Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ของฝากจากทะเลมัลดีฟส์ครับ  (อ่าน 10081 ครั้ง)
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 05/12/14, [14:26:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กลับมาตามสัญญาครับ ที่เคยบอกว่า ถ้าว่างจะเอารูปที่มัลดีฟส์มาฝาก หยุดวันพ่อนี้ ระหว่างที่รอคุณแม่กลับมาจากจ่ายตลาด ว่างๆ เลยเอารูปที่ถ่ายไว้มาปัดฝุ่นเสียหน่อย ก็คือรื้อๆ ค้นๆ ในเครื่องดู หาไม่เจอว่าเอาไว้ตรงไหน 5555 เอามารีไซส์และก็ลงเว็บให้ได้รับชมกันครับ

จะขอเล่าย้อนหลังไปถึงตั้งแต่การออกดำน้ำครั้งแรกๆ ที่สิมิลัน หลายครั้งที่ผมพบเจอปลาสวยๆ ปะการังสีสดๆ หรือแม้กระทั่งสัตว์แปลกๆ ใต้ทะเลอะไรก็ตาม ผมไม่มีโอกาสได้ถ่ายรูปอะไรเอาไว้เลย เพราะสองสาเหตุหลัก คือ ไม่มีกล้อง และยังไม่ควรถือกล้องลงน้ำ เนื่องจากยังเป็นมือใหม่ การลอยตัวยังไม่ดี การถือกล้องลงน้ำอาจสร้างความเสียหายให้กับแนวปะการัง และจะเป็นที่รังเกียจของผู้ร่วมทริปได้

หลังจากจบทริปสิมิลัน ผมกับคุณพ่อตัดสินใจไปเยือนมัลดีฟส์ครั้งที่สอง ด้วยคุณพ่อติดใจในความสุข ความสวยงาม และความสงบ ของที่นั่น ที่ไม่เหมือนกับการท่องเที่ยวแบบอื่นๆ ที่ต้องตื่นตามเวลาที่ถูกโปรแกรมเอาไว้ และทะเลสวยๆ อยู่เพียงหน้ากระไดบ้านพัก เมื่อรู้เช่นนี้ พอถึงเมื่อเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา ผมจึงตัดสินใจซื้อกล้องสำหรับลงดำน้ำเพื่อนำไปดำน้ำและเก็บภาพต่างๆ ไว้เป็นที่ระลึก

ดังนั้น รูปที่ถ่ายมาในครั้งนี้จึงเป็นรูปที่ผมได้มีโอกาสถ่ายเป็นครั้งแรกๆ ความสวยงามคงจะขาดหายไปบ้าง และโฟโต้ชอปเจือปนค่อนข้างเยอะ เนื่องจากยังขาดความรู้ในการถ่ายภาพใต้น้ำอยู่มาก เมื่อเทียบกับทริปอันดามันใต้ (แอดมินพี่ป๊อปท่านได้ให้ความรู้แก่ผมไว้มากในทริปอันดามันใต้ ทำให้ผมถ่ายรูปได้สวยขึ้นหน่อย 5555) ยังไงก็ ขอฝากรูปเหล่านี้ไว้ในอ้อมอกอ้อมใจของพี่น้องในเว็บได้รับชมกันครับ

และเหมือนเดิมครับ แม้กล้องผมจะง่อย ไฟฉายผมจะราคาถูก ฝีมือถ่ายรูปผมจะห่วยแตก รูปออกมาอาจจะดูไม่ได้เรื่อง แม้ผมจะไม่ได้ใส่ Signature เอาไว้ แต่ถ้าอยากจะเอารูปผมไปใช้ประโยชน์อันใด รบกวนบอกกล่าวกันสักหน่อยนะครับ ไม่ได้หวงหรือว่าอะไร แต่การนำไปใช้ประโยชน์ไม่ว่าจะเป็นทางการค้าหรือไม่โดยไม่บอกกล่าวกันก่อน ผมถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์นะครับ

ขอลงรูปหน้าปกกระทู้ เป็นภาพเกาะเล็กๆ ของโรงแรมที่ Maafushivaru ครับ หนึ่งในจุดที่ผมไปดำน้ำจากทั้งหมด 3 จุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/12/14, [14:42:49] โดย un_petit_garcon »
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/12/14, [14:43:34] »

