Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ก้นตู้ ถ้าใช้ไฟไม่เหมาะจะอยู่ได้นานแค่ไหนครับ  (อ่าน 1053 ครั้ง)
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 10/11/14, [02:10:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีหินเป็นที่ซื้อมารันน้ำ มันมีกระดุมติดมาด้วย กับอะไรก็ไม่รู้สีน้ำตาลแดงๆอีกหย่อมนึง

ไม่อยากให้มันตายเลยเอาไฟ led สำหรับเลี้ยงไม้น้ำมาเปิดให้มันไปก่อน กระดุมตอนแรกๆก็บานดีแต่ช่วงนี้เริ่มหุบ

คิดว่าอีกเป็นเดือนกว่าจะได้ซื้อไฟสำหรับก้นตู้ สงสัยว่ามันจะทนได้รึเปล่าครับ

รึหาพวก led สีฟ้าถูกๆมาส่องให้มันไปก่อนจะได้ไหม

Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/11/14, [06:00:18] »

ถ้าเป็นกระดุมอยู่ได้อีกนานครับ ไฟที่เอามาส่องช่วยได้บ้างครับ
ถ้าเป็นสมอง ก็อยู่ได้นานเช่เดียวกัน แต่อาจมีเริ่มฟอกขาวบ้าง แต่ถ้ารันน้ำเสร็จ แล้วเอาไฟจริงมาลง ก็จะฟื้นได้เองตามลำดับครับ [เจ๋ง]
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/11/14, [10:39:43] »

ถ้าตู้ร้อนแป๊บเดียวก็ฟอกหมดแล้วครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/11/14, [11:59:39] »

ถ้าเป็นกระดุมอยู่ได้อีกนานครับ ไฟที่เอามาส่องช่วยได้บ้างครับ
ถ้าเป็นสมอง ก็อยู่ได้นานเช่เดียวกัน แต่อาจมีเริ่มฟอกขาวบ้าง แต่ถ้ารันน้ำเสร็จ แล้วเอาไฟจริงมาลง ก็จะฟื้นได้เองตามลำดับครับ [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ ตอนนี้ก็อยู่มาเดือนนึงแล้ว อึดดีเหมือนกัน แต่เริ่มไม่ค่อยจะบาน 3-4 วันก่อนนี้เอง

ถ้าตู้ร้อนแป๊บเดียวก็ฟอกหมดแล้วครับ
ตอนนี้เปิดพัดลมคุมอยู่แถวๆ 28 องศาครับ แต่พวกคอรัลไลน์ก็ขาวไปเยอะเหมือนกัน  [on_065]
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/11/14, [12:15:11] »

เปิดพัดลมเลยน้ำระเหยเยอะพา kh ph แกว่งครอโลไลน์เลยฟอกครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/11/14, [21:58:47] »

เปิดพัดลมเลยน้ำระเหยเยอะพา kh ph แกว่งครอโลไลน์เลยฟอกครับ
ขอบคุณครับ หาพวกเติมน้ำอัตโนมัติอยู่ ติดแล้วน่าจะดีขึ้น
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/11/14, [02:59:23] »

หลังจากขัดตู้ เปลี่ยนน้ำครั้งแรก 50% กระดุมก็กลับมาบานเป็นปกติ

เพราะไนเตรทรึเปล่าหว่า วัดก่อนเปลี่ยนน้ำ no2 ไม่มี no3 น่าจะ 50+++

น้ำยาของเตตร้า มันบอกไม่ละเอียดเลย ขั้นตอนยุ่งยากอีกตะหาก  [on_065]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์