Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ อยากถามเรื่องปลาดาว  (อ่าน 13811 ครั้ง)
Zag ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 11/11/14, [22:04:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมสนใจปลาดาวเป็นพิเศษครับ ตู้ขนาด 24 รันน้ำมา 2 อาทิตย์แล้ว ในตู้ตอนนี้มีแต่หินเป็น อยากลองซื้อปลาดาวเหยื่อที่เห็นเขาขายกันตัวละ 20 มาลง แต่ก็อยากได้คำตอบก่อนว่า ปลาดาวพวกนี้แข็งแรงไหม อายุขัยเฉลี่ยเท่าไหร่ ถ้าเลี้ยงแล้วคุ้ม ผมก็ว่าจะเริ่มจากดาวเหยื่อก่อนครับ  [on_066]
We_lovejj ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/11/14, [23:48:41] »

ผมว่าถ้า ดาวเหยื่อค่อนข้างเปราะ และออ่นไหวกับค่าน้ำพอสมควรนะครับ แต่บางทีก็ทนแบบไม่น่าเชื่อ ถ้าเป็นพวกที่เลี้ยงง่ายๆหน่อย แนะนำเป็นพวกดาวคุกกี้(ถ้าในตู้ไม่คิดเลี้ยงปะการัง) ดาวเปราะขนาดใหญ่ และดาวทราย พวกนี้เลี้ยงง่ายกว่าเยอะ แต่ทั้งนี้ดาวทะเลทั้งหลาย มันออ่นไหวกับการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิ และสภาพน้ำกระทันหัน เวลาเอามาลงก็ปรับน้ำนานหน่อย อีกอย่าง ห้ามใส่พวกยาต่างๆโดยเฉพาะคอปเปอร์ ไม่งั้นกลับบ้านเก่านะครับ
Polize ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/11/14, [02:36:30] »

ผมว่าถ้า ดาวเหยื่อค่อนข้างเปราะ และออ่นไหวกับค่าน้ำพอสมควรนะครับ แต่บางทีก็ทนแบบไม่น่าเชื่อ ถ้าเป็นพวกที่เลี้ยงง่ายๆหน่อย แนะนำเป็นพวกดาวคุกกี้(ถ้าในตู้ไม่คิดเลี้ยงปะการัง) ดาวเปราะขนาดใหญ่ และดาวทราย พวกนี้เลี้ยงง่ายกว่าเยอะ แต่ทั้งนี้ดาวทะเลทั้งหลาย มันออ่นไหวกับการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิ และสภาพน้ำกระทันหัน เวลาเอามาลงก็ปรับน้ำนานหน่อย อีกอย่าง ห้ามใส่พวกยาต่างๆโดยเฉพาะคอปเปอร์ ไม่งั้นกลับบ้านเก่านะครับ

ดาวเหยื่อผมลาโลกไปละ  [on_007]
ตามด้วย ดาวส้ม  [on_024]
ต่อด้วย เซรามิค  heaven
ตอนนี้เลยพักเรื่องปลาดาวไว้ก่อน เพราะปับน้ำดีแล้วทุกครั้ง แต่สุดท้ายแค่ประมาณ 1 สัปดาห์ เขาก็ละลายกัน  [on_052]
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/11/14, [02:48:46] »

สำหรับปลาดาว ผมว่าตู้เก่าๆหน่อย ระบบนิ่งๆแล้ว น่าจะดีกว่าครับ ของผมมีดาวเหยื่อ ดาวเปราะยักษ์ ดาวทราย และอดีตดาวคุกกี้(โดนแอนบอลเขมือบไป) พวกที่ยังอยู่ก็ปกติสุขดีครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/11/14, [07:54:25] »

สำหรับปลาดาว ผมว่าตู้เก่าๆหน่อย ระบบนิ่งๆแล้ว น่าจะดีกว่าครับ ของผมมีดาวเหยื่อ ดาวเปราะยักษ์ ดาวทราย และอดีตดาวคุกกี้(โดนแอนบอลเขมือบไป) พวกที่ยังอยู่ก็ปกติสุขดีครับ