ได้เวลาต้องไปละครับ เด๋วไว้มาต่อนะ ^^"
Reef Me ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/12/14, [14:51:43] »

โอ้ว งดงามยิ่งนัก  [เจ๋ง]
TOOKAPLE ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/12/14, [16:05:01] »

เอารูปพริตตี้มาลงด้วยนะมิค คริคริ ้hahaha
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/12/14, [20:17:16] »

มาและ อิอิ

การมาครั้งนี้ เราเลือกพักที่โรงแรม Centara Grand Maldives ด้วย 3 สาเหตุหลัก คือ
1. คุณพ่อของผม (หรือนายทุนของผมนั่นเอง อิอิ) ท่านเป็นมังสวิรัติแบบเคร่ง และค่อนข้างทานอาหารยาก ท่านชินกับอาหารและคนไทยเท่านั้น จึงต้องการเลือกพักที่โรงแรมของคนไทยที่มีพนักงานเป็นคนไทย
2. ในบรรดาโรงแรมของไทยในมัลดีฟส์ เครือเซ็นทารา ราคาค่อนข้างถูกที่สุด และที่ Centara Ras Fushi ซึ่งเป็นของเซ็นทาราอีกแห่งที่ถูกกว่านั้น เราได้ไปกันมาในปีที่แล้ว คราวนี้จึงอยากเปลี่ยนที่บ้าง
3. ที่ Centara Grand นี้เอง มีจุดดำน้ำที่ถือว่าเป็น Highlight จุดหนึ่งของมัลดีฟส์เลยก็ว่าได้ และถือเป็น House Reef ของโรงแรมด้วย ซึ่งก็คือ เรือจม Kudhimaa Wreck

โดยผมจะลงรูป เริ่มจากบนโรงแรมกันก่อน แล้วค่อยลงสน๊อกเกิล แล้วค่อยลงน้ำลึกนะครับ ^^"

ตรงนี้เป็นบริเวณระเบียงห้องที่เราไปพักกันครับ เราจะไปดำน้ำกันจากตรงนี้

ส่วนอันนี้เป็นเวลาที่น้ำลงเกือบเต็มที่ครับ ช่วงที่เราไปกัน น้ำขึ้นน้ำลงค่อนข้างรุนแรง เวลาน้ำลง ปะการังจึงโผล่พ้นน้ำขึ้นมาวันละ 2 ครั้งเลยครับ แต่ปะการังก็ยังสามารถเติบโตได้ดีและสวยงามครับ นี่เป็นความน่าประหลาดใจอย่างหนึ่งของผมเลย ถ้าเป็นที่ตู้เรา เอาขึ้นๆ ลงๆ วันละ 2 รอบแบบนี้ มีร่อนแน่ๆ ครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 05/12/14, [20:30:18] »

อันดับแรกเลย จะพาไปดูฉลามครับ ผมไม่คิดมาก่อนเลยว่า ที่นี่ จะมีลูกฉลามว่ายวนมาให้เราดูถึงบนหาดเลย เรียกได้ว่า เดินออกจากห้อง มองไปในน้ำ ต้องเห็นฉลามแน่ๆ งานนี้ผมเลยเจอฉลามวันละ 3 ครั้งหลังอาหารเลยล่ะครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 05/12/14, [20:34:12] »

ทุกครั้งที่ผมจะเริ่มลงสน๊อกเกิลจากบริเวณหน้าห้องของผม ก็จะมีปลาว่ายมาต้อนรับเสมอ อย่างในรูปนี้ ไม่ต้องบอกกันก็รู้เลยว่าปลาอะไร หนึ่งในปลาปราบเซียนที่เรารู้จักกันดีนั่นเองครับ พาวเดอร์บลู สามารถผมเจอได้ทั้งที่ไทย ทางฝั่งอันดามัน และมัลดีฟส์ครับ

แล้วพอลงน้ำไป เหลียวมองรอบบันไดห้องเรา เราก็พบเจอสิ่งนี้เลยครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 05/12/14, [20:38:50] »

