Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ หลักการทำงานของ แคลเซียมรีแอ๊คเตอร์ ครับ ( มือใหม่ )  (อ่าน 2373 ครั้ง)
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 25/11/14, [07:44:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เห็นหลาย ๆ ยี่ห้อหลาย ๆ แบบ ไม่เหมือนกันเลย งง ๆ ครับ หลัก ๆ แล้วมันทำงานยังไงและเพื่ออะไร ครับ  [เจ๋ง]

แล้วถ้าจะหามาใช้ต้องจัดการกับมันยังไง ครับ ขอบคุณครับ  [on_066]
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/11/14, [09:26:09] »

ผมก็มือใหม่เหมือนกัน ยังมึนๆ ครับ เท่าที่เคยไปขอความรู้จากร้านสีสัน เลยจะขอเล่าโดยสังเขป

หลักการพื้นฐานมันคือ เอามีเดียแคลเซียม (มักใช้เป็นเศษปะการัง) ไปละลายในน้ำกรด แล้วเอาน้ำนั้นใส่ลงไปในตู้ (ซึ่งแน่นอนว่าผลข้างเคียงของมันก็คือ จะทำให้ค่า ph ตก คนจึงมักจะชดเชยกันด้วย Kalkwasser)

ซึ่งถ้าทำเป็นระบบระเบียบ อุปกรณ์พื้นฐานเลยก็จะมีกระบอกมีเดียที่ใส่น้ำและใส่มีเดีย และสิ่งที่จะทำให้น้ำเป็นกรด ที่คนนิยมใช้กัน คือ CO2 ดังนั้น สิ่งที่จำเป็นต้องปรับตั้งค่าคือ 1. ปริมาณ CO2 เพื่อกำหนดสภาพค่า ph ในกระบอก ยิ่ง ph ต่ำ มีเดียยิ่งหมดเร็ว กับ 2 ปริมาณน้ำที่ไหลเข้าออกมีเดีย ซึ่งทั้งหมดสามารถปรับมือได้ ถ้ามีเวลาและความเอาใจใส่ที่เพียงพอ

ส่วนตัวผม ไม่มีเวลาและความเอาใจใส่ที่มากพอ เลยลองเลียบเคียงถามถึงพวกคอนโทรลเลอร์ พอถึงตรงนั้น ราคาอุปกรณ์เริ่มพุ่งกระฉูด ชีวิตเริ่มยุ่งยาก ตู้เริ่มไม่สวย เพราะมันจะมีอะไรมารกรุงรังข้างๆ ตู้เต็มไปหมด คิดไปคิดมา ตู้เราแค่ 36 18 และเราตั้งตู้เพื่อความสวยงาม (หมายถึงรอบๆ ตู้ ต้องไม่รก) เพราะฉะนั้น สำหรับผม โปรเจกนี้จึงพับไป

ผมมีข้อมูลพอจะให้ได้เท่านี้ 5555 มั่นใจว่า ข้อมูลผมต้องมีอะไรขาดตกบกพร่องไปแน่ๆ ถ้ามีใครพอจะทราบรายละเอียดมากกว่านี้พอจะให้ข้อมูลเพิ่มเติมได้ จักเป็นพระคุณยิ่งเช่นกันครับ ^^"
Inaloop ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/11/14, [11:10:53] »

เราต้องการควบคุม PH KH และแร่ธาตุอื่นๆ ให้คงที่ เพราะมีการใช้ทุกวัน โดย สมช โดยเฉพาะก้นตู้และเขา
วันนี้ใช้...พรุ่งนี้เติมมือ แต่... เติมมือมันพรวดเดียว ค่าแกว่งแน่ๆ
ต้องค่อยๆให้มันไหล ถ้าเรารู้แน่ๆว่าตู้เรากินแร่ธาตุอะไรเท่าไหร่ ก็เติมตามนั้น
จึงเป็นที่มาของ Dosing Pump
แต่ถ้าเป็น Ca Reactor ก็เหมือนที่คุณ un_petit_garcon บอก
กรดคาร์บอนิกมาละลาย media จะได้แร่ธาตุต่างๆ (ไม่ต้องแยกแล้วได้มาหมด) เพื่อเป็น buffer ให้ตู้ ซึ่งถ้าปรับดีๆ PH ในตู้แถบไม่ขยับเลย
ซึ่งการละลายใช้ CO2 มาทำเป็นกรด และควบคุมด้วย PH controller เพราะกรดมากเกินเดี๋ยวตู้ PH drop
สรุปใช้ Ca Reactor, PH controller, CO2 cylinder + Solenoid regulator valve

ประมาณนี้ครับ ส่วนตัวผมเองก็ไม่มีทั้ง 2 แบบ เติมแบบ DIY กระป๋องสเลอปี้เอาครับ
ความรู้ก็ได้มาจากพี่ท่านนึงในบอร์ด ตอนไปเยี่ยมชมระบบที่บ้านพี่เค้าครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์