ไอ้หยา    [on_008]
แอนกินดาวด้วย  036 แล้วตู้ผมจะใส่ดาวได้ไหมเนี่ย (มีแอนพรมตัวนึง)  asspain
Zag ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/11/14, [09:19:25] »

ตู้ผมยังไม่มีแอนครับ ไม่มีไรเลย มีแต่หินเป็น 5555  [แหะๆ]
อยากถามเรื่องปลาดาวเพิ่มอีกนิดครับ คือไปอ่านเจอในพันทิพมา

http://www.atriumtech.com/cgi-bin/hilightcgi?Home=/home/InterWeb2000&File=/home2/searchdata/Forums/http/www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E1991727/E1991727.html

อยากทราบข้อเท็จจริงว่า
- ปลาสลิดหินกินปลาดาวจริงไหม
- มีหอยตัวเล็กๆคอยทำร้ายปลาดาวจริงไหม ถ้าใครมีรูปผมขอดูด้วยนะค้าบบบ
- ปลาดาวที่ จขกท เรียกว่า Assort Colour ในเวปเราเรียกว่าไร หน้าตาไงครับ ใครมีรูปผมขอดูด้วยครับผมมมม  [on_053]
Dagon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/11/14, [11:06:27] »

ขอความรู้หน่อยคับ. ถ้ามีก้นตู้เลี้ยงปลาดาวอะไรได้บ้างคับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/11/14, [11:52:05] »

ขอความรู้หน่อยคับ. ถ้ามีก้นตู้เลี้ยงปลาดาวอะไรได้บ้างคับ

เซรามิคครับ รับรองไม่กินก้นตู้แน่นอน เพราะผมเคยเลี้ยงไว้ (แต่น้องจากไปแล้วตอนตู้ล่ม  [on_024])
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/11/14, [19:29:54] »

ดาวแดง ดาวเซรามิค ดาวทรายครับ พวกนี้ไม่ยุ่งก้นตู้
Zag ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/11/14, [21:07:21] »

ดาวแดง ดาวเซรามิค ดาวทรายครับ พวกนี้ไม่ยุ่งก้นตู้

ขอทราบอายุเฉลี่ยของ ดาวเหยื่อ ที่เลี้ยงได้นานสุดครับ และขออายุเฉลี่ยของดาวทราย กะ เซรามิค และคุกกี้ด้วยครับ  ้hahaha

และถ้าพอมีข้อมูลหรือรูปของดาว Assort ที่ผมเจอในพันทิพก็ขอด้วยคร้าบบบบ  hah1
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/11/14, [23:20:18] »

พวกนี้อายุไม่แน่นอนครับ เพราะอย่างแรกตอนเอามามันก็เท่าไหร่แล้วก็ไม่รู้ แต่ถ้าสภาพตู้สมบูรณ์ ระบบนิ่งๆ มีอาหารให้มันกินสม่ำเสมอ อยู่เกินปีแน่นอนครับ มองข้ามเรื่องอายุมันไปก่อน มาดูที่ระบบของเราก่อนดีกว่าครับ ว่าระบบนิ่งพอที่เอามาลงได้รึเปล่า ส่วนอาหารก็ไม่มีอะไรมากครับ ถ้าเป็น
ดาวเหยื่อ ก็กินพวกตะกอน อินทรียสารตามซอกหิน บนกระจก ตามพื้น
ดาวทราย กินพวกสัตว์เล็กๆตามพื้นทราย ตามพื้น เศษอาหารต่างๆ
ดาวคุกกี้ กินเศษอาหาร ปะการังต่างๆ อาจจะเสริมด้วยเนื้อกุ้ง หรืออาหารเม็ดจม
ดาวเปราะยักษ์ กินเศษซากแทบทุกอย่างที่มันหาได้ สัตว์ขนาดเล็กต่างๆ ที่มันจับได้ ไม่ว่า ปลา ปู กุ้ง หรือ ปลาดาวชนิดอื่นที่เล็กกว่า

