Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสกิม นิดนึงครับ  (อ่าน 1720 ครั้ง)
joobjanza ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/11/14, [21:19:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมสงสัยว่าทำไมสกิมของ weipro ถึงไม่ค่อยได้รับความนิยมอ่ะครับ
ซึ่งผมลองหาคำตอบด้วยตัวเองพบว่า ของ weipro รุ่นที่ทำน้ำได้เท่ากันกับรุ่นอื่น มันทำอากาศได้น้อยกว่ารุ่นอื่นๆประมา3-4เท่า อันนี้ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
แล้วถ้าสมมติผมหาวิธีเอาหัวอ็อกไม้ใส่เข้าไปในสกิมมันจะช่วยให้กำจัดของเสียได้ดีขึ้นป่ะครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/11/14, [21:38:24] »

สรุปสั้นๆนะครับ you got what you pay จ่ายแค่ไหนก็ได้คุณภาพตามที่จ่ายสำหรับอุปกรณ์ชิ้นนี้ครับ
ถ้ามันถูกและดี โมแล้วรุ่งคนคงนิยมกันไปแล้ว ด้วยวัสดุมันห่วยครับเลยไม่นิยม
ANaRiElZ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/11/14, [22:43:33] »

เพราะมันไม่ดีครับ ถ้าของมันดีคนใช้กันเยอะละครับ
เรื่องจะโม ตามใจเลยครับ ของพวกนี้พูดไปก็ไม่เก็ตหรอกครับ ลองเองถึงจะรู้
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/11/14, [00:07:40] »

สรุปสั้นๆนะครับ you got what you pay จ่ายแค่ไหนก็ได้คุณภาพตามที่จ่ายสำหรับอุปกรณ์ชิ้นนี้ครับ
ถ้ามันถูกและดี โมแล้วรุ่งคนคงนิยมกันไปแล้ว ด้วยวัสดุมันห่วยครับเลยไม่นิยม

ขอบคุณครับ

เพราะมันไม่ดีครับ ถ้าของมันดีคนใช้กันเยอะละครับ
เรื่องจะโม ตามใจเลยครับ ของพวกนี้พูดไปก็ไม่เก็ตหรอกครับ ลองเองถึงจะรู้

ก่อนอื่นต้องขอโทษก่อนเลยครับเพราะผมอ่านอันนี้แล้วรู้สึกแปลกๆ คือจริงๆแล้วก็อธิบายได้ครับ ผมไม่ใช่คนเข้าใจอะไรยาก ผมแค่มาขอความรู้อ่ะครับ สิ่งที่ผมต้องการก็คือคำอธิบาย และเมื่อมีการอธิบายผมก็จะทำความเข้าใจ และประโยค "ของพวกนี้พูดไปก็ไม่เก็ตหรอกครับ " อันพูดตรงเลยนะครับ เหมือนผมกำลังโดนดูถูก ผมไม่ได้เข้าใจอะไรยากจริงๆนะครับ แค่อธิบายจากประสบการณ์ หรือจากที่เคยรู้มาอ่ะครับ อย่างแอดมินบอก เพราะวัสดุมันห่วย อันนี้พูดตรงๆว่าเป็นความรู้ใหม่ และก็ทำความเข้าใจได้ครับและจบในตัวของมันเอง แต่ของคุณบอกแค่ว่ามันไม่ดี มันก็เกิดคำถามต่อครับว่าไม่ดียังไง
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/11/14, [00:14:49] »

ขอบคุณครับ

ก่อนอื่นต้องขอโทษก่อนเลยครับเพราะผมอ่านอันนี้แล้วรู้สึกแปลกๆ คือจริงๆแล้วก็อธิบายได้ครับ ผมไม่ใช่คนเข้าใจอะไรยาก ผมแค่มาขอความรู้อ่ะครับ สิ่งที่ผมต้องการก็คือคำอธิบาย และเมื่อมีการอธิบายผมก็จะทำความเข้าใจ และประโยค "ของพวกนี้พูดไปก็ไม่เก็ตหรอกครับ " อันพูดตรงเลยนะครับ เหมือนผมกำลังโดนดูถูก ผมไม่ได้เข้าใจอะไรยากจริงๆนะครับ แค่อธิบายจากประสบการณ์ หรือจากที่เคยรู้มาอ่ะครับ อย่างแอดมินบอก เพราะวัสดุมันห่วย อันนี้พูดตรงๆว่าเป็นความรู้ใหม่ และก็ทำความเข้าใจได้ครับและจบในตัวของมันเอง แต่ของคุณบอกแค่ว่ามันไม่ดี มันก็เกิดคำถามต่อครับว่าไม่ดียังไง

