Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ ช่วยตอบคำถามหน่อยนะครับ  (อ่าน 1305 ครั้ง)
zumosun ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 30/11/14, [16:58:43] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผม เลี้ยงตู้ มาได้ 2 เดือนกว่าๆ    ลงของ เป้นระยะๆ    แต่
สตาร์ของผม อยู่ในตู้มา 1 เดือน ไม่ออกมาให้เห็นเรย เคยออกมาแค่นิดเดียว  แล้วก็ หายไป หนังของมันก็ ยังอยู่ดี
โกรฟ  ของผมไม่บานออกแล้วก็ ค่อยๆ ร่อนหายไป
super sun ก็ เหมือนกำลังจะตายด้วยครับ
เกรป ก็ เริ่มร้่อน นิดๆ หละครับ   อยากทราบสาเหตุนะครับ

อุปกรณ์ ตู้ ขนาด  28*18*18  กรองล่าง
ไฟ Led  165 w
skimmer AE 300
wp-25
ถุงกรอง

ความเค็มอยู่ที่  33   อุณหภูมิ ปกติ 28  ครับ วัด  NO3 = 2-3  รบกวนผู้รู้ พิจารณา หาสาเหตุให้หน่อยนะครับ cryingrun cryingrun

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/11/14, [17:01:05] โดย zumosun »
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/11/14, [17:14:24] »

ลองเปลี่ยนน้ำช่วยลด no3 ดู
องค์ประกอบไม่น่ามีปัญหาลองดูกระแสน้ำครับว่าพอไหม
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/11/14, [22:08:23] »

ลองเปลี่ยนน้ำช่วยลด no3 ดู
องค์ประกอบไม่น่ามีปัญหาลองดูกระแสน้ำครับว่าพอไหม

ผมพึ่งลองเปลี่ยน วันนี้เรยครับ จากตอนแรก อยู่ หน้าตู้ ยิงจาก ซ้าย มา ขวา   ที่ย้ายไปด้านหลังเพราะ
เหมือนกระแสน้ำมันแรงไปอะครับ wp-25
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 30/11/14, [22:27:50] »

สำหรับสตาร์ ไม่ค่อยมีคำว่าน้ำแรงไปนะ ใช้อะไรวัดเค็มอ่ะครับ เค็มมากเกินน้อยเกินหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่กล้อง ผมไม่ค่อยเชื่อถือเลย เรื่องค่า ค เค็มอ่ะครับ 555

คหสต สตาร์เลี้ยงง่ายก็จริง (ถ้าอยู่ในเงื่อนไขของมัน) แต่มันปรับตัวนานอ่ะ กว่าจะปรับตัวและเริ่มลามในตู้ผมได้ ก็เป็นเดือนเหมือนกันครับ บางทีตะไคร่คลุม มันก็ไม่บานได้นะ ภ้าสังเกตเห็นตะใครไปคลุมมัน หาแปรงขนอ่อนๆ ปัดออก หรือใช้อะไรเป่าออกก็ได้ครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/11/14, [22:51:32] »

สำหรับสตาร์ ไม่ค่อยมีคำว่าน้ำแรงไปนะ ใช้อะไรวัดเค็มอ่ะครับ เค็มมากเกินน้อยเกินหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่กล้อง ผมไม่ค่อยเชื่อถือเลย เรื่องค่า ค เค็มอ่ะครับ 555

คหสต สตาร์เลี้ยงง่ายก็จริง (ถ้าอยู่ในเงื่อนไขของมัน) แต่มันปรับตัวนานอ่ะ กว่าจะปรับตัวและเริ่มลามในตู้ผมได้ ก็เป็นเดือนเหมือนกันครับ บางทีตะไคร่คลุม มันก็ไม่บานได้นะ ภ้าสังเกตเห็นตะใครไปคลุมมัน หาแปรงขนอ่อนๆ ปัดออก หรือใช้อะไรเป่าออกก็ได้ครับ

ของผม ใช้กล้องวัดครับ แหะๆ 100%   มันก็มีตะไคร่นะครับ 1 เดือนหละครับ  [on_024] [on_024]
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 30/11/14, [23:04:22] »

No3 เท่ากันเลย แต่สตาร์ผมก็สวยงามลามดีนะ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 01/12/14, [09:34:48] »

ที่พอจะสังเกตได้คือ
1. ไดอะตอม มีเยอะอยู่ อาจจะคลุมสตาร์(แบบบางๆมองไม่เห็น)ทำให้ไม่บาน
2. ชิลเลอร์มีรึเปล่า ผมเดาว่าเป็นเพราะเรื่องนี้ คือ อุณหภูมิครับ

