Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาหารปะการัง  (อ่าน 3255 ครั้ง)
meng2002 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 21/11/14, [00:21:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบว่ายี่ห้อไหนดีสุดครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/11/14, [12:04:41] »

ไม่เคยใช้ซักยี่ห้อครับ ... 555

ให้แต่แสง ขอตอบว่าแสงดีที่สุดครับ   036
meng2002 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/11/14, [19:48:20] »

036 ้hahaha ้hahaha
moneye ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/11/14, [14:24:05] »

ไม่ต้องใส่เหรอครับ ใส่แล้วมันไม่มีประโยชน์เหรอครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/11/14, [14:31:49] »

ทุกอย่างถ้าใช้เป็นและใช้อย่างควบคุมย่อมมีประโยชน์ครับแต่ต้องดูว่าประโยชน์นั้นเกินความจำเป็นหรือเปล่า?
ในทะเลไม่มีใครเติมอาหารมันก็อยู่ได้โตกันดีในตู้เราเติมๆไปเผลอๆตะไคร่เอาไปใช้หมดเขียวงามทั้งตู้ไม่รู้นะเออ... [on_055]
แค่แสงดีเหมาะสม น้ำดี อุณหภูมิได้ก็จบครับอย่างที่ผมเคยพูดคนไทยชอบปรุงก่อนชิมบางทีอะไรมันดีแล้วก็เติมจนเกินพอดี
moneye ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/11/14, [14:47:11] »

สงสัยหมดขวดนี้คงต้องหยุดแล้ว
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/11/14, [13:34:54] »

กระดุมยักษ์นี่ ผมเคยลองให้อาหารเม็ด มันก็กินนะ ท่าจะชอบด้วย ลามใหญ่เชียว 5555

อาหารปะกางที่ว่า หมายถึงอาหารสำหรับปะการังกลุ่มที่ไม่สังเคราะห์แสงหรือเปล่าครับ
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 23/11/14, [15:19:55] »

อาหารปะการัง แบบอาหารเลยก็พวกอาหารที่เป็นแพลงตอน พวกที่สำหรับปะการังไม่สังเคราะห์แสง(สังเคราะห์แสงก็กินได้)
ขี้ปลา...อาหารปลา...สิ่งมีชีวิตเล็กๆในน้ำ แบคทีเรีย จุลชีพ ฯลฯ
อีกแบบก็เรียกว่าอาหารเสริมน่าจะดีกว่า พวกกรดอะมิโน แร่ธาตุเสริมต่างๆ
.......
โดยหลักแล้วปะการังที่สังเคราห์แสง มันไม่ได้สังเคราะห์ด้วยตัวมันเอง
แต่มีสาหร่ายในตัวซึ่งสังเคราะห์แสง ได้น้ำตาล อะมิโนอื่นๆให้กับตัวปะการัง
ดังนั้น สิ่งมีชีวิตใดก็ตามที่สังเคราะห์แสงได้มันก็ไม่ได้ต่างจากพืช ที่ต้องการปุ๋ยนั่นก็คือสารประกอบ
ไนโตรเจน ฟอสฟอรัสและอื่นๆ ถ้ามาตรงจุดนี้คงมีคนถามว่า แล้วที่วัดค่าไนเตรต ฟอสเฟตเป็น 0 ล่ะ
คำตอบง่ายๆ มันก็ไม่ได้ 0 จริง เพียงแต่วัดค่าไม่ได้ เพราะถูกนำไปใช้ ไม่งั้นปะการังจะโตได้ยังไง
.......
แล้วในส่วนที่มันเป็นสัตว์ล่ะ ถ้ามีสาหร่ายสังเคราะห์แสงให้อาหารมันเพียงพอแล้วมันจะมีปากไว้ทำไม จริงมะ
มันต้องการอะไรบ้างก็เหมือนเรา เรากินอาหารหลักๆแล้ว แต่เราก็ต้องมีอาหารเสริม กินนู่นกินนี่บ้าง
เสริมวิตามินและแร่ธาตุอื่นๆ ที่จำเป็นกับตัวมัน  เพื่อช่วยในเรื่องสี และความแข็งแรง
.....
ในเกลือที่ดีๆ ก็มีแร่ธาตุที่จำเป็นค่อนข้างเพียงพอต่อความต้องการ ถ่ายน้ำสม่ำเสมอ เติมเท่าที่จำเป็น
ของเสียมีได้บ้าง ไฟก็สำคัญไม่ต้องเปิดแรงเกิน พอดีๆ มากไปไม่ดี น้อยไปก็ไม่ดี
.....
ผมก็ใช้เช่นเดียวกัน แต่ใช้ในสภาวะที่ปะการังมีปัญหา และใช้ในการเร่งสร้างเนื้อเยื่อ ที่เสียหายให้กลับมา
และการใช้ต้องใช้ในปริมาณที่พอดีกับสิ่งมีชีวิตในตู้ อาจจะไม่ได้ตามฉลากสักเท่าไหร่
มากไปก็เป็นของเสียในน้ำ สกิมเมอร์ปั่นออกหมด
ตะไคร่ขึ้น สาหร่ายโตกันกระจาย....ฯลฯ
......
ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราใช้กันแบบไหน เพื่ออะไร เร่งโตได้ไหม ตอบว่าได้
เร่งสีได้ไหม ก็ตอบว่าได้ แต่ใช้ขนาดไหนปริมาณเท่าไหร่ ก็ต้องพิจารณาจากของในตู้ของแต่ละคน
อัตราการใช้ตู้ขนาดเท่ากัน แต่อาจจะใช้ในปริมาณที่ไม่เท่ากัน เริ่มใช้แต่น้อยๆ
ให้พอดีกับการจัดการระบบของเสียในตู้
ส่วนจะเลือกใช้ยี่ห้อไหนก็พิจารณากันเอาเองนะครับ
ส่วนของผมนั้นผสมใช้เองเฉพาะเวลาที่จำเป็นต้องใช้......ขออภัยไม่ขอบอกสูตร หรือวิธีทำนะครับ

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์