คือ พาวเดอร์บลูเยอะแยะมากมายจริงๆ ครับ ที่นี่ นอกจากพาวเดอร์บลูและฉลามแล้ว ปลาอีกสองชนิดที่พบเจอได้ง่ายไม่แพ้กันคือ ปลานกแก้ว และปลาผีเสื้อครับ ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าผีเสื้อพันธุ์อะไร ไม่ค่อยเชี่ยวเรื่องพันธุ์เท่าไหร่ ใครรู้ก็บอกกันเป็นวิทยาทานได้นะครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 05/12/14, [20:45:52] »

สำหรับปะการังนั้น จะขอเกริ่มสักหน่อยว่า บริเวณที่ตั้งของโรงแรม Centara Grand Maldives นั้น อยู่ในส่วนที่เรียกว่า South Ari Atoll กล่าวคือ อยู่บริเวณตอนกลางค่อนมาทางใต้ของมัลดีฟส์ ซึ่งบริเวณนี้จะมีจุดเด่นในเรื่องของปะการังแข็ง ใครที่ติดตามกะทู้อันดามันใต้มาก่อน จะเห็นความแตกต่างของสภาพใต้ทะเลระหว่างทะเลไทยและมัลดีฟส์ได้ชัดเจน ดังนั้น การพบเห็นปะการังแข็งจำพวกเขาต่างๆ ในการสน๊อกเกิลนั้น นอกจากจะเป็นในเรื่องของน้ำที่ตื้นแล้ว ยังเป็นเพราะสิ่งแวดล้อมทางชีวภาพอีกด้วย เรามาดูสีสันของปะการังที่นี่ยามต้องแสงอาทิตย์ที่ชัดเจนกันครับ จะบอกว่า เมื่อลงไปน้ำลึกแล้ว ปะการังพวกนี้แทบไม่มีสีเลยครับ ดูน้ำตื้นสวยกว่าเยอะครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 05/12/14, [20:56:52] »

สำหรับภาพการสน๊อกเกิลนั้นจะจบตรงนี้นะครับ เพราะที่นี่สน๊อกเกิลได้ค่อนข้างยาก เนื่องจากเวลาน้ำลงนั้นลงต่ำมากจนสน๊อกเกิลแทบไม่ได้ ส่วนเวลาน้ำขึ้น ผมจะไปดำน้ำลึกเสียส่วนใหญ่ครับ ทำให้ไม่ค่อยมีเวลาสน๊อกเกิลเลย เสียดายอยู่ครับ

เรามาเริ่มต้นการดำน้ำลึกกันด้วยภาพของ Dive Center ของโรงแรมกันครับ Dive Center นี้ ตั้งอยู่บนเกาะของ Centara ก็จริง แต่บริหารงานโดยอีกบริษัทหนึ่ง แต่เวลาเก็บเงิน Centara เก็บนะครับ แล้วโรงแรมค่อยหัก คชจ ไปจ่ายบริษัทดำน้ำทีหลังครับ

ที่ Dive Center นี้ จะเป็นที่รวบรวมสิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ สำหรับดำน้ำ เช่น พวกอุปกรณ์ดำน้ำ บริเวณซักล้างอุปกรณ์ดำน้ำ เป็นที่เรียนดำน้ำ รวมทั้งเป็นที่พักของ Dive Lead ด้วย รวมไปถึงเป็นท่าเรือเล็กๆ ของโรงแรม ซึ่งนอกจากจะใช้พานักท่องเที่ยวไปดำน้ำนอกเกาะแล้ว ยังเป็นที่ขนส่งวัตถุดิบต่างๆ ของโรงแรมอีกด้วย

Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #10 เมื่อ: 05/12/14, [21:00:54] »

[on_012] อยากไปมั้งจัง
« ตอบ #11 เมื่อ: 05/12/14, [21:06:31] »