ส่วนพวกที่ไม่แนะนำก็ ดาวดินน้ำมัน ดาวขนนก เลี้ยงค่อนข้างยากครับ
Zag ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/11/14, [23:27:10] »

พวกนี้อายุไม่แน่นอนครับ เพราะอย่างแรกตอนเอามามันก็เท่าไหร่แล้วก็ไม่รู้ แต่ถ้าสภาพตู้สมบูรณ์ ระบบนิ่งๆ มีอาหารให้มันกินสม่ำเสมอ อยู่เกินปีแน่นอนครับ มองข้ามเรื่องอายุมันไปก่อน มาดูที่ระบบของเราก่อนดีกว่าครับ ว่าระบบนิ่งพอที่เอามาลงได้รึเปล่า ส่วนอาหารก็ไม่มีอะไรมากครับ ถ้าเป็น
ดาวเหยื่อ ก็กินพวกตะกอน อินทรียสารตามซอกหิน บนกระจก ตามพื้น
ดาวทราย กินพวกสัตว์เล็กๆตามพื้นทราย ตามพื้น เศษอาหารต่างๆ
ดาวคุกกี้ กินเศษอาหาร ปะการังต่างๆ อาจจะเสริมด้วยเนื้อกุ้ง หรืออาหารเม็ดจม
ดาวเปราะยักษ์ กินเศษซากแทบทุกอย่างที่มันหาได้ สัตว์ขนาดเล็กต่างๆ ที่มันจับได้ ไม่ว่า ปลา ปู กุ้ง หรือ ปลาดาวชนิดอื่นที่เล็กกว่า

ส่วนพวกที่ไม่แนะนำก็ ดาวดินน้ำมัน ดาวขนนก เลี้ยงค่อนข้างยากครับ

ดาวดินน้ำมัน  [งง] รึว่าจะเป็นตัวเดียวกะ Assort colour ที่ผมเห็นเขาคุยในพันทิพ  [โห่..ฮี้..โห่]
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ งั้นผมคงต้องรอจนกว่าระบบจะเสร็จก่อน (คงรออีกนาน เพราะขนาดตะไคร่ยังไม่ยอมขึ้นเลย  beg1)

ขอถามอีกนิดครับ ทำไมผมกด Like ใครไม่ได้เลย ผมพยายาม Like เมนท์คุณ แต่ก็กดไม่ได้ งงมากๆ  hide1
« ตอบ #12 เมื่อ: 12/11/14, [23:33:16] »

ดาวดินน้ำมัน มันเป็นตัวสีฟ้าๆน่ะครับ ค่อนข้างยาก แต่ก็พอเลี้ยงได้ แต่รอให้เลี้ยงเก่งกว่านี้ ค่อยว่ากันอีกที
« ตอบ #13 เมื่อ: 12/11/14, [23:34:36] »

เรียนถามนิดครับ

ถ้าเขาแยกตัวแล้ว ตัวที่แยกออกมาจะนับอายุที่ 1 ใหม่ หรือว่าเท่ากะตัวหลักครับ  [ไอ้แว่น]
« ตอบ #14 เมื่อ: 12/11/14, [23:42:43] »

อาจจะไม่ถึงกับเริ่มใหม่ แต่ก็คงอยู่ได้อีกนาน เพราะเพิ่งสร้างตัวขึ้นมา เพราะส่วนตัวไม่เคยลองนะครับ
« ตอบ #15 เมื่อ: 13/11/14, [08:49:34] »

อาจจะไม่ถึงกับเริ่มใหม่ แต่ก็คงอยู่ได้อีกนาน เพราะเพิ่งสร้างตัวขึ้นมา เพราะส่วนตัวไม่เคยลองนะครับ

