Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการดูแลตู้ครับ  (อ่าน 448 ครั้ง)
Nathan Zheng ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 04/12/14, [11:21:52] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ดังนี้ครับ
1.ปลาที่ใส่ตู้แล้วหายไป คาดว่าน่าจะตายแต่หาซากไม่เจอ ปล่อยไว้จะมีผลเสียกับตู้มากไหมครับ ถ้ามีควรทำอย่างไร
2.ก้นตู้ที่โดนกัน(หนวดแกแลคซี่โดนลูกโป่ง) แล้วหายไปแถบนึง มันสามารถซ่อมตัวเองได้หรือไม่ หรือมันจะค่อยๆละลายลามไป
3.ก้นตู้บางตัวไม่บานตั้งแต่ซื้อมาลง ทั้งๆที่ย้ายที่วางหลายตำแหน่งแล้ว แสดงว่ามันกำลังจะตายหรือไม่ครับ ควรหยิบออกหรือไม่
4.ถ้าขัดคราบตะไคร่น้ำตาลที่กระจกโดยที่ไม่ได้เปลี่ยนน้ำออก ทำได้หรือไม่ครับ ฝุ่นตะไคร่ที่ขัดออกมามีผลอย่างไรกับสภาพน้ำและก้นตู้ครับ
5.ขอคำแนะนำในการจับปลาในตู้ครับ เพราะอยากจับแยกปลาที่บาดเจ็บมาพัก ไม่ให้โดนไล่ต่อเนื่อง แต่ยังว่องไวอยู่ จับอย่างไรแบบไม่ให้รบกวนสภาพตู้อ่ะครับ

ขอบพระคุณครับ
ขนาดตู้ 30"
กรองถัง RESUN
Skimmer แบบแขวน
ไฟ  24" T5 Odessea

bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/12/14, [13:28:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

1. หาให้เจอดีกว่า ถ้าเกิน2วันจะเริ่มเปื่อยจับไม่ค่อยเป็นชิ้น  มีผลเสียอยู่
2. ต้องดูว่าอะไรโดน ถ้าพวกโครงแข็งส่วนมากร่อนแล้วร่อนเลย และนานกว่าจะซ่อมตัวเองได้  หากเป็นปะการังอ่อนเดี๋ยวก็ค่อยๆกลับมาเอง แต่สำคัญคือโดนพิษเยอะแค่ไหน ถ้าโดนแบบครึ่งตัว ก็มีโอกาสร่อนหมดทั้งชิ้น
3. ตัวไหนล่ะครับ และ นานแค่ไหนที่ไม่บาน
4. ขัดแล้วไม่ดูดออก บานส่วนก็จะไปติดถุงกรอง-สกิม ก็ล้างให้ด่วนๆหน่อย แต่ส่วนที่ลอยในตู้ก็จะไปเกิดที่ใหม่
5. จับตอนดึกๆ ปลานอน จับง่ายกว่า ซักเที่ยงคืนย่องลงมาเอาไฟส่อง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์