จุดแรกที่เราจะลงดำน้ำกัน ซึ่งเป็นจุดแรกของทริปนี้ และเป็น House Reef ของโรงแรมด้วย คือ เรือจม Kudhimaa Wreck  ลักษณะของเรือจมนี้คือ เป็นเรือขนส่งสินค้าที่นำมาจมเพื่อเป็นแนวปะการังเทียมโดยเฉพาะ ตัวเรือจมในแนวตั้ง เอียงเล็กน้อย พื้นท้องเรืออยู่ที่ความลึกประมาณ 30 เมตร ดาดฟ้าเรืออยู่ที่ประมาณ 20 เมตร สะพานเดินเรือ 15 เมตร และเสากระโดงที่ประมาณ 12 เมตร ตามกฎการดำน้ำแล้ว การ Discover Scuba หรือ การดำน้ำสำหรับผู้ที่ยังไม่เคยดำน้ำมาก่อน กำหนดความลึกที่ไม่เกิน 12 เมตร จึงไม่สามารถดำน้ำที่นี่ได้ ต้องเป็นนักดำน้ำที่จบระดับ Advance Scuba มาแล้วเท่านั้น ซึ่งได้รับการรับรองให้สามารถลงลึกได้ตั้งแต่ 18-40 เมตร

« ตอบ #12 เมื่อ: 05/12/14, [21:14:55] »

[on_012] อยากไปมั้งจัง

มาทันถ่ายทอดสดอีกแล้ว 555 ก็ไปสิ 555 ระดับเฮียป๊อป จัดเลย Soneva fushi ระดับหกดาว แนวปะการังติดท๊อปเท็นของโลก จัดไปเรยยยย แล้วเอารูปมาฝากเค้าด้วยยยย อิอิ
« ตอบ #13 เมื่อ: 05/12/14, [21:20:05] »

เรามาดูสิ่งมีชีวิตต่างๆ กันในบริเวณเรือจมนี้ดีกว่า เรือจมนี้จะค่อนข้างเด่นเรื่องการเป็นที่อยู่อาศัยของปลาตระกูล Bat fish ซึ่งจะพบค่อนข้างมาก จับกันเป็นคู่ๆ ว่ายวนรอบเรือ เรียกว่า โผล่ไปตรงไหนก็เห็นครับ

สำหรับสิ่งมีชีวิตอื่นๆ ที่น่าสนใจ ก็มีเอ็มลายแม่ ของโปรดผม โปรดในตู้นะ ไม่ใช่ในจาน อิอิ ฝูงปลาตะกรับฟ้า ที่ในตู้ผมก็มี น่าร้ากกกก ละก็ แองเจิ้ล แต่ไม่แน่ใจว่าเจิ้ลอะไร เลมอนพีลมั้ง ถ้าใครพอรู้ชื่อชัดเจน ก็บอกได้นะฮะ

« ตอบ #14 เมื่อ: 05/12/14, [21:23:41] »

ทากปุ่มก็มีนะฮะ ตัวใหญ่เสียด้วย และก็ Moorish Idol กับ Powder Blue ที่ดูเหมือนเป็นปลาสามัญประจำถิ่นของมหาสมุทรอินเดียเลย เรียกว่า เจอมันทั้งที่อันดามัน และมัลดีฟส์เลย

« ตอบ #15 เมื่อ: 05/12/14, [21:26:29] »

งวดนี้ลงรูปทีเดียวเยอะมากๆๆ 555 แปะโป้งไว้ก่อนนะ เด๋วจะเหนื่อยทั้งคนโพสคนอ่าน 555 คราวหน้าจะมีต่อ Kudhimaa wreck อีกนิดหน่อย และก็จะต่อจุดดำน้ำอีก 2 ที่ครับ ^^"
Monjar ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 05/12/14, [22:31:32] »

ติดตามผลงานใหม่  [ปิ๊งๆๆ]
TOOKAPLE ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 06/12/14, [01:02:43] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]สวยมากครับ
« ตอบ #18 เมื่อ: 06/12/14, [22:28:05] »

มาต่อละครับ อิอิ ทิวทัศน์ของแนวปะการังข้างๆ เรือจมครับ

« ตอบ #19 เมื่อ: 06/12/14, [22:57:32] »

รับส้มสักถ้วยมั๊ยครับ เอ้ย รับถ้วยส้มสักถ้วยมั้ยครับ อิอิ

« ตอบ #20 เมื่อ: 06/12/14, [23:01:19] »