อะหะ งั้นผมไม่ตัดดีกว่า รอให้น้องเขาแยกตัวของเขาเอง (แบบพวกแอน) พอจะมีโอกาสใช่ไหมครับ ที่เขาจะแบ่งตัวของเขาเอง  die1
« ตอบ #16 เมื่อ: 13/11/14, [09:47:16] »

พวกนี้แยกได้แต่ยากครับ ส่วนใหญ่มันจะโตไปเรื่อยๆ
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #17 เมื่อ: 13/11/14, [12:57:16] »

ดาวเหยื่อที่มักซื้อให้กุ้งการ์ตูนกิน
แนะนำให้ซื้อทีสี่ห้าตัว สิบตัวเลยก็ดี ตัดให้กินอาทิตย์ละขา ผลัดกันทีละตัว
ที่นี้ก็ไม่ต้องซื้อดาวเหยืออีกเลย เพราะมันงอกใหม่ได้
แต่น้ำต้องสะอาดเหมาะกับมันด้วยนะคับ ไม่งั้นตัดแล้วตาย....
« ตอบ #18 เมื่อ: 13/11/14, [14:24:07] »

พวกนี้แยกได้แต่ยากครับ ส่วนใหญ่มันจะโตไปเรื่อยๆ

งั้นหามา 2 ตัว แล้วให้ผสมพันธุ์กันละกัน (มีโอกาสผสมพันธุ์กันในระบบปิดไหมครับ  asspain)
« ตอบ #19 เมื่อ: 13/11/14, [14:25:08] »

ดาวเหยื่อที่มักซื้อให้กุ้งการ์ตูนกิน
แนะนำให้ซื้อทีสี่ห้าตัว สิบตัวเลยก็ดี ตัดให้กินอาทิตย์ละขา ผลัดกันทีละตัว
ที่นี้ก็ไม่ต้องซื้อดาวเหยืออีกเลย เพราะมันงอกใหม่ได้
แต่น้ำต้องสะอาดเหมาะกับมันด้วยนะคับ ไม่งั้นตัดแล้วตาย....

งั้นของผมที่ทะยอยๆตายไป ก่อนที่น้องเซรามิคจะตายพร้อมน้องแอนตอนตู้ล่มก็ เพราะ...คุณภาพน้ำยังไม่ดีพอสินะ  [on_052] [on_045] heaven
Zag ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 13/11/14, [18:39:03] »

ปลาดาวผสมพันธุ์กันในตู้ได้เหรอครับ  [กรี๊ดดดด]
(ยังไม่มีใครตอบผมเรื่องปลาดาวที่ชื่อ Assort colour เลย  [on_045])

อืมม ถามอีกครั้ง ผมพยายามกด Like คนอื่นแล้ว ทำไมมันกดไม่ลงสักทีอะครับ  die1
« ตอบ #21 เมื่อ: 13/11/14, [19:21:44] »

พวกนี้ผสมพันธุ์กันในตู้คงยากถึงยากมากครับ เพราะมันต้องปล่อยไข่กับน้ำเชื้อออกสู่กระแสน้ำ จนกลายเป็นตัวออ่นซึ่งจะดำรงชีวิตเป็นแพลงตอน อยู่ซักระยะ ถึงจะพัฒนาเป็นตัวเกือบเหมือนพ่อแม่ แล้วลงเกาะ ถ้าเป็นในตู้เรา กว่าจะพัฒนาเป็นระยะยนั้น โดนดูดเข้ากรอง เข้าสกิมเมอร์หมดแล้วล่ะครับ 555

ไอ้ที่บอกว่า assort color มันน่าจะหมายความว่า คละสี มากกว่านะ เพราะบางที ดาวทะเลชนิดเดียวกัน มันมีความผันแปรทางสี ได้เยอะพอสมควร อย่างชนิดเดียวกัน แต่คนละที ก็คนละสีแล้ว หรือไม่ก็ ในที่ๆเดียวกัน แต่มีความแตกต่างทางสีที่หลากหลาย บางที คนที่ไปงมมา เขาก็ไปเก็บชนิดตามที่สั่งมา แต่เวลารวบรวมกันมันมีหลายๆสี เขาก็จัดเป็น assort color ในแคตตาล็อคประมาณนั้น
« ตอบ #22 เมื่อ: 13/11/14, [19:43:08] »