อย่าเพิ่งเกาเหลาครับ 5555 เค้าหมายถึงบางครั้งการโมมันก็ไม่ได้ช่วยอะไรมาก ส่วนเหตุผลนี่บางครั้งมันพูดยาก เพราะมันมีหลายปัจจัย และการตั้งข้อสันนิษฐานก็มักจะแตกต่างกันไปตามพื้นฐานข้อมูลและความเชื่อของแต่ละคน เลยต้องลองดูถึงจะเกิดความเข้าใจด้วยตัวเอง

ผมเดาว่าเขาน่าจะหมายความว่าอย่างนี้นะ เพราะงั้น อย่าได้เกาครับ 5555
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/11/14, [00:24:33] »

อย่าเพิ่งเกาเหลาครับ 5555 เค้าหมายถึงบางครั้งการโมมันก็ไม่ได้ช่วยอะไรมาก ส่วนเหตุผลนี่บางครั้งมันพูดยาก เพราะมันมีหลายปัจจัย และการตั้งข้อสันนิษฐานก็มักจะแตกต่างกันไปตามพื้นฐานข้อมูลและความเชื่อของแต่ละคน เลยต้องลองดูถึงจะเกิดความเข้าใจด้วยตัวเอง

ผมเดาว่าเขาน่าจะหมายความว่าอย่างนี้นะ เพราะงั้น อย่าได้เกาครับ 5555

ต้องขอโทษด้วยครับ ผมยังไม่มีความเชื่ออะไรทั้งนั้นแหละครับ ผมแค่จะขยายตู้ ไป36 กรองล่าง (ตู้เก่าผม 24กรองข้าง)เลยมาหาข้อมูลสกิมอ่ะครับ เห็นมีหลายยี่ห้อหลายราคาเหลือเกิน พวกยี่ห้อที่เป็นที่ยอมรับผมก็ไม่สงสัยในคุณภาพหรอกครับ แต่กับยี่ห้อนี้ผมสงสัยเลยถามเผื่อเก็บข้อมูล แล้วไม่ทราบว่านอกจากวัสดุไม่ดีแล้ว ที่พี่เคยเจอหรือเคยทราบมามันมีปัญหาอะไรอีกรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ
miyamura ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/11/14, [00:34:51] »

weipo มันเป้นสกิมแบบใช้วาว รูดอากาศ อัดเข้าไป ฟองมันไม่ค่อยละเอียดเท่าสกิมแบบใหม่ ที่ใช้ร่วมกับปั๊มตีอากาศอะคับ คุณภาพมันเลยสู้สกิมแบบใหม่ๆไม่ได้

อีกอย่างถ้าจะโม สมมุติ เวียโปพันกว่าบาท ่ค่าอุปกรโม ค่าน้ำมันรถไปซื้อ ค่าแรง ค่าเวลา นู่นนี่ บวกอีกซักพันนึง ซื้อ bubble magus ได้แล้ว ยิ่งมือสองรอเพือนๆปล่อยยิ่งถูก เป็นของจีนเหมือนกัน แต่เป็นแบบใช้ร่วมกันปั๊มตีอากาศเหมือน ยี่ห้อแพงๆเลย ใช้งานได้ดีกว่า

แต่จิงๆไม่ใช่ไม่มีคนใช้นะท่าน แต่ท่านไม่เห้นเอง ท่านมาดูในเว้ป ส่วนมากก็เจอแต่ อุปกรครบ ชิลเลอพร้อม ไฟเทพ สกิมดีๆ มาดูร้านปลา หรือคนเลี้ยงแถวบ้านผมนี่ ใช้กันเยอะแยะ  เหมือนรถอะท่าน ไปเว็ปแต่งรถ เราก็จะเจอแต่ รถสปอตแต่ง เป็นแน่แท้ แต่จิงๆแถวบ้าน โคโลล่า เชอรี่ รุ่นเก่าๆ  ก็ยังใช้กันอยู่เยอะแยะ