ไหนๆ ก็มาถึงนี่แล้ว แชะเป็นที่ระทึกกับเรือสักรูปนึง

ใครแชะให้ ก็ไม่ใช่ใครที่ไหน ไกด์ดำน้ำ หรือ Dive Lead นั่นเองครับ การดำน้ำอย่างมีสวัสดิภาพ (หรือเปล่า??) เกือบทั้งหมดทั้งปวง ต้องยกเป็นความดีความ.... เอ่อ ..... ของเขาคนนี้ครับ (ไดฟ์สาม จะเฉลยว่าทำไมถึงเอ่อ) อ้อ เป็นคนแขกมัลดีฟส์นะครับ

« ตอบ #21 เมื่อ: 06/12/14, [23:13:56] »

จบสำหรับไดฟ์แรกนะครับ ไดฟ์แรกนั้น เราทำการดำกันในช่วงเช้าของวันที่สองที่เราไปถึงโรงแรม ช่วงบ่าย ผมกะจะพาคุณพ่อลงไป Discover ด้วยสักหน่อย ที่ House reef อีกฝั่งของโรงแรม แต่พอลงน้ำไป อยู่ดีๆ อารามปวดหัวขึ้นมาอย่างงั้น ไดฟ์ 2 เลยต้อง skip ไป ไดฟ์ 2 ของจริง เริ่มขึ้นในวันที่สาม โดยเป็นการดำน้ำในช่วงเช้า รวมไปถึงไดฟ์ 3 ด้วย ออกเรือไปในคราวเดียวกันครับ

สำหรับไดฟ์ที่สองนี้ เรามาดำน้ำกันที่ Dive Site ที่มีชื่อว่า Ali Thila ครับ จุดเด่นของที่นี่ ไดฟ์หลีดท่านว่าคือ Black Coral ครับ เค้าถามผมว่ารู้จักไหม คือ ไม่รู้จักครับ 5555 เขาก็บอกว่า เหมือนต้นสนบนพื้นดินน่ะ เราก็ อืออือ ไปตามเรื่องราว คือ ไม่เคยเห็นต้นสนเมืองหนาววุ้ย รู้แต่สนใบเรียวๆ บ้านเรา คงไม่ใช่มั้ง 5555 เด๋วเรามาดูรูปกันเลยครับ

นี่คือปะการังสีดำที่ว่าครับ สีไม่เห็นดำเลยใช่ป่ะ 555 คือ ผมเจอ 2 สีหลักๆ คือ สีน้ำตาลแบบนี้ กับสีขาวครับ เด๋วเรามาดูรูปเจ้า Black Coral ในมุมอื่นๆ และแบบใกล้ขึ้นอีกนิดกัน

« ตอบ #22 เมื่อ: 06/12/14, [23:17:19] »

แบบใกล้ๆ

มีแบบเป็นฉากหลังของโนรีเกล็ดด้วยนะเออ

« ตอบ #23 เมื่อ: 06/12/14, [23:22:03] »

สำหรับสิ่งมืชีวิตอย่างอื่น ก็มีตามนี้เลยครับ มอเร่ย์ สิงโต และปักเป้าครับ ^^"

เด๋ววันนี้ไว้แค่นี้ก่อนนะครับ พรุ่งนี้ว่าจะตื่นเช้า ไปเดินเล่นหาของกินแถวสวนหลวงเสียหน่อย เด๋วคราวหน้า จะมาต่อ Ali Thila ให้จบ และก็จะมาเล่าวีรกรรมเกรียนๆ เล็กๆ ของตาไดฟ์หลีดคนนี้ให้ฟังครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #24 เมื่อ: 06/12/14, [23:59:58] »

gossip [rainbowface]
สวยๆ
« ตอบ #25 เมื่อ: 07/12/14, [00:19:55] »

gossip [rainbowface]
สวยๆ

มอเร่ย์ไม่ยอมหันหน้ามาให้หนูถ่ายเร้ยยยยย แถมเราก็ไม่กล้าเข้าใกล้ เลยสวยสู้ของพี่ป๊อปมะได้หรอก 55555
mido ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 08/12/14, [10:30:22] »