พวกนี้ผสมพันธุ์กันในตู้คงยากถึงยากมากครับ เพราะมันต้องปล่อยไข่กับน้ำเชื้อออกสู่กระแสน้ำ จนกลายเป็นตัวออ่นซึ่งจะดำรงชีวิตเป็นแพลงตอน อยู่ซักระยะ ถึงจะพัฒนาเป็นตัวเกือบเหมือนพ่อแม่ แล้วลงเกาะ ถ้าเป็นในตู้เรา กว่าจะพัฒนาเป็นระยะยนั้น โดนดูดเข้ากรอง เข้าสกิมเมอร์หมดแล้วล่ะครับ 555

ไอ้ที่บอกว่า assort color มันน่าจะหมายความว่า คละสี มากกว่านะ เพราะบางที ดาวทะเลชนิดเดียวกัน มันมีความผันแปรทางสี ได้เยอะพอสมควร อย่างชนิดเดียวกัน แต่คนละที ก็คนละสีแล้ว หรือไม่ก็ ในที่ๆเดียวกัน แต่มีความแตกต่างทางสีที่หลากหลาย บางที คนที่ไปงมมา เขาก็ไปเก็บชนิดตามที่สั่งมา แต่เวลารวบรวมกันมันมีหลายๆสี เขาก็จัดเป็น assort color ในแคตตาล็อคประมาณนั้น

อ่านที่คุณ WeloveJJ พูดว่า เจอดูดเข้ากรอง เข้าสกิมเมอร์แล้วหลอน  [on_008] (นึกถึงน้องแอนผู้จากไปขึ้นมาตะหงิดๆ  [on_024])
« ตอบ #23 เมื่อ: 13/11/14, [20:14:15] »

แอนนี่ตัวดีเลยครับ โดยเฉพาะแอนก้นม่วง เหยื่ออันโอชะของตัวทำคลื่น ชอบเดินเข้าไปหา เสร็จแล้วโดนปั่น จนนึกว่าใครเอาวุ้นมะพร้าวบดมาใส่ในตู้นะ?
Zag ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 14/11/14, [00:03:49] »

แอนนี่ตัวดีเลยครับ โดยเฉพาะแอนก้นม่วง เหยื่ออันโอชะของตัวทำคลื่น ชอบเดินเข้าไปหา เสร็จแล้วโดนปั่น จนนึกว่าใครเอาวุ้นมะพร้าวบดมาใส่ในตู้นะ?

555 วุ้นมะพร้าวบด  [on_026] ดีที่ผมไม่สนใจแอน (กลัวมันกินปลาดาวผม  [on_008])
ว่าแต่แอนมันกินดาวใช่ไหมครับ จำได้ว่าคุณ We_lovejj เคยบอกว่าแอนมันกินดาวด้วย ผมจะได้ตั้งตู้ผมเป็นเขตปลอดแอน  [ไรเด้อคิก]

และก็ขอบคุณสำหรับข้อมูล Assort ที่ผมสงสัยมานานครับ ตอนนี้ล้มเลิกการเลี้ยงดาวเหยื่อแระ รอระบบโอเค แล้วเริ่มจากที่อึดๆอย่างดาวคุกกี้ก่อนละกัน (สวยด้วย  [เย้ะ]) แต่ไม่รู้คุณจะว่าผมบ้าหรือเกรียนไปไหม ถ้าผมอยากจะลองเลี้ยง ดาวหนามมงกุฏอะครับ  die1