ใช้ไปตามงบครับไม่ต้องซีเรียส ถ้าอยากอัพ ขึ้นมาดีๆหน่อย ก็รอ มือสองต่อจากเพื่อนๆในเว็ปนี่แหละ เอาเป็นว่ามันเป็นเรื่องความต่างของ ประเภทสกิมเมอรืแล้วกัน สกิมใหม่ๆเด่วนี้มันใช้ปั๊มตีอากาศ คู่กันไปหมดแล้ว เลยตีฟองได้ดีกว่า เรื่องวัสดุก็ตามราคาเนอะ

Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/11/14, [00:39:16] »

weipo มันเป้นสกิมแบบใช้วาว รูดอากาศ อัดเข้าไป ฟองมันไม่ค่อยละเอียดเท่าสกิมแบบใหม่ ที่ใช้ร่วมกับปั๊มตีอากาศอะคับ คุณภาพมันเลยสู้สกิมแบบใหม่ๆไม่ได้

อีกอย่างถ้าจะโม สมมุติ เวียโปพันกว่าบาท ่ค่าอุปกรโม ค่าน้ำมันรถไปซื้อ ค่าแรง ค่าเวลา นู่นนี่ บวกอีกซักพันนึง ซื้อ bubble magus ได้แล้ว ยิ่งมือสองรอเพือนๆปล่อยยิ่งถูก เป็นของจีนเหมือนกัน แต่เป็นแบบใช้ร่วมกันปั๊มตีอากาศเหมือน ยี่ห้อแพงๆเลย ใช้งานได้ดีกว่า

แต่จิงๆไม่ใช่ไม่มีคนใช้นะท่าน แต่ท่านไม่เห้นเอง ท่านมาดูในเว้ป ส่วนมากก็เจอแต่ อุปกรครบ ชิลเลอพร้อม ไฟเทพ สกิมดีๆ มาดูร้านปลา หรือคนเลี้ยงแถวบ้านผมนี่ ใช้กันเยอะแยะ  เหมือนรถอะท่าน ไปเว็ปแต่งรถ เราก็จะเจอแต่ รถสปอตแต่ง เป็นแน่แท้ แต่จิงๆแถวบ้าน โคโลล่า เชอรี่ รุ่นเก่าๆ  ก็ยังใช้กันอยู่เยอะแยะ

ใช้ไปตามงบครับไม่ต้องซีเรียส ถ้าอยากอัพ ขึ้นมาดีๆหน่อย ก็รอ มือสองต่อจากเพื่อนๆในเว็ปนี่แหละ เอาเป็นว่ามันเป็นเรื่องความต่างของ ประเภทสกิมเมอรืแล้วกัน สกิมใหม่ๆเด่วนี้มันใช้ปั๊มตีอากาศ คู่กันไปหมดแล้ว เลยตีฟองได้ดีกว่า เรื่องวัสดุก็ตามราคาเนอะ

โอ้ อันนี้ชัดเลย นอนหลับแล้วครับคืนนี้ (ไม่มีอะไรค้างในหัว) ขอบคุณมากๆครับ
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/11/14, [16:32:34] »

ผมก็เคยโมฯ นะครับ แต่สุดท้ายก็เสียเวลาเปล่า ๆ ครับ  [on_066] ไวโปร ถ้าเมื่อเกือบสิบปีก่อน เป็นของดีครับ แต่ทุกอย่างมันก็ต้องดีขึ้นเรื่อย ๆ  เราก็ต้องตามไปเสียตังค์เรื่อย ๆ ครับ  ้hahaha อย่าไปซีเรียสครับ ตอนผมตั้งตู้ใหม่ ๆ ผมก็ไวโปร เกือบปีครับ ไม่มีอะไรตายนะครับ ทุกวันนี้ก็ยังอยู่ แม้เปลี่ยนไปเคิฟ ๗ แล้วก็ตาม  [on_066]
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 26/11/14, [23:06:44] »

