Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การลงก้นตู้และอื่น  (อ่าน 785 ครั้ง)
Kelpeapsp ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 07/11/14, [23:50:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สอบถามครับ

ซื้อก้นตู้ที่สวนตอนเที่ยงวัน เอามาลงตู้ตอนตี 3 มีวิธีดูแลยังไงไม่ให้ตายครับ คือไปสวนแล้วไปทำงานต่อ กลับมาตี 3 อะไรยังงี้

ตอนนี้มีกระดุมกับเกรป ต้องให้อาหารหรือเปล่า หรือแค่แสงกับน้ำเย็นพอแล้ว เห็นบางร้านมีแพรงตอนแบบสำเร็จขาย เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ล่ะ 10% พร้อมหยดไบโอไดเจส อาทิตย์ล่ะหลอด

ปลาในตู้มี มะเขือเทศ กับ ตะกรับเขียว อยากซื้อ เบบี้แท็บ บลูแท้ง ฟอกเฟล เบรนนี่หน้าผี มันจะเยอะไปไหม ตู้ 18 กรองล่าง หรือควรลงปลาไม่เกินกี่ตัว แนะนำปลาหลักๆ หน่อย

แอนนี่ถ้าไม่จำเป็น ไม่ควรลงใช่ไหม เพราะตู้เล็ก อาจไปโดนปลาตัวอื่นได้ อาจทำให้ตาย

atman 104 ถ้ามีวาลย์ควบคุมน้ำขึ้น มันจะทำให้มีเสียง หึ่งๆ หรือเปล่า เพราะปรับปั้มเบาสุด น้ำไหลลงไม่ทัน เลยใส่วาวท์ มันมีเสียงหึ่งๆ ตอนกลางคืนรำคาญนิดหน่อย ถ้าใช้ 103 ชิลเลอร์ก็ไม่เย็นอีก ซื้อปั้มมือ 2 มา ถ้าไม่เกี่ยวกับวาวท์ จะได้ไปซื้อตัวใหม่เลย
เอาแค่นี้ก่อนครับ ขอบคุณมากที่ตอบ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/11/14, [11:45:20] »

1.แพ้คใส่กล่องโฟมไว้ครับ ตอนซื้อให้ที่ร้านเขาแนะนำ เขาจะรู้วิธีแพ็คอยู่ครับ
2.แสงก็พอ
3.18นิ้ว ลงเบลนนี่ตัวเดียวก็พอครับ ที่เหลือหนักหนาเกินไปสำหรับตู้18
4.เล็กไป ไม่เหมาะลงแอน เพราะการ์ตูนจะดุกว่าเดิมเยอะ ทำให้สมาชิกร่วมตู้เดือดร้อนได้ครับ ไม่มีที่ให้หนี
5.104หรี่น้ำ ก็มีเสียงปกติ  ส่วนชิลเลอร์ไม่เย็น เป็นชิลเลอร์รุ่นไหน หันหลังดูว่าเสปคชิลเลอร์ใช้ปั๊มขนาดกี่ลิตรก็จัดให้ตามตามนั้นครับเลือกความแรงประมาณกลาง-Maximumของ Recommend เผื่อปั๊มจีนแรงตกจะได้พอดีๆ
Zag ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/11/14, [21:18:45] »

สอบถามครับ

ซื้อก้นตู้ที่สวนตอนเที่ยงวัน เอามาลงตู้ตอนตี 3 มีวิธีดูแลยังไงไม่ให้ตายครับ คือไปสวนแล้วไปทำงานต่อ กลับมาตี 3 อะไรยังงี้

ตอนนี้มีกระดุมกับเกรป ต้องให้อาหารหรือเปล่า หรือแค่แสงกับน้ำเย็นพอแล้ว เห็นบางร้านมีแพรงตอนแบบสำเร็จขาย เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ล่ะ 10% พร้อมหยดไบโอไดเจส อาทิตย์ล่ะหลอด

ปลาในตู้มี มะเขือเทศ กับ ตะกรับเขียว อยากซื้อ เบบี้แท็บ บลูแท้ง ฟอกเฟล เบรนนี่หน้าผี มันจะเยอะไปไหม ตู้ 18 กรองล่าง หรือควรลงปลาไม่เกินกี่ตัว แนะนำปลาหลักๆ หน่อย

แอนนี่ถ้าไม่จำเป็น ไม่ควรลงใช่ไหม เพราะตู้เล็ก อาจไปโดนปลาตัวอื่นได้ อาจทำให้ตาย

มือใหม่เหมือนกันนะครับ แต่เท่าที่อ่านบทความและกระทู้ของเพื่อนๆรุ่นพี่คนอื่นๆมา ขอตอบว่า
1. ไม่แน่ใจครับ  [on_055]
2. แสงพอ กะรักษาอุณหภูมิ กะค่า NH3 NH4 No2 No3 ก็คงพอละ
3. ผมว่าปลาเยอะไปนะครับ  036
4. อย่าลงเลยครับ เท่าที่อ่านกระทู้หลายๆคน ผมพอสรุปได้ว่า ถึงไม่มีแอน มะเขือเทศของคุณก็ออกไข่ได้ และแอนอาจทำให้ตู้ล่มได้ครับ  [กัว]

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์