สุดยอดเลยครับ รอติดตามนะครับ ^^
« ตอบ #27 เมื่อ: 08/12/14, [22:47:51] »

มาต่อละ งวดนี้คงจะต่อให้จบไปเลยทีเดียว ^^"

พระเอกคนที่สองของเรางานนี้ คือของคุณเคยกันดีของเราๆ นั่นก็คือ ปลาการ์ตูนนั่นเอง งานนี้ อยู่กับแอนนมครับ หนึ่งในแอนที่ได้ชื่อว่าป๊อปปูล่าร์ที่สุดในหมู่คนที่เลี้ยงแอนเลยก็ว่าได้ เนื่องมาจากนิสัยของมันที่ชอบอยู่กับที่ ไม่เดินไปเดินมา ไม่เสี่ยงตู้ล่มนั่นเองครับ

คห ส่วนตัวเลย แอนนมแดงกอนี้ สีสวยสด นมสวยตั้งเต้า ไม่เหี่ยวไม่ยานเลยครับ อยากได้กลับมาไว้ที่บ้านจัง 55555

« ตอบ #28 เมื่อ: 08/12/14, [22:52:06] »

อำลา Ali Thila กันด้วยรูปนี้ครับ ธรรมชาติกำลังดำเนินรายการกำจัดจุดอ่อนอยู่ ปรากฎให้เราเห็นกันตอนกำลังจะขึ้นจากน้ำพอดีครับ รู้สึกดีใจ ที่ได้เห็นภาพแบบนี้กับตา รู้สึกตื่นเต้นระทึกใจแทนปลาที่ต้องเอาตัวรอด และรู้สึกเสียใจที่ปลาที่โชคร้ายต้องถูกจับกินไป หลายความรู้สึกระคนกันไป บอกไม่ถูก

« ตอบ #29 เมื่อ: 08/12/14, [23:01:33] »

เนื่องจากไดฟ์ที่สองนี้ดำค่อนข้างลึก เพราะ Black Coral อยู่กว่า 20 เมตร ซึ่งตามปกติของการดำน้ำของผมแล้ว 2 dive แรก เป็นช่วงของการปรับตัว ผมจะใช้อากาศเปลืองที่สุด พอไดฟ์ 2 นี้ ผมใช้อากาศหมดเร็วมาก ประมาณครึ่งชั่วโมงก็เกือบหมดถังแล้ว (ยิ่งลึก ยิ่งใช้อากาศเปลืองครับ เป็นหลักการโดยทั่วไป ไม่ใช่กับผมคนเดียวนะ) ดังนั้น ไดฟ์ที่ 3 จึงดำตื้นกว่าเดิมมากครับ ประมาณ 12 - 18 เมตรเท่านั้น โดยเฉพาะตอนท้ายๆ ไดฟ์ จะใกล้ผิวน้ำมากเลย แต่ภาพสวยๆ ก็ยังมีให้เห็นอยู่ครับ

ไดฟ์ที่สามนี่ เราดำกันที่แนวปะการังของโรงแรม Maafushivaru ครับ จุดเด่นคือ ปะการังแข็งที่อุดมสมบูรณ์มากกว่าที่ CTR Grand เสียอีก และทิวทัศน์ใต้น้ำที่งดงาม

อันนี้แองเจิ้ลอะไรจำชื่อไม่ได้ เพิ่งอ่านกระทู้คุณบิลหยกๆ ลืมไปละ 5555 แต่จำได้ว่าคุณบิลบอกว่าขี้อาย ขี้อายจริงๆ ผมถ่ายรูปไม่ทันเลย 555

ทรัมเป็ดครับ

ลองโนสบัทเทอร์ฟลาย กับหอยมือครับ เหมือนหอยมือเป็นของหายากที่มัลดีฟส์ยังไงไม่รู้ เจอทีไร ไดฟ์หลีดเป็นต้องชี้ให้ดูทุกที แต่ที่สัตหีบบ้านเรา มีมันทุกโขดเลยครับ หอยมือเนื่ย

หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์