Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามผู้รู้เรื่อง การเพาะและบำรุงรักษาคอรัลไลน์  (อ่าน 1106 ครั้ง)
Polize ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 26/11/14, [09:15:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ที่มันมากะหินสีม่วงๆอะครับ
ผมอยากทราบว่า มีวิธีเรียกให้มันมาเองได้ไหม
ถ้าไม่ได้ จะปลูกมันยังไง และถ้ามันมาแล้ว จะดูแลรักษามันยังไงให้มันม่วงตลอดไป  [on_053]
Inaloop ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/11/14, [10:55:33] »

หาหินม่วงมาก่อน
ขูดๆๆ
ปิดสกิม และถ้าถุงกรองละเอียดเว่อร์ ก็เอาออกแป๊บนึง
เปิดปั้มให้ไหลเวียนสัก 5-10 นาที อันนี้แล้วแต่ความแรงปั้มอีก
ที่เหลือก็กลับสู่สภาพปกติ
หรือซื้อหัวเชื้อมาเติม (เสียตังอีกแระ)

แต่...
มีปัจจัยที่ต้องคุมอีกเยอะ
อาหาร อึปลา แร่ธาตุ การเปลี่ยนน้ำ แสง การไหลของน้ำ แนะนำให้ไปอ่านกระทู้มือใหม่เรื่องตะไคร่ เพื่อเพิ่มความเข้าใจครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/11/14, [11:54:17] »

ขอบคุณครับ  [on_055]
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/11/14, [12:02:26] »

แนะนำครับครับ ถ้าเลี้ยงก้นตู้ ไม่มีคอรัลไลน์ เป็นลาภอันประเสริฐครับ เพราะคอรัลไลน์จะดึง KH และ CA ไปใช้จนตกกันเป็นว่าเล่นเลยครับ

แต่ถ้าเลี้ยงปลาล้วน แล้วอยากมี จัดให้ครับ

อันดับแรก หาเชื้อมันมาก่อน ไม่ว่าจะเป็นหินม่วงก้อนอื่น หรือเชื้อเป็นขวดๆ ที่เค้าขายกันก็ได้ครับ ที่เค้าบอกว่าใส่แล้วเพิ่มคอรัลไลน์อ่ะ ก็ใส่ไปตามโดสครับ ต่างกันตรงที่ ถ้าเป็นหินม่วงขูด มันเป็นตัวคอรัลไลน์เลย ใส่ได้ตามใจชอบ แต่ถ้าเชื้อ มันมาพร้อมกับ KH เพราะฉะนั้น ใส่ต้องระวังๆ หน่อย

ทีนี้ ปัจจัยที่จะเสริมให้มันโต ก็ได้แก่

1. แสง แรงๆ แบบ MH หรือ LED นี่ โตไวดีนักแล

2. NO3 อย่าให้สูงมาก เพราะถ้าสูง ตะไคร่จะมาแทน

3. รักษาค่า KH และ CA ให้ได้ระดับ พร้อมทั้ง MGด้วย เพื่อกันไม่ให้ KH และ CA จับกันตกตะกอน

- วิธียาก หาซื้อ KH CA MG มาอัดมันเข้าไป

- วิธีง่าย เปลี่ยนน้ำตามตารางปกติ เกลืองส่วนใหญ่มีแร่ธาตุพวกนี้อยู่ในระดับสมดุลแล้ว (Recommended)

เมื่อคอรัลไลน์เริ่มเกาะ ถ้าปัจจัยพอเพียง มันก็จะเริ่มดึงค่าเคมีไปใช้เพื่อเจริญเติบโต ที่แรกสุดที่จะสังเกตได้คือบริเวณปั๊มคลื่น

ขอให้มีความสุขกับคอรัลไลน์นะครับ ส่วนผม กำลังมีทุกข์กับมันอยู่ครับ T_T
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/11/14, [12:10:42] »

