Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ รันน้ำได้1เดือน ตระไคร่เขียวเต็มตู้  (อ่าน 2818 ครั้ง)
oad_wanzing ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/11/14, [19:20:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ช่วยด้วยครับ รันน้ำได้ 1เดือน ตระไคร่เขียวเต้มตู้ ยาวเป็นเส้นผม พันไปพันมาเต็มทั้งตู้ เปิดไฟเที่ยง ปิด4ทุ่ม ทุกวัน ผมควรทำไงดีเริ่มจากอะไรก่อนดี แล้วตระไคร่มันจะหายไปมั้ย ตอนนี้ยังไม่ได้ลงสิ่งมีชีวิต รันน้ำเฉยๆ
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/11/14, [19:29:41] »

anitt ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/11/14, [19:31:35] »

รันน้ำแล้วเปิดไฟทำไมอะครับ  แถมเปิดไฟ 10 ชม.
miyamura ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/11/14, [20:14:54] »

ตอนผมรันผมก็เปิดนะ ให้ตะไคร่ใช้ ไนเตรท เปิดก็ประมาณนี้แต่มันเป็นตะไคร่น้ำตาลอะไม่ใช่ตะไคร่เขียว
Polize ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/11/14, [20:32:54] »

เหอๆๆ ตอนผมรันน้ำ ก็เจอแต่น้ำตาลเป็นหย่อมๆเล็กๆ

ลองเสี่ยงใช้หอยกินตะไคร่ที่ติดมากะหินเป็นไหมครับ (เห็นบางคนได้มาฟรีๆจากหินเป็น)
Zag ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/11/14, [21:13:56] »

โอ้ว งามแต๊ๆ  (>v<)
แอบสงสัยว่า ทำไมตู้เราไม่มีอะไรแบบนี้มั่งหว่า (รันระบบอยู่เหมือนกัน)  [เหอๆ อะคุๆ]
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/11/14, [21:40:07] »

อัดไฟเหมือนเดิมไปครับ
รอสักอาทิตย์สองอาทิตย์มันเริ่มตายไปเอง
ก็ค่อยๆสาวทิ้งไปซะให้หมดตู้
ก็ลงปลาได้แล้วครับ
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/11/14, [21:40:45] »

พอมันเริ่มร่วง ก็ปิดไฟหาอะไรคลุมตู้ให้มืดๆ อาทิตย์นึง ตายเรียบ จากนั้นก็ล้างถุงกรองเปลี่ยนใยกรอง
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/11/14, [21:52:49] »

ผมก้ว่าจะเปิดไฟไปเรื่อยๆ แต่ตระไคร่มันยาวขึ้นเรื่อยๆเลยครับ เต็มตู้ไม่หมด ยังไม่มีวี่แวว ว่าจะตาย
ตระไคร่แดงนี่ไม่มีเลยครับ มีแต่ตระไคร่เขียว ผมนี่ เครียดเลย 
สกิมเมอร์ก้ปั่นดี ดำปี๋
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/11/14, [23:17:47] »

จัดการตามที่คุณ Puzzle แนะไปเลยครับ 1 ในเซียนเทพประจำคลับมาตอบเองแระ จัดการตามนั้นเลย  [on_066]

(ตามความเข้าใจของผม พอขาดแสงครบ 1 week มันก็จะขาดอาหารตาย  ้hahaha)
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/11/14, [23:24:36] »

จัดการตามที่คุณ Puzzle แนะไปเลยครับ 1 ในเซียนเทพประจำคลับมาตอบเองแระ จัดการตามนั้นเลย  [on_066]

(ตามความเข้าใจของผม พอขาดแสงครบ 1 week มันก็จะขาดอาหารตาย  ้hahaha)

คนธรรมดาคับ คนธรรมดา....
ถ้ามันเริ่มร่วงคือหมดปุ๋ย หรือของเสียมีน้อย
เมื่อไม่มีแสง สังเคราะห์แสงไม่ได้มันก็ร่วงตายคับ
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/11/14, [12:30:25] »

คนธรรมดาคับ คนธรรมดา....
ถ้ามันเริ่มร่วงคือหมดปุ๋ย หรือของเสียมีน้อย
เมื่อไม่มีแสง สังเคราะห์แสงไม่ได้มันก็ร่วงตายคับ