ปล ผมยังไลค์คุณไม่ได้สักที ทั้งๆที่อยากไลค์ให้ใจจะขาด  [โน่ววววว]
เอิ่ม ขออีกนิดนะครับ อยากได้ข้อมูลศัตรูปลาดาวทุกชนิดครับ เพราะตอนนี้รู้แค่ว่ากุ้งการ์ตูนที่กินดาวแน่ๆ เรื่องแดมเซลหรือหอยกินดาวยังไม่เคลีย คืออยากจะจดข้อมูลศัตรูดาวทั้งหมดไว้เลยอะครับ  [on_035] จะได้เคอร์ฟิวพวกมันไว้  [ต๊าๆๆๆๆ]
« ตอบ #25 เมื่อ: 14/11/14, [08:46:27] »

ถ้าแอนปกติไม่ค่อยสนใจปลากาวครับ แต่พอดีดาวคุกกี้มันไปเจอแอนบอลเข้า เป็นพวกไม่สังเคราะห์แสง ไม่เดิน ทำให้มันไม่เลือกกินและกินทุกอย่างที่มันเจอ เมื่อดาวคุกกี้เกินไปชนก็เรียบร้อย
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 14/11/14, [10:21:45] »

เดมเซลอย่าไปเลี้ยงเลยครับ
เลี้ยงมาทุกตู้ เป็นเหมือนเดิมตลอด วุ่นวายมาก
ว่ายก็ไว ทำตัวอื่นตกใจ ชอบขุดหินขุดทราย ฟุ้งไปทั้งตู้
ชอบไล่กัดกันเอง สักพักไล่กัดตัวอื่นอีก
แถมชอบกินพวกก้นตู้บางชนิดด้วย จำพวกผู่ๆเล็กๆ แนวๆสตาร์ กินเรียบ
แต่ค่าตัวถูกครับ อึดทนทาน ถ้าชอบก็เลี้ยงได้ครับ
« ตอบ #27 เมื่อ: 14/11/14, [18:06:06] »

ถามเรื่องปลาดาวบ้างอีกสักนิดดีกว่า
การปรับน้ำปลาดาว เพื่อให้เขารอด ควรทำอย่างไรบ้างครับ เผื่อจะหาดาวเซรามิคมาเดินเล่นในตู้อีกสักตัว  [ตกหลุมรัก]
Zag ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 14/11/14, [19:22:21] »

งั้นก็เหลือแค่เรื่องหอยกินปลาดาวว่ามีจริงไหม  ้hahaha
อิอิ ตัวผมเอง ก็อยากเห็นปลาดาวผสมพันธุ์กันนะ สงสัยอาจต้องลองเลี้ยงแบบไม่มีสกิมซะละ ลูกๆมันจะได้ไม่ถูกดูดเข้าไป  [เชื่อป๋าสิ]
« ตอบ #29 เมื่อ: 14/11/14, [23:49:03] »

การเพาะพันธุ์ปลาดาวในขณะนี้ยังถือว่ายากมากๆๆครับ เพราะมันมีสารพัดปัจจัยเยอะแยะ เอาเป็นว่าเลี้ยงให้มันสมบูรณ์แข็งแรงก่อนดีกว่าครับ ส่วนสกิมเมอร์อันนี้ มีเถอะครับ เพราะมันจะทำให้การเลี้ยงเราง่ายขึ้นเยอะ

อันนี้ตอบเหมาๆไปหลายหัวข้อเลยแล้วกัน
-พวกดาวทะเล เวลาปรับก็ปรับไม่ต่างจากปลาครับ เพียงแต่ใช้เวลานานกว่าพอสมควร
-หอยกินดาวทะเล ไม่เคยเห็นนะครับ อาจจะมีก็พวกหอยสังฆ์ขนาดใหญ่ ซึ่งมันก็เป็นนักล่าสัตว์ประเภทนี้อยู่ แต่คงไม่ได้เห็นกันในตู้เลี้ยงเท่าไหร่
-ดาวมงกุฏหนาม นี่อย่าเลี้ยงเลยครับ ไอ้นี่มันกินปะการังเป็นหลักเลย
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์