ผมก็เคยโมฯ นะครับ แต่สุดท้ายก็เสียเวลาเปล่า ๆ ครับ  [on_066] ไวโปร ถ้าเมื่อเกือบสิบปีก่อน เป็นของดีครับ แต่ทุกอย่างมันก็ต้องดีขึ้นเรื่อย ๆ  เราก็ต้องตามไปเสียตังค์เรื่อย ๆ ครับ  ้hahaha อย่าไปซีเรียสครับ ตอนผมตั้งตู้ใหม่ ๆ ผมก็ไวโปร เกือบปีครับ ไม่มีอะไรตายนะครับ ทุกวันนี้ก็ยังอยู่ แม้เปลี่ยนไปเคิฟ ๗ แล้วก็ตาม  [on_066]

ขอบคุณนะครับ  แต่จาก 24เปลี่ยนไป36นี่หนักเอากานเลย
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 26/11/14, [23:30:54] »

ขอบคุณนะครับ  แต่จาก 24เปลี่ยนไป36นี่หนักเอากานเลย

ถึงอุปกรณ์จะหนักขึ้น แต่ตู้ใหญ่ ระบบเสถียรกว่านะ ผมรู้สึกว่า ตู้ 36 ค่าต่างๆ ไม่แกว่งมากเหมือนตู้เล็ก เวลาเปลี่ยนน้ำหรือโดสอะไรก็ไม่เปลืองเท่าไหร่ ยังไงก็เอาใจช่วย จากใจคนตู้ 36 เหมือนกันครับ 5555
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 26/11/14, [23:41:40] »

ถึงอุปกรณ์จะหนักขึ้น แต่ตู้ใหญ่ ระบบเสถียรกว่านะ ผมรู้สึกว่า ตู้ 36 ค่าต่างๆ ไม่แกว่งมากเหมือนตู้เล็ก เวลาเปลี่ยนน้ำหรือโดสอะไรก็ไม่เปลืองเท่าไหร่ ยังไงก็เอาใจช่วย จากใจคนตู้ 36 เหมือนกันครับ 5555

ขอบคุณครับ
« ตอบ #12 เมื่อ: 27/11/14, [20:03:55] »

ขอบคุณครับ

asspain

ไอเรื่องโมเก็ตไม่เก็ตเนี่ย จริงๆคุณไม่ได้ถามนะ  [on_007]
แต่ผมเห็น แนวโน้มจากคำถามเรื่องหัวอ็อค เดาว่าจะโมไง ถ้าจะโม ผมจะปล่อยให้ลองผิดลองถูกเอง
ให้มันเกิดอาการ "อ๋อ" ทีเดียวไปเลย
 [on_055]

แล้วพูดตรงๆนะ คุณบอกว่าไปหาคำตอบมา ต้องอ่านเจอมาแล้วล่ะ แถมมีการเทียบสกิมเมอร์ตัวอื่นๆ มันต้องเคยเห็นมาหมดแล้วล่ะ หน้าตาสกิมเมอร์ยี่ห้ออื่นๆ คำโฆษณาว่าปั๊ม needle ต้องเคยเห็นหน้าตา แต่เพราะยังไม่เคยลองเองมากกว่า

(เห็นมีคนพูดเรื่องรถ เหมือนคุณทราบว่ารถสปอร์ตมีเทอร์โบมันแรงนั่นล่ะ แต่ถ้ายังไม่ลองเองมัน "รู้" แต่ไม่ "เก็ต" ถ้าเคยลองนั่งข้างๆ หรือขับเองปุ๊บนะ "อ๋อ" ทันที)

ถ้าทำให้คุณไม่พอใจผมขออภัยละกันครับ ไม่ได้เจตนาจะดูถูกอะไรคุณ
« ตอบ #13 เมื่อ: 27/11/14, [20:17:12] »

จริงๆ ที่ไวโปรมันไม่ดี ก็แค่ว่าไม่มีอะไรมาตีฟองให้ละเอียด
หาปั๊มแบบใบพัดเข็ม (needle) มาเป็นตัวจ่ายน้ำเข้าระหว่างท่อเวนจูรี่กับกระบอกซะก็จบละ
ปัญหาคือหาไม่ได้ หาได้ก็แพง ต่อก็ลำบาก ถ้าทำได้จะใช้ไวโปรก็คงไม่ต่างกับมากนัก (แล้วแต่ว่าปั๊มสเปคอะไรอีก)
พอเทียบเงินแล้วซื้อรุ่นสำเร็จดีกว่า  036
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 27/11/14, [23:36:40] »