แล้วถ้า มันเริ่มร่วง แล้วปิดไฟ เอาทันออกให้หมด แล้วถ้าเราเริ่มเปิดไฟใหม่ ปกติตามเดิม มันจะกลับมาชี้นอีกมั้ยครับ
« ตอบ #12 เมื่อ: 13/11/14, [12:53:17] »

แล้วถ้า มันเริ่มร่วง แล้วปิดไฟ เอาทันออกให้หมด แล้วถ้าเราเริ่มเปิดไฟใหม่ ปกติตามเดิม มันจะกลับมาชี้นอีกมั้ยครับ

เราให้มันโตเต็มที่ เพื่อให้มันกินของเสียที่เกิดในระบบแบบกินได้กินไป กินจนเหลือน้อยๆ
การปิดไฟนานๆจะช่วยให้มันตาย เพราะสังเคราะห์แสงไม่ได้แล้วก็ร่วงตายไป
ทีนี้เชื้อในตู้ก็อาจจะยังมีอยู่บ้าง ถ้าเราจัดวางระบบกำจัดของเสียดี วางกระแสน้ำดี
การเกิดขึ้นก็จะน้อย
ปล.ตู้ทะเลเรื่องตะไคร่ยังไงก็ต้องมี ติดมากับก้นตู้ น้ำ และอื่นๆ ถ้าระบบดีมันก็ไม่เกิดหรือเกิดน้อยคับ
Zag ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 13/11/14, [18:40:27] »

เราให้มันโตเต็มที่ เพื่อให้มันกินของเสียที่เกิดในระบบแบบกินได้กินไป กินจนเหลือน้อยๆ
การปิดไฟนานๆจะช่วยให้มันตาย เพราะสังเคราะห์แสงไม่ได้แล้วก็ร่วงตายไป
ทีนี้เชื้อในตู้ก็อาจจะยังมีอยู่บ้าง ถ้าเราจัดวางระบบกำจัดของเสียดี วางกระแสน้ำดี
ปล.ตู้ทะเลเรื่องตะไคร่ยังไงก็ต้องมี ติดมากับก้นตู้ น้ำ และอื่นๆ ถ้าระบบดีมันก็ไม่เกิดหรือเกิดน้อยคับ

ขอบคุณครับ จดๆๆๆๆ  [ไอ้แว่น]
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 13/11/14, [22:02:06] »

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #15 เมื่อ: 14/11/14, [13:51:46] »

เยอะขนาดนี้ หินก้อนไหน ยกออกมาขัดได้ก็ขัดออก(ใช้น้ำเค็มล้าง+ขัดนะครับ)
ที่พื้นพอถอนได้ก็ถอนครับ
ส่วนที่เหลือ ก็ปิดไฟเอาครับ

ผมว่ามันเยอะไป wuuuu สยอง
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 14/11/14, [13:53:28] »

เยอะขนาดนี้ หินก้อนไหน ยกออกมาขัดได้ก็ขัดออก(ใช้น้ำเค็มล้าง+ขัดนะครับ)
ที่พื้นพอถอนได้ก็ถอนครับ
ส่วนที่เหลือ ก็ปิดไฟเอาครับ

ผมว่ามันเยอะไป wuuuu สยอง

มองไปมองมาก็เพลินดีน่ะ พริ้ว ยังกะเลี้ยงประการัง 555
« ตอบ #17 เมื่อ: 14/11/14, [14:39:01] »

มองไปมองมาก็เพลินดีน่ะ พริ้ว ยังกะเลี้ยงประการัง 555

อยากแบ่งมาให้เม่นกิน เจ้าเม่นสามตัวผม พอฟื้นจากสภาพตู้ล่ม ก็ล่าตะไคร่จนแทบไม่มีให้กิน
พอตะไคร่น้อยลง พวกมันก็แทคทีมกันมาล่อสาหร่ายพวงองุ่นแดงที่ผมใช้แต่งตู้  cryingrun
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 04/12/14, [18:58:10] »

หลังจากที่เอาผ้าคลุม 2 อาทิตย์ ตระไคร่หายเกือบหมดแล้วครับ

แล้วถ้าผมกลับมาเปิดไฟปกติอีก ตระไคร่เขียวจะกลับมาอีกมั้ยครับ
« ตอบ #19 เมื่อ: 04/12/14, [21:56:09] »

อาจจะมีบ้างคับ แล้วของเก่าร่วงตายหมดยังคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์