Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่อยากเลี้ยงเขาครับ  (อ่าน 509 ครั้ง)
beebeer555 ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 27/11/14, [14:30:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากถามพี่ๆน้องหน่อยครับถ้าอยากเลี้ยงเขาให้รอดต้องเตรียมอุปกรณ์อะไรบ้างครับที่จำเป็นๆ นะครับ ขอขอบคูณครับ ตู้ผม 36*18*20* อุปกรณ์ที่เตรียมไว้แล้วมี 1. สกิมเมอร์ C 9    2.  ชิลเลอร์ 90 A     3. ไฟ Zetlight 6600  4. ปั้มทำคลื่น MH 10 2 ตัว   5.  กระบอกรีมูฟ BM  6. ตัวทำโอโซน ของไฮ่หรี 1 ตัว และผมต้องมีอะไรเพิ่มเติมอีกหรือเป่าครับ
chatkana ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/11/14, [18:19:46] »

เลี้ยงเขาสำคัญคือความนิ่งของแร่ธาตุและค่าเคมีต่างๆในน้ำครับ
คุณภาพน่้ำก็สำคัญมากๆ

เลี้ยงให้ไม่ตายไม่ยาก แต่เลี้ยงให้สีสด สวยแบบตู้เทพๆที่เห็นกันนั่นนะ ยากมาก ครับ

ถ้าตั้งตู้ใหม่เลย รอซัก 3-4 เดือนขึ้นให้ค่าต่างๆเริ่มนิ่งก่อนดีกว่า ถึงละลงเขา
เพราะช่วงแรก ค่าต่างๆยังไม่นิ่ง มันจะสวิงไปมาเยอะ เขามันบอบบาง
อาจจะร่อนไปก็ช่วงนี้ละครับ

นอกจากขยันวัดค่าน้ำ และมีเวลาดูแลเอาใจใส่มากๆ
เกิดปัญหาแล้วรู้วิธีแก้ไขจัดการได้ทัน แบบนั้นถึงไหวครับ

ปล.อุปกรณ์ที่มีๆนั่น คืออุปกรณ์พื้นฐานที่ควรมีของตู้ทะเลอยู่แล้วครับ
ต้องเพิ่มอะไรไหม ตอบไม่ได้ จนกว่าจะรู้ค่าน้ำ อาจจะต้องใช้แคลเซียมรีแอคเตอร์
หรือปั้มโดสเพิ่มอะไร ก็ว่าไปครับ
beebeer555 ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/11/14, [22:20:32] »

เลี้ยงเขาสำคัญคือความนิ่งของแร่ธาตุและค่าเคมีต่างๆในน้ำครับ
คุณภาพน่้ำก็สำคัญมากๆ

เลี้ยงให้ไม่ตายไม่ยาก แต่เลี้ยงให้สีสด สวยแบบตู้เทพๆที่เห็นกันนั่นนะ ยากมาก ครับ

ถ้าตั้งตู้ใหม่เลย รอซัก 3-4 เดือนขึ้นให้ค่าต่างๆเริ่มนิ่งก่อนดีกว่า ถึงละลงเขา
เพราะช่วงแรก ค่าต่างๆยังไม่นิ่ง มันจะสวิงไปมาเยอะ เขามันบอบบาง
อาจจะร่อนไปก็ช่วงนี้ละครับ

นอกจากขยันวัดค่าน้ำ และมีเวลาดูแลเอาใจใส่มากๆ
เกิดปัญหาแล้วรู้วิธีแก้ไขจัดการได้ทัน แบบนั้นถึงไหวครับ

ปล.อุปกรณ์ที่มีๆนั่น คืออุปกรณ์พื้นฐานที่ควรมีของตู้ทะเลอยู่แล้วครับ
ต้องเพิ่มอะไรไหม ตอบไม่ได้ จนกว่าจะรู้ค่าน้ำ อาจจะต้องใช้แคลเซียมรีแอคเตอร์
หรือปั้มโดสเพิ่มอะไร ก็ว่าไปครับ
  ขอบคุณมากครับผม [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์