อ้อ ลืมบอก เมื่อคอรัลไลน์มากขึ้น มันก็ต้องการใช้ ca kh มากขึ้นเช่นกัน เมื่อถึงจุดนึงที่มันดึงไปใช้จนเราชดเชยให้ไม่ทัน ค่า kh ca ตกจนถึงจุดหนึ่ง มันก็จะเริ่มฟอกขาวครับ อย่างตู้ผม ม่วงเต็มตู้ หินทุกก้อน เรียกว่าม่วงยันกรวดปูพื้น ตอนนี้เริ่มมีฟอกขาวให้เห็นเยอะขึ้นแล้วครับ
TOOKAPLE ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/11/14, [15:06:47] »

โชว์เลยๆๆๆๆๆ [on_026]
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/11/14, [15:43:49] »

แนะนำครับครับ ถ้าเลี้ยงก้นตู้ ไม่มีคอรัลไลน์ เป็นลาภอันประเสริฐครับ เพราะคอรัลไลน์จะดึง KH และ CA ไปใช้จนตกกันเป็นว่าเล่นเลยครับ

แต่ถ้าเลี้ยงปลาล้วน แล้วอยากมี จัดให้ครับ

อันดับแรก หาเชื้อมันมาก่อน ไม่ว่าจะเป็นหินม่วงก้อนอื่น หรือเชื้อเป็นขวดๆ ที่เค้าขายกันก็ได้ครับ ที่เค้าบอกว่าใส่แล้วเพิ่มคอรัลไลน์อ่ะ ก็ใส่ไปตามโดสครับ ต่างกันตรงที่ ถ้าเป็นหินม่วงขูด มันเป็นตัวคอรัลไลน์เลย ใส่ได้ตามใจชอบ แต่ถ้าเชื้อ มันมาพร้อมกับ KH เพราะฉะนั้น ใส่ต้องระวังๆ หน่อย

ทีนี้ ปัจจัยที่จะเสริมให้มันโต ก็ได้แก่

1. แสง แรงๆ แบบ MH หรือ LED นี่ โตไวดีนักแล

2. NO3 อย่าให้สูงมาก เพราะถ้าสูง ตะไคร่จะมาแทน

3. รักษาค่า KH และ CA ให้ได้ระดับ พร้อมทั้ง MGด้วย เพื่อกันไม่ให้ KH และ CA จับกันตกตะกอน

- วิธียาก หาซื้อ KH CA MG มาอัดมันเข้าไป

- วิธีง่าย เปลี่ยนน้ำตามตารางปกติ เกลืองส่วนใหญ่มีแร่ธาตุพวกนี้อยู่ในระดับสมดุลแล้ว (Recommended)

เมื่อคอรัลไลน์เริ่มเกาะ ถ้าปัจจัยพอเพียง มันก็จะเริ่มดึงค่าเคมีไปใช้เพื่อเจริญเติบโต ที่แรกสุดที่จะสังเกตได้คือบริเวณปั๊มคลื่น

ขอให้มีความสุขกับคอรัลไลน์นะครับ ส่วนผม กำลังมีทุกข์กับมันอยู่ครับ T_T

แง  cryingrun งั้นไม่อยากมีแล้วครับ  [on_024] เพราะผมเลี้ยงก้นตู้  [on_052]
ที่สนใจขึ้นมา ก็เพราะเห็นคนขายหลายๆเจ้าเขาเน้นความม่วงของคอรัลไลน์ เลยนึกว่ามันดี  [on_007]
สรุปว่ามันไม่ดีใช่ไหมครับ อะฮึกๆๆๆ  [กระซิกๆ] [on_045] [งอมพระราม]
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/11/14, [21:58:46] »