จริงๆ ที่ไวโปรมันไม่ดี ก็แค่ว่าไม่มีอะไรมาตีฟองให้ละเอียด
หาปั๊มแบบใบพัดเข็ม (needle) มาเป็นตัวจ่ายน้ำเข้าระหว่างท่อเวนจูรี่กับกระบอกซะก็จบละ
ปัญหาคือหาไม่ได้ หาได้ก็แพง ต่อก็ลำบาก ถ้าทำได้จะใช้ไวโปรก็คงไม่ต่างกับมากนัก (แล้วแต่ว่าปั๊มสเปคอะไรอีก)
พอเทียบเงินแล้วซื้อรุ่นสำเร็จดีกว่า  036

ขอบคุณมากครับ
ps2000 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 30/11/14, [21:46:44] »

ของผมใช้ 2014 ตู้36 ปั้นได้น้อย เลยจัดการ เจาะรูฝาบิดถ้วยให้พอดีกับวาวล์ ต่อสายยางเอาหัวทรายไม้ยัดเข้าไป ให้ลึกเกินครึ้งของกระบอก แล้วปรับลมให้พอดี อย่าให้แรงเกิน จะได้ของเสียมากว่าเก่าฟองละเอียดดี ของผมใช้ปั้มแต่ 2800 ว่างถ่ายรูปมาให้ดู
beerae29 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 01/12/14, [22:17:43] »

ของผมใช้ 2014 ตู้36 ปั้นได้น้อย เลยจัดการ เจาะรูฝาบิดถ้วยให้พอดีกับวาวล์ ต่อสายยางเอาหัวทรายไม้ยัดเข้าไป ให้ลึกเกินครึ้งของกระบอก แล้วปรับลมให้พอดี อย่าให้แรงเกิน จะได้ของเสียมากว่าเก่าฟองละเอียดดี ของผมใช้ปั้มแต่ 2800 ว่างถ่ายรูปมาให้ดู
มีภาพตอนกะลังปั่นไหมคับ อยากเห็นฟอง ผมใช้2012 +atman104 ของเสียไม่ค่อยขึ้นเลย หรือของเสียในระบบน้อย ไม่แน่ใจ
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 02/12/14, [22:15:05] »

รบกวนขอดูรูปด้วยครับ ขอบคุณมาก
ps2000 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 03/12/14, [22:03:26] »

พรุ่งนี้ถ่ายมาลงให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/12/14, [08:41:57] โดย ps2000 »
Jamemyko ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 04/12/14, [13:42:12] »

โดยส่วนตัวผมไม่รู้นะ ว่ายี่ห้อไหนดี ผมใช้waipro2011 แบบแขวนกรองล่าง24 ตู้บน30
ยี่ห้ออื่นไม่เคยใช้ ตอนนี้ยังไม่พบปัญหานะเลี้ยงดีอยู่ตู้ 7เดือนแล้ว  ก้นตู้ +ปลา
แต่ยี่ห้ออื่นก็คงจะดีกว่ามั้งครับ แต่ส่วนตัวผมว่าwaiproก็แก้ขัดได้มั้ง ผมโอเคแล้ว  ถ้างบเยอะก็จัดตามงบเลย อิอิ
beerae29 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 06/12/14, [20:57:45] »

พรุ่งนี้ถ่ายมาลงให้ครับ
ขอบคุณสำหรับภาพตัวอย่างนะคับ เด๋วลองโมดูบ้างดีกว่า
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #21 เมื่อ: 08/12/14, [15:11:07] »

ผมว่าไหนๆก็โมแล้ว อัด Ozone DIY  ลงไปด้วย

ผมทดลองใช่แล้ว โดยต่อเข้าตัวดูดอากาศของสกิมเมอร์ได้ผลเป็นที่หน้าพอใจมากครับ ตู็ผมน้ำ 100L เปิด 24 ชม. ผลที่ได้คือ กลิ่นของน้ำหายไป น้ำใสขึ้น สกิมเมอร์ได้ฟองระเอียดขึ้น ส่วนเรื่องเชื้อโรค อาจไม่เห็นผล 100% แต่เท่าที่สังเกตุ จุดขาว ลดลงแต่ไม่ถึงกับหายไปเลย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์