การที่เปิดอุปกรณ์ต่างๆ ทั้งปั๊มคลื่น ปั๊มหลัก ปั๊มสกิมฯ 3ตัวนี้ก็เพียงพอที่จะทำให้อุณหภูมิน้ำสูงขึ้น หากสังเกตุดีๆ แม้อุณหภูมิภายนอกตู้จะอยู่ที่ 27-28องศา แต่อุณหภูมิน้ำในตู้ก็ควรจะสูงกว่าอุณหภูมิภายนอก เพราะปั๊มเป็นตัวทำให้เกิดความร้อน

ลองเปลี่ยนเทอร์โมมิเตอร์ดูครับ แล้วลองเทียบกับอันเดิมดูว่าอุณหภูมิเท่ากันไม๊
เพิ่มพัดลมเพื่อลดอุณหภูมิดู
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 01/12/14, [11:45:08] »

ที่พอจะสังเกตได้คือ
1. ไดอะตอม มีเยอะอยู่ อาจจะคลุมสตาร์(แบบบางๆมองไม่เห็น)ทำให้ไม่บาน
2. ชิลเลอร์มีรึเปล่า ผมเดาว่าเป็นเพราะเรื่องนี้ คือ อุณหภูมิครับ

การที่เปิดอุปกรณ์ต่างๆ ทั้งปั๊มคลื่น ปั๊มหลัก ปั๊มสกิมฯ 3ตัวนี้ก็เพียงพอที่จะทำให้อุณหภูมิน้ำสูงขึ้น หากสังเกตุดีๆ แม้อุณหภูมิภายนอกตู้จะอยู่ที่ 27-28องศา แต่อุณหภูมิน้ำในตู้ก็ควรจะสูงกว่าอุณหภูมิภายนอก เพราะปั๊มเป็นตัวทำให้เกิดความร้อน

ลองเปลี่ยนเทอร์โมมิเตอร์ดูครับ แล้วลองเทียบกับอันเดิมดูว่าอุณหภูมิเท่ากันไม๊
เพิ่มพัดลมเพื่อลดอุณหภูมิดู

ตอนนี้หน้าหนาว ลงมาที่ 25-26  สัก 4-5 วันได้แล้วครับ  ครับจะเตรียมหาพัดลมไว้ช่วยตอนหน้าร้อน  ส่วน ค่าแสงไม่น่าจะเกี่ยวใช่มั้ยครับ  พอดี บางคนก็บอกว่า สเปคตรัมของแสงอาจจะไม่เท่ากัน  คือไฟ led 165w จากในรูป ใช้ได้ใช่มั้ยครับ  เพิ่มเติมครับพี่ มะวานซื้อปั้มปิ้งมา  ยังไม่บานเรยครับ หุบตลอด  รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 01/12/14, [11:47:36] »

ตู้สูงขนาดนี้ ดูจากการต่อท่อน้ำ ผมว่าน้ำไม่เวียนในตู้ มีแค่ทำคลื่นตัวเดียวไม่พอ
ลองหันท่อน้ำออกเข้าตู้ แล้วก็ยกหินมาขัดๆๆๆ

แต่อาการอย่างนี้เคยเป็น2ครั้งคือยาฉีดยุงลอยลงตู้  กับทาโลชั่นที่มือแล้วเผลอจุ่มตู้
เป็นผมรันระบบใหม่ ขัดหินให้เกลี้ยง เอาทำคลื่นมาอีกตัวเป่าพื้น ช่วยได้เยอะมาก
อย่าเพิ่งเลี้ยงก้นตู้ เอาจนกว่าหินจะม่วง  no2-3 ต่ำไปจนเสถียร
แล้วเก็บตังซื้อชิลเล่อร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/12/14, [11:50:47] โดย Lolicon »
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 01/12/14, [17:21:00] »

ตู้สูงขนาดนี้ ดูจากการต่อท่อน้ำ ผมว่าน้ำไม่เวียนในตู้ มีแค่ทำคลื่นตัวเดียวไม่พอ
ลองหันท่อน้ำออกเข้าตู้ แล้วก็ยกหินมาขัดๆๆๆ

แต่อาการอย่างนี้เคยเป็น2ครั้งคือยาฉีดยุงลอยลงตู้  กับทาโลชั่นที่มือแล้วเผลอจุ่มตู้
เป็นผมรันระบบใหม่ ขัดหินให้เกลี้ยง เอาทำคลื่นมาอีกตัวเป่าพื้น ช่วยได้เยอะมาก
อย่าเพิ่งเลี้ยงก้นตู้ เอาจนกว่าหินจะม่วง  no2-3 ต่ำไปจนเสถียร
แล้วเก็บตังซื้อชิลเล่อร์

ว่าละ แฟนผมชอบ เอามือ ลงไปขัดตู้ - -   มันทาโลชั่นนี่เอง  ครับผม แหะๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์