้ไยแก้ว ปลาเคยกินเศษไยแก้วเข้าไปตายครับ ผมจะเน้นดูดน้ำออกมากกว่า
3.ท่าปลามาตอนแรกๆ ดูสภาพปลาเป็นหลักครับ ยังไม่ใส่ยา ดูว่าเป็นอะไรหรือเปล่าค่อยใส่ แต่ก่อนจะย้ายขึ้นตู้หลักสัก1สัปดาห์ส่วนมากจะหยด ROF เพื่อฆ่าปรสิตที่ติดมากับตัวปลาครับ
4.พักปลา ก็2-3 สัปดาห์ครับ ท่าเอาแบบปลอดภัยก็1เดือน
5.ยาเหลืองตัวเดียวกกับน้ำจืดละครับ อัตราส่วน 1-2กรัมต่อ100ลิตร ผมใส่น้ำดูพอเหลืองๆก็แล้วครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #10 เมื่อ: 11/12/14, [11:22:42] »

จริงๆ น่าจะแยกการใช้ก่อนนะครับว่าเป็น
1. ตู้เพื่อพักปลา-กักโรค ก่อนลงตู้เลี้ยง สำหรับปลาใหม่  - อันนี้ก็พักเพื่อรอดูอาการว่าได้ติดเชื้ออะไรมาหรือเปล่า ปกติเชื้อเมื่อเพาะได้ที่แล้วจะแสดงอาการภายใน 3-7วัน  ถ้าไม่มีก็สามารถลงตู้หลักได้

2. ตู้เพื่อแยกปลาที่มีปัญหาจากตู้เลี้ยง  - อันนี้ไว้เพื่อรักษาปลาที่มีปัญหา อาจจะมีการใช้ยาร่วมด้วยตามอาการครับ โดสก็ตามปริมาณการใช้ข้างซอง ระยะเวลาการพัก ก็อาจจะนานกว่าข้อ1 เพราะต้องรอให้หายหรือดีขึ้นจนไม่แสดงอาการแล้วซัก1อาทิตย์ค่อยปล่อยลงตู้เลี้ยง

ทั้ง2แบบของการใช้ที่ควรมีก็น่าจะเป็นกรอง+สกิม เพราะระบบการกำจัดของเสียยังไม่ดีเหมือนตู้เลี้ยงจริง ต้องมีการถ่ายน้ำร่วมด้วยเพื่อลดของเสียลง เพื่อสุขภาพปลาที่ดีขึ้น
ส่วนอุปกรณ์ควบคุมอุณหภูมิ ผมก็มองว่าสำคัญเนื่องจาก หากมีการปรับเปลี่ยนอุณหภูมิที่มากเกินไปในระหว่างวันและตลอดระยะเวลาในช่วงที่ต้องใช้ตู้นี้ อาจจะส่งผลกับตัวปลาให้อ่อนแอลงได้ง่ายครับ
ซึ่งทั้ง2ปัจจัย ผมว่าสำคัญกว่าการให้ยานะครับ เพราะหากไม่ได้ติดเชื้ออะไรที่ร้ายแรง ปลาก็สามารถรักษาตัวเองได้ดีในระดับนึงหากปัจจัยทั้ง2ดีพอ
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 11/12/14, [12:02:54] »

เข้าใจขึ้นเยอะเลยครับ ต้องขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ เมื่อก่อนได้มาจับลงตู้หลักอย่างเดียวเลย ก็มีรอดบ้าง/ตายบ้าง [on_007] กะว่าจะลงปลาเพิ่ม แต่คงต้องเตรียมเรื่องการกักโรค และกลับไปกำจัดไซยาโนในตู้หลักซะก่อน/ขอบคุณครับ
savagepong ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 12/12/14, [12:11:59] »

ขอบพระคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์