อ้อ ลืมบอก เมื่อคอรัลไลน์มากขึ้น มันก็ต้องการใช้ ca kh มากขึ้นเช่นกัน เมื่อถึงจุดนึงที่มันดึงไปใช้จนเราชดเชยให้ไม่ทัน ค่า kh ca ตกจนถึงจุดหนึ่ง มันก็จะเริ่มฟอกขาวครับ อย่างตู้ผม ม่วงเต็มตู้ หินทุกก้อน เรียกว่าม่วงยันกรวดปูพื้น ตอนนี้เริ่มมีฟอกขาวให้เห็นเยอะขึ้นแล้วครับ

อาการเดียวกันเลย  ใส่แร่ธาตุวันเว้นวันยังหยุดฟอกไม่ได้
มีทั้งฟอกขาวตายไปและเกิดใหม่ลามไปเรื่อยเดาใจยากมาก
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/11/14, [23:22:52] »

แง  cryingrun งั้นไม่อยากมีแล้วครับ  [on_024] เพราะผมเลี้ยงก้นตู้  [on_052]
ที่สนใจขึ้นมา ก็เพราะเห็นคนขายหลายๆเจ้าเขาเน้นความม่วงของคอรัลไลน์ เลยนึกว่ามันดี  [on_007]
สรุปว่ามันไม่ดีใช่ไหมครับ อะฮึกๆๆๆ  [กระซิกๆ] [on_045] [งอมพระราม]

แล้วแต่คนมองมากกว่าครับผมว่า ใครอยากให้ตู้ม่วงๆ ก็คงอยากได้ แค่ถ้าใครไม่อยากให้ม่วงหรืออยากให้หยุดม่วง ก็คงไม่อยากได้ 5555 คอรัลไลน์มันเป็นอะไรที่บ่งชี้ได้ว่าระบบที่มาของมันเสถียรสมบูรณ์ดี เพราะจากที่ได้กล่าวมา ปัจจัยของมันไม่ได้ต่างจากปะการังก้นตู้เท่าไหร่เลยใช่ไหมครับ ดังนั้นถ้าคอรัลไลน์โตได้ ก็อนุมานได้ว่าพวกก้นตู้ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร อย่าหินเป็น ถ้าได้คอรัลไลน์มาด้วย ก็หมายความว่ามันมาจากแหล่งที่ดี ( เว้นเสียแต่มันไปถูกจุ่มในระบบเน่าๆ มาก่อนจะถึงมือเราโดยที่เราไม่รู้นะ)
« ตอบ #9 เมื่อ: 26/11/14, [23:26:09] »

อาการเดียวกันเลย  ใส่แร่ธาตุวันเว้นวันยังหยุดฟอกไม่ได้
มีทั้งฟอกขาวตายไปและเกิดใหม่ลามไปเรื่อยเดาใจยากมาก

ผมทำใจไม่สนละครับ ฟอกๆ ไปบ้างก็ดี 5555 จะได้ไม่ต้องมาดึงค่าน้ำให้ตกอีก แต่สักพักมันกก็กลับมาอีก T_T" 5555

ตอนนี้เริ่มปวดหัวกะไซยาโนละ เหมือนจะมาๆ สักพักก็หายไป ละก็โผล่ที่อื่น ทั้งๆ ที่ตู้ผม ไนเตรทก็ไม่ได้สูงมาก แค่ 2-5 เองมั้ง
« ตอบ #10 เมื่อ: 27/11/14, [09:54:05] »

ผมทำใจไม่สนละครับ ฟอกๆ ไปบ้างก็ดี 5555 จะได้ไม่ต้องมาดึงค่าน้ำให้ตกอีก แต่สักพักมันกก็กลับมาอีก T_T" 5555

ตอนนี้เริ่มปวดหัวกะไซยาโนละ เหมือนจะมาๆ สักพักก็หายไป ละก็โผล่ที่อื่น ทั้งๆ ที่ตู้ผม ไนเตรทก็ไม่ได้สูงมาก แค่ 2-5 เองมั้ง

ผมก็เลือกที่จะควบคุมค่าน้ำให้โอเคพอละ ไม่ต้องมาม่วงๆแถวนี้ก็ได้ กลัว KH กะ CA ตก  asspain
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์